ĐẦU ĐỌC MOD. ĐƯỢC TẠI SAO LOA LẠI KHÔNG

Discussion in 'Loa' started by canhamthanh, 16/8/06.

1. canhamthanh

canhamthanh Approved Member

Từ ý tưởng của việc modify đầu đọc .Tôi liên tưởng đến cái loa tại sao lại không làm thử xem nó ra sao .Về nhà tôi kéo chiếc loa tôi ra kiểm tra thử rất may hình như nhà sản xuất hiểu được điều này thiết kế cho một cái hộc phía dưới rất lớn ( loa mission) Tôi bèn ra chổ bán vật liệu xây dựng mua 30kg đá trắng 5ly về nhà rửa sạch sấy khô sau đó đổ hết vào 2 thùng loa .Sau khi gắm dây nhợ sữa lại vị trí loa cho đúng tôi mở thử .Thật bất ngờ các bác ạ trên cả sự tưởng tương của tôi (tuyệt vời) tiếng bass sâu hơn và đầy uy lực tiếng trung và tres rõ ràng và mạch lạc hơn .Các bác cho ý kiến và thử xem

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Vậy bác thay đổi thể tích thùng loa rồi + thùng chắc nặng nên giảm chấn.
    Chắc chắn tiếng sẽ khác, hay hơn hay không thì thực sự chưa rõ, bác nghe 1 thời gian lại nên bỏ đá ra nghe lại thử bác ạ
    Còn muốn giữ nguyên thể tích bên trong thì em thấy nước ngoài nhiều ông tây mod lại vỏ thùng lắm, kích thước thông thủy bên trong như nguyên bản thiết kế, vỏ làm lại gỗ dày hơn, trông to hơn bề thế hơn nặng hơn chắc cất tiếng cũng đĩnh đạc hơn

3. canhamthanh

canhamthanh Approved Member

Thưa bác hình như em thấy cái loa em nó một cái hộc riêng bác ạ nó được ngăn cách bởi môt vách riêng nên không anh hưởng đến thể tích của loa

4. ar3a

ar3a Advanced Member

việc bác canhamthanh nói gọi là damping loa. lBằng cách tăng trọng lượng thùng mà ko thay đổi thể tích loa, sẽ làm cho loa hết rung, cho tiếng trung thực hơn.

5. Megaworks

Megaworks Advanced Member

Vậy em có thể dùng đá xanh đè lên thùng loa đươc không ah

6. ar3a

ar3a Advanced Member

Được thôi, nếu như bác ok về mặt thẩm mỹ. Loa Norh của Thái còn làm thùng loa từ đá nguyên khối mà. Nhưng chỉ có tác dụng khi thùng loa của bác khá nhẹ hoặc mỏng (gõ vào tiếng boong boong). Còn 1 cáhc nữa mà mấy cậu nước ngoài gợi ý là bắt chước B&W sx loa 801F: bôi 1 lớp Plast-i-clay (như đất nặn của trẻ con) vào các mặt trong của thùng loa (dày 1cm) cũng làm "đầm loa" hơn.

Share This Page

Loading...