Đấu dây loa theo kiểu đường chéo?

Discussion in 'Phụ kiện' started by CAPTAIN, 4/11/08.

1. Blueman

Blueman Advanced Member

Em cũng có đọc ở đâu đó lâu rồi về vấn đề này. Theo em là không có gì khác nhau, có gì khác nhau là chỉ do tâm lý của người nghe. Mấy hãng sản xuất loa vẫn cứ không có ý kiến gì để dụ dỗ audiophile chăng?
    Nếu có nhiều bác nghe được sự khác nhau đó thì ta tổ chức test mù đi ạ? Em theo trường phái không khác nhau.

2. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Cam ơn bác wildbird và bác paul!!!

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vui là chính nhe bác :D

Thân

4. Audio-Nam

Bác ơi, em chỉ chia xẻ kinh nghiệm chứ có khẳng định thế này là đúng, thế kia là sai đâu ạ!!!

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

enjoy your time đi bác ui !
    bác chơi với VNAV lâu ngày sẽ rõ mà. bác thấy có cái mạng nào dzui dẻ mà gay cấn như cái mạng này không. not matter !

6. Audio-Nam

Cám ơn bác! Em chưa quen nên cứ nghĩ như là sắp chiến đến nơi rồi!!!

7. Trần Khánh Vân

Trần Khánh Vân Advanced Member

Cách đấu dây theo sơ đồ là cách theo nguyên tắc. Ngoài ra tôi thấy ở ngoài NT họ thường đấu như sau (họ nói là theo kinh nghiệm) :
    Nếu lấy 2 cọc + - hàng trên (không tháo cầu) : giải thích treble tốt.
    Nếu lấy 2 cọc + - hàng dưới (không tháo cầu) : giải thích bass tốt.
    Tôi có về đấu thử thấy không hiệu quả gì cả! Khôpng hiểu có phải do bộ dàn của mình bèo quá hay không?

8. luongkhoan

luongkhoan Approved Member

Chào các bác, em xin có chút ý kiến.

Đối với cá nhân em thì em thấy đấu dây theo kiểu bi-wire có khác biệt và có thể cảm nhận được nếu nghe kỹ (tuy nhiên có hay hơn so với cách đấu single thì tùy từng bộ dàn). Cụ thể với bộ dàn nhỏ của em thì em thấy là hay hơn (em dùng dây VDH magnum gì đó cho cầu dưới và dùng dây MIT Trung Quốc cho cầu trên).

Thân,

9. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chào cả nhà,

Cuối cùng thì em đã mua cặp dây loa bi-wire về đấu,sau nhiều giờ ngồi nghe & so sánh em thấy rõ ràng bi-wire hay hơn single-wire. Cụ thể: âm hình tách bạch,rõ nét. Đặc biệt treble trong trẻo,chi tiết hơn,nghe SACD lên được một số âm thanh mà trước đây bị mất(bài Stars của Sara K.)

Theo em cách đấu bi-wire phù hợp với loa có dải cao chi tiết(tần số max lên tới 40kHz). Không thì single-wire đã là hay rồi. :)

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em xin hỏi cắc cớ tí. bác có đo để biết bài hát và loa đó có thể phát ra tần 40kHz ? bác đo bằng cách nào ạ ?

11. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bác hiểu nhầm ý em. Em muốn nói tới những cặp loa có tần số đáp ứng max là 40kHz,chẳng hạn cặp của em là từ 32Hz đến 40kHz.

Kính.

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ý em hỏi cụ thể là tại sao như vậy ? tức là những căn cứ làm bác nghĩ điều đó đúng ?
    những cặp loa đáp ứng đến 20-25-hay 30 KHz thì không nên chơi 2 wires ? vì không hay hơn ?
    ps: bàn về loa, dãi tần...tốn giấy mực lắm bác ui....thôi em vọt

13. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Riêng về vấn đề đấu dây loa theo kiểu đường chéo thì em xin chia sẻ kinh nghiệm thế này:
    (chỉ là đấu single wired)
    - Nếu đấu dây loa vào chỉ cầu dưới, lỏng connector: chỉ có bass kêu, không sao.
    - Nếu đấu dây loa vào chỉ cầu trên, lỏng connector: chỉ có tweeter kêu, cháy.
    - Nếu đấu dây loa vào nửa trên nửa dưới, lỏng connector: hên xui mức 50/50.
    Kính các bác!

14. tantan

tantan Advanced Member

Theo các Bác thì đấu cầu trên hay cầu dưới thì am thanh có khác không,nếu có khac thì khác ở điểm nào (hay hơn hay dở đi),mình nghe 2 kiều,thật sự không cảm nhận được.Mong các Bác giúp.Thân

15. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Theo mình nghĩ , nếu chất liệu làm cầu tốt = dây loa , thì kg có chuyện gì . Nếu cầu làm bằng chất liệu xấu (bê tông cốt tre , ổ voi ổ gà nhiều) , thì có chuyện xảy ra đó các bác (mà xấu đi)

thân

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hì hì,
    em chờ câu này của bác mấy này nay đây.

tóm lợ, cầu bridge cũng là 1 dạng dây dẫn tham gia vào quá trình dẫn điện thui... có 1 vài hãng còn bán cầu chất lượng cao như là 1 hình thức upgrade, giá không rẻ tí nào. các cầu này chỉ làm suy giảm dẫn truyền ít hay nhiều thôi. nếu loa có bi-wires, nên đấu 2 đường.

tín hiệu âm là khá nhỏ, nên rất dễ bị suy giảm khi qua cầu... nếu là cầu không tốt :) . vì vậy bác nào nói đấu dây cầu dưới lợi bass, cầu trên lợi treble cũng có cái lý. vấn đề là sự thay đổi tín hiệu điện do cầu có đủ lớn để nghe và tai đủ nhạy để biết. :D
    thân,
    QA

17. Audio-Nam

Em lại xin chia xẻ một tí kinh nghiệm của mình (các bác đừng cho là tinh vi nhé!!!)

Em bỏ cầu nối ra, tuốt lớp vỏ dây loa khỏang 7cm, luồn dây loa từ cọc dưới lên cọc trên hoặc ngược lại (cọc đỏ với đỏ, cọc đen với đen). Nhận xét của em:
    - Âm thanh nghe có vẻ rõ hơn.
    - Nếu nối từ cọc dưới lên cọc trên, có vẻ lợi Bass, còn nối ngược lại, có vẻ lợi treble.

18. Audiohell

Audiohell Advanced Member

Em thấy trong cataloque của Tannoy Stirling họ vẽ hướng dẫn nối dây loa vào cầu treble (cầu trên).
    Có lẽ gắn vào cầu nào tùy thuộc vào bộ phân tầng bên trong bắt đầu từ đâu chăng?

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, vậy là cái cầu của bác chất lượng tệ hơn cái dây loa rùi :)

mà công nhận bác thính tai thiệt :mrgreen:

tối nay bác chỉ cho bà xã cách đấu dây. bà xã bác làm giống như trên mà không cho bác biết cách đấu. 2 người ghi ra giấy cách đấu và cảm nhận của mình. bác đối chiếu kết quả xem thế nào nhé.

em không sì pam tí nào.

hy vọng nhận kết quả sớm của bác.
    ps: nếu cần bác PM cho em địa chỉ, em sẽ đấu dây cho bác nghe :)

20. Audio-Nam

Biết ngay là bác bảo em tinh vi mà. Em đã xin phép được lượng thứ ở trên rồi mà bác vẫn bắt lỗi em???

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

không phải bắt lỗi bác ạ.
    cái này trong sách Hiend em đọc có viết đàng hoàng. người ta gọi đây là test mù A/B/A.

làm như vậy mới chính xác bác ạ. nếu bác làm test này nhiều lần, kết quả giống nhau thì càng tin cậy.

22. Audio-Nam

Bác ơi, em ý của em là thế này:

- Em chia xẻ kinh nghiệm bản thân, cảm nhận bản thân không mang tính áp đặt đúng sai!!!
    - Em nghĩ nghe cho bản thân mình là chính, chẳng ai nghe hộ ai trong chuyện nghe này được!!!

23. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Test mù là cách test tin cậy nhất trong số các thể loại test mà em biết. Trừ ... đo bằng máy.

Nhưng các bác nhớ là test gì thì cũng phải để chuẩn ở một mức âm lượng, cùng thiết bị, vị trí ngồi v.v. nhé. Như vậy mới chính xác.

Truly,

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, bác nổi tự ái với em rồi. :(

ý em muốn nói đây là cái " impression " nôm na là cảm nhận, ấn tượng của con người rất chủ quan. cái này ae bên " âm hình " đang bàn cãi chưa hồi kết đó bác.

em nói thật với bác, bản thân em khi upgrade 1 món nào đó lúc đang thi công (chưa xong) là em đã cảm thấy âm nó hay hơn rùi. khỏi cần test :D . nếu không hay thì xxx gì em tốn công sức :D

test ở đây cũng là 1 thú vui bác ạ. sau vài lần test mù như em, bác sẽ ngộ ra được 1 số điều cũng hay lắm.

bây chừ em hổng dám test mù nữa... híc híc :mrgreen:

thứ 2, ý em là muốn biết kết quả test mù đó thế nào để em học hỏi nữa.

25. Audio-Nam

Bác ơi, khi đưa ra ý kiến của bản thân, em run lắm, vì em biết là múa rìu qua mắt thợ. Có điều đã đăng ký nikname, chả lẽ lại không tham gia gì cả thì buồn chết đi được!!!

Em biết trên diễn đàn có nhiều người muốn chứng tỏ đẳng cấp nghe của mình (đôi tai vàng). Về phần em, đơn giản chỉ là chia sẻ không phải là khẳng định.

Bác cảm nhận được âm hình, còn em không cảm nhận được, có làm sao đâu vì cả bác và em đều nghe thấy hay là được mà.

Share This Page

Loading...