Đầu đọc nào giúp cải thiện tiếng bass cho hệ thống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by newkoi, 22/6/10.

1. newkoi

newkoi Advanced Member

Em thấy đã có thread cách đây 2 năm liên quan đến việc chọn CDP để có tiếng bass dầy. Các bác trong thread đó có nhắc đến một số loại đầu của Technics (SL-P900/1200/2000).

Em đợi mãi không thấy có thêm ý kiến nào, nên muốn trở lại câu hỏi này: các bác có thấy em CDP nào (ngoài Technics) có khả năng cải thiện tiếng bass cho hệ thống không?

Em đang dùng amp MR PM75 & loa Tannoy D100 (bookshelf), đang nghiên cứu CDP. Trong mấy em dưới đây (các shop đang rao) có em nào đáp ứng được nguyện vọng nói trên của em không các bác:
    - CD Cambridge 640C V2
    - CD Philips 950, 951 ; 634
    - CD Musical Fidelity CD2 - Made in England .
    - CD Marantz 63SE, 67SE
    - CD Sony 338ESD
    - CD Nad C545
    - CD Rotel 970...
    - CD Arcam alpha 6; 7

Ngoài ra, em còn một câu hỏi nữa nhờ các bác là: amply của em đã có DAC bên trong nên em đang tính chỉ cần chọn em CDP nào phần mắt, cơ tốt để tín hiệu (qua cổng coaxial) đến amply xử lý. Hướng này có đúng không các bác? Nếu theo hướng này thì có vẻ lại không giải được bài toán tăng cường tiếng bass cho hệ thống các bác nhỉ?

Cám ơn các bác :D

Tags:
  2. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Em nghĩ vấn đề tăng cuờng tiếng bass cho hệ thống của Bác lại nằm ở cặp loa Bác ạ :) . Còn phần DAC trong Amp MR PM 75 em nghĩ sẽ không hay bằng Dac trong CDP đâu Bác
    Hình như sơ đồ của em nó đây thì phải, nếu không đúng các Bác bỏ qua cho em :)

Attached Files:

3. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Bác kiếm em CDP Denon như 1650GL.....sẽ cho tiếng bass mạnh mẽ

4. audiopassion

audiopassion Advanced Member

Dòng Cdp Sunsui cũng là 1 lựa chọn Bác ah! Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của em nếu bass thiếu ít thì Bác có thể chọn giải pháp là thay thế Cdp, Amp & dây tín hiệu, nhưng nếu thiếu nhiều thì chỉ có cách thay đổi loa thôi.

Chúc Bác tìm được giả pháp như ý

5. moonbeam

moonbeam Advanced Member

trong các CDP bác kể trên, em chưa thấy cái nào có tiếng bass dày hoặc mạnh
    về CDP có tiếng bass dày thì trước em đã từng dùng qua Onkyo C-901XD, tiếng bass rất dày
    Denon 1650GL và một số cdp của California Audio Labs thì có tiếng bass mạnh, căng
    nhưng cùng quan điểm với bài post trên kia, em nghĩ gốc của vấn đề chính là loa của bác không thể hiện được tốt tiếng bass, nên thay loa vẫn là giải pháp hiệu quả hơn

6. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Bác muốn nghe chất tiếng của AMP và CD thì bác chọn CD Sony 338 . Chất âm đầu CD cũng rất hay tách bạch . Còn bộ cơ của Sony dòng này thì tuyệt vời luôn .... Nếu chưa có điều kiện thì lấy con này cũng đc , chứ nhiều bác chơi DA gấu thì múc mấy con Sony 557 - 777 chỉ lấy mỗi phần cơ của dòng này . Hay , Rẻ , Gấu , Đẹp .....

7. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

Chủ đề này bàn rồi mà bác!
    E nghĩ nếu dùng CD để thay đổi như thế là không nên, nếu được cái này thì sẽ mất cái kia. Vấn đề ở loa và Amly của bác thôi, nếu muốn nghe nhiều trầm thì Bác phải thay đổi hệ thống bởi tannoy không đáp ứng được sở thích nghe nhạc như thế (kể cả d700).
    Bác nên cân nhắc lại!

8. drfunnytee76

drfunnytee76 Advanced Member

Điểm yếu của Tannoy là tiếng bass, điều đó ko thể chối cải :D
    Nhưng nếu bác yêu Tannoy, thì không phải không có cách :D
    CDP: Bác có thể chọn Sansui @707i, tiếng bas rất khỏe; Các dòng Marantz tiếng bass cũng rất sâu, em chưa nghe qua nhiều nhưng Marantz CD88J tiếng bass nghe rất phê ( thông số là xuống tới 2Hz - nhưng tất nhiên, loa của mình ko có cái nào xuống tới mức đó cả)
    Còn 1 cách khác đơn giản hơn: Dây dẫn! - Bác có thể chọn các loại ruột đồng nhiều và nhuyễn, như thế sẽ rất lợi bass.
    Một vài góp ý nho nhỏ của e. Sai sót xin các bác bỏ qua.
    Kính bác

9. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Theo em thì trong tầm tiền này,kể cả Sansui 707i/717/917 hay Marantz /Philips 880J cũng ko thể có tiếng bass tốt bằng Denon 3500/G/RG được đâu.

10. newceco

newceco Advanced Member

Bác thử lắp thêm sub hơi vào xem.

11. le_hung214

le_hung214 Advanced Member

Denon đi bác chủ ơi, dây loa cũng cải thiện đáng kể đó :)

12. drfunnytee76

sub nghe nhạc ko hay đâu bác, để xem phim thì được

13. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

Nhiều trầm hay ít trầm là 1 vấn đề còn trầm hay và dở là vấn đề khác. Theo E thì câu này Bác nên xem lại: Điểm yếu [/color]của Tannoy là tiếng bass, điều đó ko thể chối cải :D
    Bởi trầm của tannoy có nhiều quan điểm, chưa thể nói là nhược hay ưu, thường thì nó nhẹ, êm và sâu cho nên chỉ phù hợp với một số thể loại nhạc thể hiện và cũng do vậy phù hợp với một số người. Nều Bác chủ thớt muốn nghe dải trầm mạnh mẽ, uy lực thì không nên loay hoay với suy nghĩ đổi CDP mà nên tìm láy phối ghép khác, còn nếu giữ Tannoy lại thì nên tìm những phối ghép cho ra dải trầm đúng chất Tannoy.Vài lời góp ý chân tình. Kính!

14. newkoi

newkoi Advanced Member

Bác Tee và nhiều bác đoán đúng: em trót kết Tannoy rồi :mrgreen:

Em biết bass không phải thế mạnh của dòng loa này, nhưng thể loại nhạc em nghe chủ yếu là jazz & vocal nên em cũng không đòi hỏi bass quá nhiều. Thú thực, em chỉ muốn cái CDP hay Transport/DAC mới sẽ giúp bổ trợ và tăng cường (phần nào) âm trầm vốn ko phải là thế mạnh của Tannoy.

Các bác cho em hỏi thêm: Em đang lên kế hoạch nâng cấp sang amp đèn, vậy đầu đọc hay Transport/DAC nào vừa lợi bass vừa phù hợp với amp đèn các bác nhỉ? :D

15. haitgtm

haitgtm Advanced Member

E đang dùng Sansui 707i một thời gian khá dài, tiếng bass rất tốt và đặc biệt tiếng chi tiết, ba dải đều, tách bạch.

16. drfunnytee76

Kiếm dàn cơ ngon ngon, rồi rap 1 DAC đèn, như thế bác sẽ chủ động hơn cho chú DAC của mình, nhưng cái này thi ngân sách hơi cao à :">

17. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Chính vì bài viết này của bác mà em mới vồ đc Technics SL-1200. :D :D

18. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

theo em bác xài CD esorteric sẽ cải thiện được tiếng bass nhiều lắm đó bác ! :wink:

19. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Tôi thấy dòng Tannoy phù hợp nhiều với dòng nhạc nhẹ, trữ tình, giao hưởng - tiếng bass cũng nhẹ nhàng em ái, nhưng không thiếu độ sâu của âm trầm đâu nhé. tôi đang chơi Tannoy S8 và MR 14sa, CD 16se, dây loa Chord bi-wire. nghe nhạc trữ tình, âm bass thuyết phục.
    Về cá nhân bộ dàn của bác, em nghĩ là cũng khó đòi hỏi cao từ D100 và âmli marrantz được. cách nâng chất lượng âm sẽ nằm ở CDP đời cao, dòng CD16 của Marrantz cũng ok - âm thanh trong sáng, tách bạch, phù hợp với nhạc Jazz và vocal. Ngoài ra dây loa cũng nên chú trọng (em không qua nhiều đời dây loa nên không dám phán nhiều).
    Chúc bác sớm setup được bộ dàn ưng ý

20. tuananh_eke

tuananh_eke Approved Member

Cái vụ này mình cũng loay hoay khi mới bất đầu choi. Minh đổi đến bộ dàn thứ 3 thì phát hiện ra mẫu chốt nằm ở loa. Amply cũng thay đổi.nhưng mình thấy cặp loa quyết định nhìu hơn.
    vài ý kiến chủ quan ...

21. newkoi

newkoi Advanced Member

Em lại đào cái topic này lên để chia sẻ về lựa chọn CDP của em sau 1 hồi tìm kiếm. :mrgreen:

Thực tế lựa chọn của em là Harman Kardon HD990. Lúc chọn em thấy có bác nói HK HD990 tiếng trầm không tốt.

Tuy nhiên em vẫn mua vì thấy em này được các 4r nước ngoài đánh giá khá tốt và em này có thể đóng vai trò DAC cho bộ HTPC em đang sử dụng. Cảm nhận của em sau 1 thời gian nghe HD990 là tiếng bass không hề tệ, sâu và gọn gàng, độ chi tiết khá tốt. Phần mid em nghe cũng không thấy tối, mà ngược lại khá lung linh. (Em không rõ có phải do em ghép em HD990 này với amp đèn 300B & Tannoy nên trung âm được cải thiện).

Nói chung với tầm tiền & chức năng DAC (cho phép upsampling tín hiệu lên 24/96), em đang tạm hài lòng với lựa chọn của mình. :mrgreen:

Vài dòng chia sẻ để các bác đang tìm kiếm CDP thiên âm trầm có thêm thông tin tham khảo :D

Share This Page

Loading...