Đấu sub hơi cho ampli 2.1

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by beyeurobo, 7/10/10.

1. beyeurobo

beyeurobo Approved Member

Tình hình em đang xài một ampli cũ rích (Yamaha AX700D), chỉ là stereo 2 kênh R - L thôi ạ. Nhưng em đang dùng với đôi Bookshelf thì thấy bass đuối quá, em muốn lắp thêm một sub hơi để cho nghe bass đã hơn, nhưng ko biết bây giờ phải đấu thế nào đây ạ, xin các bác chỉ dùm em.
    Đây là hình mặt sau ampli của em (hình e lấy trên mạng, nhưng bên ngoài cũng tương tự, tại vì e ko có máy ảnh để chụp)

Tags:
  2. Супер

Супер Advanced Member

3. beyeurobo

bác ơi, em chỉ thấy hướng dẫn đấu vào receiver 5.1 ko à, còn của e là ampli 2 kênh, nhưng vẫn có A (2 loa phía trên) và B (2 loa phía dưới) bây giờ A thì em dùng để đánh với cặp loa con con rồi, còn dư B nhưng e ko biết đấu thế nào, vì am thanh phải ra 2 bên thì mới cân bằng, giả sử bây giờ e đấu sub vào bên trái (hoặc bên phải) thì khi nhạc chạy qua chạy lại giữa 2 loa thì tự lúc có bass lúc lại không à?

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Sub hơi thì phải xài loại sub đơn và cần 2 cái để lấy hiệu ứng stereo (là loại chỉ có 2 cọc âm dương vào, không phải 4 đường), mỗi sub đấu với 1 đường loa của phần loa B trong amp của bạn.

Thân.

5. beyeurobo

hix, vậy thì e phải mua tới 2 sub lận à, chắc kiểu này e đói mất, các bác còn cách đấu nào khác không chỉ e với. e tính nối 2 dây đỏ từ cọc đỏ của trái + phải (ampli) ra cọc đỏ của sub, cọc đen cũng tương tự như vậy, vậy thì 1 cái sub của e sẽ đảm nhận nhiệm vụ của 2 sub trái + phải. như vậy có hợp lý không ạ?

6. Супер

Супер Advanced Member

Mua loại Sub hơi có 4 cọc loa vẫn được mà bác.Bên trong nó có 2 driver đó :wink:

7. Супер

Супер Advanced Member

Có mà bác, không thì bác xem ở đây : http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... 6&start=75

8. tamtam

tamtam Advanced Member

Bác beyeurobo thân mến,

Khi Bác nghe âm thanh mà thấy thiếu gì đó, không chỉ đơn giản là mua thêm cái gì đó để bù vào mà phải có cân chỉnh một cách kỹ lưỡng. Có nhiều người cảm thấy thiếu treble giải cao, bỏ khá tiền đầu tư vào super treble rồi cuối cùng phải gỡ ra vì thấy không hợp. Trong trường hợp của Bác thấy thiếu âm trầm, việc mua 1 hoặc 2 sub hơi về có khi làm tổng thể âm thanh mà Bác nghe thay đổi theo chiều hướng xấu hơn nếu Bác không nắm rõ là Bác cần bù vào khoảng tần số trầm nào. Ý kiến của Bác tcqanh em trong một chủ để tương tự trích ở đây để Bác tham khảo:

Mong Bác tham khảo và nghiên cứu kỹ trước khi đầu tư để có hiệu quả cao nhất mà chi phí thấp nhất.

thanhthai63 likes this.
  9. beyeurobo

Vâng, em xin cảm ơn sự tư vấn các bác, có lẽ e thử thay cách bố trí lại các loa. Có gì không hiểu e sẽ hỏi các bác nữa, hy vọng được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác.

Share This Page

Loading...