Dây bạc và dây đồng

Discussion in 'Phụ kiện' started by tranluong, 1/8/12.

1. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

Day nay o sai Gòn co the mua o dau cam on

2. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em có mua 1 cặp của bác ấy nhưng bác ấy gia công thành cọng 60 cm rồi . Em không biết chuẩn gì nhưng hơn hẳn cái dây cỏ 2 củ em mua trước đây. Em thấy độ động rất tốt, dải cao cũng tốt, dải trầm em không giám nhận xét vì em dùng bookself.

3. huumiu

huumiu Advanced Member

Xuất xứ nó là dây của hãng nào hả bác? có tên tuổi không hay là dây radar, máy bay, quân sự... ạ?

4. Excel Man

Cụ hỏi nhà cháu ạ, Cái này thì cháu chịu rồi, Vì nó có mấy trăm thôi nên nhà cháu múc đại, chẳng cần quan tâm xuất xứ.

5. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Em dùng pre c28, pow mc2205, loa b&w dm2000, cdp marantz50, dây th, dây loa monster bác ạ. Khách khứa ai cũng khen hay nhưng cá nhân em thấy chưa ổn, âm thanh có vẻ chưa thoát tiếng và hơi lỏng lẻo. Sau đó tham khảo trên diễn đàn các quan điểm về dây dẫn và tìm hiểu, em thấy thông tin của In-akustik có vẻ phù hợp với mình nhất để bù đắp cho hệ thống nên cũng đã mua và thấy thật sự ok.

6. Đức Sơn Tây

Có vẻ em với bác bắt đầu nghiện inakustik rồi đấy. Em có quan điểm là: nguồn tín hiệu TỐT như bể nước đầy ấy. Cặp loa TỐT như vòi sen tắm xịn ấy. Thế mà đường ống dẫn nước hơi nhỏ hoặc không thông thoáng thì ta tắm không thích lắm đúng không ạ. Vậy nên cứ phải dùng ống TO, THOÁNG, dẫn nước nhanh đã. Dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn cũng vậy bác ạ

7. cumgar

cumgar Advanced Member

Em đang có dự án DIY 300B (theo mach WE),
    OPT: Tango XE-20S, Nguồn Tango, tụ: Blackgate, trở CA hoặc là Amtrans, Đèn pre: WE 310A, Đèn công suất: 300B (đang cân nhắc "brandname").
    Câu hỏi của em liệu là mình có thể dùng bạc tinh khiết để chạy mạch bên trong không các bác nhỉ. có người bạn làm kim hoàn, cán cho một số đây bạc tinh khiết (kích cỡ khoảng 0.5mm đến 1,5mm), để chạy mạch bên trong....nhưng không biết là kết quả thế nào đây..hi

8. thangba81

thangba81 Advanced Member

inakustik bên hdvietnam có bác bán dây theo mét loại này đấy gồm cả dây tín hiệu và dây loa. đang rất được ca tụng luôn. em không phải quáng cáo hộ đâu nhé.
    cá nhân em thì vẫn chỉ thích dùng đồng càng nguyên chất càng tốt

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Được, kết quả rất tốt, nếu bác hợp với chất âm của dây bạc.
    Tuy nhiên, không phải tất cả đều chạy bằng dây bạc, mà phải phối hợp giữa các loại bạc, bạc bọc cotton, bạc bọc silk, bạc bọc teflon, đồng, đồng mạ bạc, bạc pha vàng. Cái này phải thử nghiệm mới phù hợp.
    Phải mua dây bạc hãng, không nên dùng dây kéo kim hoàn. Tuy nhiên, giá khá đắt.

10. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Đúng đấy bác, dây cho audio không đơn thuần chỉ là vật liệu sử dụng để làm dây lõi truyền tín hiệu mà họ còn có công nghệ riêng của từng nhà sản xuất. Dây loa hơi phức tạp vì dài, chạy ngoài bị nhiều yếu tố ngoại vi gây ảnh hưởng. Dây mạch trong máy thường ngắn. Em nghĩ bác không cần cầu kỳ như vậy.

11. Nguyen Hoang Ly

Nguyen Hoang Ly Advanced Member

đem ra hàng vàng là biết ngay

12. Đức Sơn Tây

Theo em, vì tín hiệu chạy bên mặt dây là chính nên dây bạc tự làm có thể không đảm bảo bề mặt truyền dẫn. Bác tìm mua dây mạ bạc mà làm sẽ ok hơn. Ngay dây dẫn tín hiệu mà uốn đi uốn lại cũng có thể làm rạn hỏng bề mặt dây cho nên em thích dây có vỏ hơi cứng một chút hi hi...

13. Đức Sơn Tây

Bác nói rất đúng, em cũng mới mua ở đó xong. Dây đồng nguyên chất của hãng này cũng chuẩn lắm. Đồ Đức mà bác.

14. Goldmusic

Vật liệu sản xuất dây em thấy mỗi hãng có một quan điểm riêng của mình. Có hãng tin là cần mạ bạc, thậm chí hình như còn cả pure silver, xong có hãng vẫn tin rằng Cu là vật liệu thích hợp nhất để làm dây nghe nhạc. Theo em bí quyết là vật liệu đó được sản xuất thế nào, lớp lót bao bọc là vật liệu gì và chức năng có đơn thuần chỉ để bao bọc cách điện hay không hay còn để tạo ra môi trường thông thoáng cho dòng electron chuyển động.

15. snel

snel Advanced Member

Bác đã xem thữ dây đi trong thùng loa chưa ạ :D

16. Goldmusic

Dây trong thùng loa nó chạy có đoạn ngắn và hầu như trong lãnh địa riêng của nó mà bác. Dây từ ampli tới loa mới phức tạp, chạy đường dài, tín hiệu chen lấn xô đây nhau, lại còn bị bao nhiêu thứ nhũng nhiễu trên đường nữa nên xuất phát thì khoẻ, đến cọc loa không chừng yếu xỉu luôn không làm "nàng loa" rung động đc nữa :D

17. Đức Sơn Tây

Em thấy bác rất có lý (em chả biết phải lý luận ntn cho đúng).
    Em chỉ biết cắm sợi Inakustik Exzellenz Silver vào thấy thay đổi cả hệ thống mà tốn có hơn 2tr là em vui rồi.
    Biết hãng này sớm có phải đỡ mất công loay hoay dây với dợ bác ạ.

18. vitduc

vitduc Advanced Member

Dây dợ tuy chỉ là phần phụ, xong không thể thiếu. giống như ga luộc phải có lá chanh vậy bác Đức nhỉ. Bác hài lòng vì đã tìm ra châu Mỹ, đó là điều quan trọng nhất đó bác, tận hưởng tối đa thôi. :D

19. Đức Sơn Tây

Thật lòng cảm ơn bác FalconJapan, bác Fandlansthu, bác Vitduc, bác Amthanhnoi, bác Goldmusik và các bác khác trên các diễn đàn (tuy không quen biết) đã rất chân thành và nhiệt tình tư vấn, chia sẻ, giúp em sớm đạt thành công với bộ dàn của mình. Chúc các bác Mạnh khoẻ, Hạnh phúc và Thành công!

20. Goldmusic

Em mong đợi trận đấu lượt về với người Mã bao nhiêu thì lại buồn về kết quả bấy nhiêu các bác ạ :( tối nay chẳng buồn nghe nhạc nữa.

21. hoang964

hoang964 Advanced Member

Em thì dự đoán đẳng cấp của vịt nam chỉ có vậy thôi chẳng hề buồn.4-1 là em tắt tivi luôn, :?: :?:

22. vitduc

vitduc Advanced Member

vậy nên bàn chuyện dây dợ hơn trân bóng các bác ạ :D dẫu sao nó cũng qua rồi, em buồn như mua hụt sợi dây hay :lol:

23. Goldmusic

Các bác cho em hỏi các bác đánh giá thế nào về những loại dây quảng cáo như kiểu"dây bạc quân sự, tháo ở máy bay, radar...?"cá nhân em không tin những loại dây này thích hợp cho bộ dàn âm thanh cho dù nó có thể làm bằng những loại vật liệu đắt tiền hơn so với Cu OFC

24. Excel Man

Vụ này liên quan đến "bí mật quân sự" , không ai nói cho bác đâu ^_^

25. thangba81

thangba81 Advanced Member

cá nhận mình thấy mấy loại này chẳng ra sao

Share This Page

Loading...