Đấu dây loa theo kiểu đường chéo?

Discussion in 'Phụ kiện' started by CAPTAIN, 4/11/08.

1. SonyZ

SonyZ Advanced Member

4 cọc loa là để đấu Biwire , trong tình trạng nhà nghèo như em , em sẽ tận dụng phần Bass hoặc phần Tép của đôi loa này ghép với 1 phần của loa kia, để đánh Biamp nữa chẳng hạn . Nối dây Input vào 2 cọc trên hay 2 cọc dưới chẳng khác gì nhau, đừng nói rằng các bác tẩu đến độ nối xuống bằng 2 cọng dây thép để so sánh đấy nhé .
    gợi ý của bác tcqanh làm em nhớ tới cách đảo phase loa treb D2010 của Troels trong phiên bản Clone ProAc 2.5 , các bác xem lại nhé, nó có tác dụng thực sự và được kiểm chứng trên máy đo đó .
    thân ái .

2. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

:D Hôm nay bổng rãnh rỗi nên đọc được topic này . Thấy các bác bàn luận sôi nổi về cách đấu dây loa single . Có bác bảo đấu cọc trên nghe treble hay ơn và đấu cọc dưới nghe bass tốt hơn ... Em cũng đã từng nghĩ như vậy cách đây lâu lắm rồi :lol: và cũng đã thử với nhiều cặp loa tương đối cao cấp nhất ở xứ ta (không phải một mình em test đâu nhé ) để mong tìm ra phương cách có âm thanh hay nhất (hòng dễ bán )
    Và thời gian cứ trôi , em cứ thử ... và không tìm ra sự khác biệt nào cả dù công sức đã bỏ ra rất nhiều :( . Nhưng cuối cùng cũng phát hiện một điều quan trọng : ta nên bắt loa theo đường chéo (+ trên , - dưới hoặc ngược lại ) :idea: . Không phải cho âm thanh hay hơn , mà an toàn hơn cho amp . Nếu bắt bằng đầu loa gắn bắp chuối , nhỡ nó sút ra rồi chạm vào nhau (vì hai đầu dây loa gần kề) thì ...mệt , vì em hay dùng đầu bắp chuối ở cửa hàng để dễ thử loa .
    Lỗ tai cây của em hổng nhận ra , mong em sai để các bác còn có lý do mày mò , rờ rẫm tiếp .. :p

3. namht

namht Approved Member

em làm rồi, hay lém

4. fangiacdi

fangiacdi Approved Member

bác noid quá chí lý,em cũng phải làm y hệt,an toàn cho pow or amp

5. thangvc

thangvc Advanced Member

Vậy có Bác nào đấu Biwire bằng 2 dây khác nhau chưa ạ?Em đấu 2 dây khác nhau, thử đổi đấu chéo theo cách mấy Bác bàn với nhau thì:
    - An toàn cho hệ thống
    - Nhưng âm thanh Em thấy dàn của Em bị "tối hù" à, nên Em đổi lại rồi! Hay EM làm sai cách...?
    Ở trang 1 Em thấy có Bác ps hình cách đấu Bi Amp. của Jamo, EM hới thắc mắc chút là tháo cầu loa ra là phân ra 2 tầng riêng: HF + LF. Vậy nếu đấu Bo Amp thì 1 sẽ nghe LF và 1 kia nghe HF? Em là new bie nên quá nhiều câu thắc mắc lắm lắm...:)

6. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Nếu vẫn để cầu nhưng đi dây bi-wire vào loa, thì loa có ảnh hưởng gì kg các Bác? Amply có ảnh hưởng luôn kg? Có mấy lần em quên, vẫn để cầu khi đấu dây.

Attached Files:

7. Vanda

Vanda Advanced Member

Phí dây thôi cụ ơi vì đấu như (không bỏ cầu loa)vậy không có tác dụng theo đúng hướng dẫn đấu bi roai. Cụ an tâm không sao đâu, trước e cũng vậy này, thiết bị ổn. An tâm thưởng thức cụ nhé!!

Attached Files:

8. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Sẵn tiện cho em hỏi những trường hợp nào làm hư (cháy, nổ etc) tụ bên trong loa? Trong trường hợp hư tụ thì có ảnh hưởng gì đến driver kg? Thay tụ thì ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh?

9. nick149

nick149 Advanced Member

Những kiểu đấu dây bi-wire & bi-amp các trang web nước ngoài họ nói khá chi tiết, có điều đọc mệt mỏi thôi. Mình thử cả 2 kiểu và rõ ràng như họ nói, bi-amp cho kết quả rõ rệt hơn hẳn, ko những có thể nói là rất hay. Hình như bên trong loa có sẵn bộ phân tần, nên khi gắn cầu thì nó sẽ hoạt động trong single wire. Ngược lại bi-wire thì ampli sẽ cấp tín hiệu chung, như vậy tự nó cắt bỏ tần ko phù hợp.
    Mình đấu bi-amp thì cho kq khác biệt hoàn toàn. Tuy nhiên, mình ko sử dụng dây khác nhau để cho các tần khác nhau, mà sử dụng amp khác nhau: Rotel thì đánh dải treble & mid, còn CA thì đánh bass & mid luôn (vì loa mình 2.5 way). Tuy nhiên dải mid của cọc trên ko rõ nét do cấu tạo loa. Bây giờ mình ko còn lăn tăn gì về phối ghép nữa, chỉ nghe nhạc mà thôi. End rồi. Các bác thích trao đổi chi tiết hay ... muốn nghe thử dàn nhà mình thì .. pm nhé. Ở HCM. :) Giao lưu kiểu đấu dây & loại dây

10. hpham

hpham Advanced Member

Chào bác,
    Em o Govap muon thinh giao cach dau day cua bac ko biet co the ko ah? PM hay call em tuy thich bac nhe. 097 32 35 184

11. nick149

nick149 Advanced Member

Bác có pm

12. hpham

hpham Advanced Member

Em dang có chút thắc mắc về đấu dây muốn hỏi bác có thử hay chưa. Nha em chật lắm lười khiêng ra thử nên hỏi các bác có làm như em nghĩ hay chưa :lol:

Ampli em có class A, B, vậy em tính nối 1 cặp dây từ class A đến 2 cọc trên của 2 loa và cặp khác từ class B tới 2 cọc dưới của 2 loa và khi đánh em chơi A+B. Xin hỏi như vậy có được ko? Cai nay em tự nghĩ ra và ko có nhiều kiến thức về mạch điện nên có gì ngớ ngẩn bác chỉ giúp. Tính em khoái chọc ngoáy nên nghĩ vậy mà chưa làm... :lol:

13. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Giữ nguyên cầu nối, đấu cọc trên so với đấu cọc dưới => tiếng khác nhau.
    Thế này thì em tôn các bác thành thánh nhân (tức là có thể phân biệt sự khác nhau đó)
    :(

14. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em chả thấy khác gì, thậm chí đấu biwire em thấy dòm hoành tráng hơn thôi chứ đcũng chả hay hơn gì monowire cùng sợi dây ấy!
    Tai em chắc viêm tai giữa rồi quá :lol:
    Có BS nào câp kíu cho em hông :mrgreen:

15. nick149

nick149 Advanced Member

Đừng bác à. Đánh như vậy ko hay gì đâu, và loa cũng phải xem lại theo yêu cầu ampli. Thường A/B từ 4-16Ohm, nhưng A+B thì loa phải ít nhất 8Ohm trở lên. Đã pm cho bác.

16. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Em đấu chéo tiếng nghe có vẻ cân bằng hơn các bác ợ,chắc tại cái cầu loa của em nó hơi lởm :D
    Em nghĩ đấu cầu trên và cầu dưới nó ko khác gì nhau nếu cầu nối loa nó xịn hẳn các bác ợ,cầu đểu có thể có sự khác biệt đấy.

17. Vuhuynh

Vuhuynh Approved Member

Em đi lang thang thì thấy cái này nè:
    viewtopic.php?f=35&t=33438&start=50

18. tambao

tambao New Member

Các Bác có biết mua dây nối ở đâu ko ạ ?

19. dtrung

dtrung Advanced Member

Các bác cho em hỏi dốt một cái là nếu đấu bi-amp thì tín hiệu từ CDP ra hai amp như thế nào ạ. Em thấy CDP có thể có nhiều đường output (RCA fix, RCA variable, balance, optical, digital...), hoặc có khi chỉ có đúng một RCA output. Cách đấu nào là tốt nhất?

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em, bác nên xài ngõ ra RCA fix, và mua đầu chia RCA, loại 1 ra 2 như hình bên dưới:

Attached Files:

21. baoni

baoni Advanced Member

Em cũng đấu theo cách trên (class A tới 2 cọc trên/ class B tới 2 cọc dưới bằng hai loại dây loa khác nhau) nhưng loa của em chỉ có 6 Ohm, tai em cũng chả phân biệt được sự khác nhau, hay hay dở !? Bác tư vấn giúp em điều chỉnh cách đấu nối nào hay hơn không!

22. Супер

Супер Advanced Member

Đấu như thế không phải quan tâm gì đến trở kháng tải của amp đâu ạ.Vì nó không ảnh hưởng gì hết.
    Khi nào chơi 2 loa thì mới nên chú ý :wink:

23. nxhoang72

nxhoang72 New Member

Mọi người cho mình hỏi là đấu loa vào amply như trong hình thì có vấn đề gì không?

Share This Page

Loading...