Đầu tư chống rung

Discussion in 'Phụ kiện' started by locnp, 24/12/12.

1. locnp

locnp Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em vụ chống rung, em mới tập tành nên không biết đầu tư sao hiệu quả. Tiêu chí em là ngon bổ rẻ,đầu tư 1 lần sài dài dài, em cũng không có thời gian tự trải nghiệm.

Em thấy chống kiểu chân đinh có 2 loại:

- cứng: chất liệu bằng gỗ, thép...
    - mềm: cao su, từ, xăm xe máy, banh đũa....

Các bác tư vấn giúp em sử dụng loại nào hợp lí cho đồ đánh, loa và kệ máy ạ :)

Tags:
  2. tube vt25

tube vt25 Advanced Member

Em thì cứ cắt ruột xe kê dưới loa cho đừng gập gềnh là ok đúng tiêu chí ngon-bổ-rẻ :lol: để tiền đầu tư cho chuyện khác :D

3. hanoi1234

hanoi1234 Advanced Member

chống rung thì phải dùng chân đinh mới hiệu quả. bác chủ cứ kiểm tra theo kiểu thủ công là được. nếu bác kê loa lên cái gì đi nữa khi loa kêu thấy sàn vẫn rung như thường. nhưng khi cho chân đinh nhọn vào thì độ rung giảm đáng kể. cái vụ này khoai tây làm lâu rùi mới đưa ra chân đinh.

4. W860X

W860X Advanced Member

Thứ 7 cuối tuần mời Bác đến "điểm hẹn".
    Mật báo cho Bác: "Anh xinchao nghiên cứu vụ này vài năm rồi", tốn khá nhiều thời gian và $ nhưng cuối cùng cũng happy.
    Em nghe đâu tốn mất 01 khoản bằng cặp loa và cái amp của em.

5. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Chống rung có nhiều loại, tùy thuộc vào "món đồ" mà chúng ta cần chống rung theo các phương pháp khác nhau.
    Ví dụ: thông thường khi chống rung cho kệ máy, loa thì thường người ta sử dụng chân đinh còn đối với các thiết bị như CDP, Mâm đĩa than, Pre, Pow, Amply...thì dùng chân chống rung dạng mềm như cao su, silicon hoặc chân côn có bi...
    Có rất nhiều hãng sản xuất món phụ kiện này, tùy vào mức độ chống rung, kết cấu...mà giá cả khác nhau từ nhiều đến rất nhiều. Có thể nói "chống rung" cho thiết bị chính là "nâng cấp" cho dàn máy với những khám phá bất ngờ mà trước đây khi chưa sử dụng ta không hề hay biết.
    Hiện nhóm Hoa Phượng Đỏ đang sử dụng loại chân chống rung Magic Hexa kết cấu dạng tổ ong rỗng rất hiệu quả so với số tiền đầu tư, bác thử ngâm cứu xem sao.
    Tham khảo bài viết về Magic Hexa: http://www.pcworld.com.vn/articles/tieu ... khong-ngo/

6. henryngo84

henryngo84 Advanced Member

Cái này em có thể xác nhận ạ. Trước đây em cũng rất nghi ngờ thậm chí không tin vào những món chống rung thế này nhưng giờ thì bỏ magic hexa ra là em nghe thấy rất khó chịu lại phải bỏ vào ạ.

7. audio-abc

audio-abc Advanced Member

E cững muốn thử, Mua ở đâu bác.

8. audioman10

audioman10 Advanced Member

Đường link trên giới thiệu rồi mà anh Hùng, Audio Choice. Nhân tiện hôm trước thấy anh hỏi mua CD Việt Nam ở đâu => Ra Hồ Gươm Audio gần 29 Hàng Bài hoặc cạnh tượng đài Quyết tử - Hàng Dầu.

9. nautilus

nautilus Approved Member

Với CDP và đĩa than, tức là những thiết bị có hoạt động đọc tín hiệu trên một vật lưu trữ chuyển động tròn, thì em có thể hiểu được chống rung mang lại hiệu quả tốt. Nhưng với những thiết bị không có bất hoạt động, chuyển động cơ học nào, như pre và power, thì chống rung sẽ là chống cho cái gì khỏi rung? và tác dụng của nó là như thế nào? Đọc xong em vẫn chưa hiểu ạ ?

10. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Tks e, a sẽ thử cho CDP xem như thế nào.

11. pheulong

pheulong Advanced Member

có 2 cuộc chiến con người không muốn sẩy ra......................ngoại xâm và nội chiến :lol:

12. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Ngoài lề chút, em muốn chống rung cho cái ... máy giặt nhà em. Vì cái sàn nhà em nó cũng hơi nghiêng nữa. Mỗi lần giặt là máy nó chay ra giữa phòng, gần đây còn kêu cành cạch. Các bác tư vấn giúp em với.

13. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

lát lại cái sàn nhà :mrgreen:

f

14. pheulong

pheulong Advanced Member

làm ít gạch với vữa .............có mà chạy vào mắt :lol:

15. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Bác Phễu chỉ e chống rung cái giường nệm cái :lol:

Attached Files:

16. pheulong

pheulong Advanced Member

các cụ nhà ta 4000 năm còn chưa nghĩ ra...................huống hồ bây giờ :lol:

Attached Files:

17. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

4k năm trước còn ở trong hang đá , lót lá rung vào mắt :mrgreen:

18. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Trên cây thì sao ? :mrgreen:

Attached Files:

19. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Giả sử bác có cặp loa to to tí , giả sử bác thích nghe nhạc ở mức âm lượng to to tí , giả sử thiết bị CDP , preampli- power đặt ở giữa hai loa , mỗi khi bật nhạc , bác thử sờ lên nắp máy của pre-power xem nó rung thế nào nhé . Và nếu bác mượn thêm tai nghe( của bác sĩ ) đặt thử lên nắp máy xem nó kêu... ra răng nhé ! :mrgreen:

20. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Ý cụ Phẽu là thế này phải o?
    1- nội chiến = rung nội tại, tự thiết bị tạo ra rung động. Cdp và mâm đĩa than nó quay nó rung thì ai cũng rõ rồi, tuy nhiên những thiết bị ko có chuyển động cơ học tương tự như vậy vẫn cứ rung như thường, tuy nhiên mức độ là khác nhau. Ví dụ như biến áp, các cuộn dây trong máy nó cũng rung đó chứ, thậm chí nó còn kêu o o nữa.
    2- ngoại xâm= rung chấn từ bên ngoài tác động vào nó. Đơn cử như cái cpd nó truyền rung cho các thiết bị khác.
    Trong lúc chờ cafe nhỏ giọt, e tám tí :d

21. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

bác khoáiNhac nói chuẩn rồi

chỗ bôi đỏ có phương pháp để bác Nau hiểu rồi nhé, nếu cẩn thận bác mua cái ống nghe của bác sĩ về nghe thử coi sao ....xong cho em mượn về em nghe ở nhà em :D

22. teppi79

teppi79 Advanced Member

Hay quá, các bác có cách nào chống rung cho tai và tâm lý ko bị dao động không ạ? :roll:

23. phongph

phongph Advanced Member

Chào các bác!
    Hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bác "khoainhac". Khi Tôi mở volume lớn 1 chút thì có cảm nhận rất nhiều thiết bị bị rung động với mức độ khác nhau (Loa, pre-pow, CDP, Kệ máy). Tôi nghĩ rằng việc rung động này là do thiết bị gây rung động chủ động (như Loa, CDP) hay bị ảnh hưởng rung động bị động (Pre-pow, kệ máy, sàn) do các thiết bị khác gây ra như bác "pheulong" có nêu trên.
    Theo Tôi nghĩ ngoài vấn đề sử lý việc "rung" thì việc sử lý "cân bằng" cho các thiết bị (đặc biệt thiết bị có chuyển động quay tròn) cũng khá quan trọng vì sẽ ảnh hưởng đến độ bền lâu & chính xác của các cơ phận/ thiết bị cũng như chất lượng âm thanh mà nó tạo ra (đặc biệt do bộ phận quay tạo ra như CDP, đầu Đĩa than).
    Mong các Bác có ý kiến thêm! Thanks!

24. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Việc chống rung triệt để cho các thiết bị là rất khó , có thể nói là...không thể ! Nhiều năm trước , trên ti vi có chiếu chương trình các nhà khoa học làm các thử nghiệm phát âm thanh tần số cao làm vỡ cả cốc thủy tinh . Gần đây , đọc báo thấy quân đội Mỹ đang nghiên cứu chế tạo loại bom khi nổ sẽ phát ra tần số cực thấp để phá vỡ các công trình xây dựng , cầu cống của đối phương . Vì vậy đừng xem thường.... cái vụ rung này nhé !
    Trộm nghĩ , các rung động chỉ ở dải tần số nào đó mới tác động xấu đến âm thanh mà thôi . Điều này , có lẽ các nhà sản xuất thiết bị chống rung biết rất rõ , và họ tìm các chất liệu , công nghệ để chế tạo bộ chống rung hiệu quả chỉ ở dải tần ấy mà thôi . Vì thế, khi sử dụng Vibrapod ,Mig , Sort Kone của Nordost v.v..., tùy theo bộ dàn sẽ mang lại nhiều kết quả khác nhau . Trước đây cũng có topic bàn qua vụ này rồi : http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=30&t=62263 .
    Thông thường , khi bộ dàn của mình nghe đã vừa ý , vừa túi , vừa tai rồi mới nghĩ đến việc khai thác sao cho âm thanh hay hơn nữa với một chi phí hợp lý . Chứ bộ dàn cho âm thanh tối tăm , khô khốc , thiếu treble , bass hụt v.v... thì chống rung có đem lại hiệu quả gì đâu ! Dành tiền thay thiết bị khác thì hơn , vì phụ kiện cũng chỉ là. ....phụ kiện thôi mà !!!

25. teppi79

teppi79 Advanced Member

Thật tiếc là diễn đàn ko có nút Like... Cám ơn bác Khoái :D

Share This Page

Loading...