Dây bạc và dây đồng

Discussion in 'Phụ kiện' started by tranluong, 1/8/12.

1. sontransport

sontransport Advanced Member

em cũng đang đau đầu cho vụ dây loa,muốn được ưng ý phải cắm rút thôi về nguyên tắc dây loa hoặc dây tín hiệu phát huy khi bộ Dàn đã phối ghép chuẩn,và các bác quan tâm đến dây loa dây tín hiệu khi bộ Dàn có giá trị tương xứng,đừng đầu tư khập khiễng ,quan điểm của em đầu tư cho phần dây loa,dây tín hiệu khoảng 15-20% giá trị bộ Dàn của các bác.

2. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Cụ này được đấy! đã đạt đến cảnh giới rồi.

3. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Đau lắm đấy bác, nhiều khi cặp dây cả chục triệu không bằng cái dây hơn triệu tí thôi. May lại hơn khôn cái chỗ này.

4. vinasons

vinasons Advanced Member

Bác không sợ bị âm binh bóp cổ à :D

5. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Bác Exel Man nói chuẩn. Nhiều khi may hơn khôn. Thêm một ý kiến nữa là cho dù mua hàng ở đâu ta cần biết chắc chắn đó là hàng có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng các bác ạ. Dây dợ fake bây giờ quá nhiều và nhìn cũng khó nhận biết vô cùng. Dây đắt cũng chưa có gì đảm bảo là hàng chính hãng. Khổ vậy đấy. :(

6. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

em thấy bác nói đúng bây giờ tim được một nơi bán hàng chuẩn thì chỉ có niềm tin

7. vitduc

vitduc Advanced Member

Cũng nhiều shop làm ăn có lương tâm bác ơi. Người Việt mình hay làm ăn chụp giật nên bọn Tàu mới có cửa đưa đủ các thứ fake vào.

8. Còn nhiều shop làm ăn đàng hoàng mà các bác họ cho mang về nghe từ 3 đến 5 ngày trả lại ko cần lý do

9. kamikaze

kamikaze Advanced Member

dự định như thế này ( loa của em cho phép đánh tri amp )

nguồn phát__ tube pre amplier ________Amp tube---------------------> dây Bạc -----> mid / trep
    __________________________________Amp bán dẫn-----------------> dây đồng ---> bass

preamplier em chọn loại có 2 outpout cùng 1 lúc / hay clone lai để cấp cùng lúc cho 2 amp

như vậy em có cái ngọt ngào trong vắt của tube / thêm cái mạnh mẽ của bán dẫn
    các cao tay cho em ý kiến ok em xuống thóc cho dây bạc ngay ạ

thank các cụ :p

10. giacay

giacay Approved Member

dây bạc 5N của bác là dây loa hay tín hiệu ạ? Em cũng đang có nhu cầu test ạ

11. quanghaith2

quanghaith2 Advanced Member

Theo em để ngon thì ra cửa hàng vàng bạc, đặt hẳn 1 sợi kết từ bạc là chuẩn, cơ mà bạc thật thì giá nó cao :D

12. phantuanma

phantuanma Advanced Member

Có bác đã từng làm như bác rồi nhưng cuối cùng cũng cũng phải từ giã vì không "hợp tai".

13. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Em thấy nếu so sánh dây bạc và dây đồng thì dây bạc cả 3 dải đều tốt hơn.[/quote]
    Theo em để ngon thì ra cửa hàng vàng bạc, đặt hẳn 1 sợi kết từ bạc là chuẩn, cơ mà bạc thật thì giá nó cao :D[/quote]
    Có bác đã từng làm như bác rồi nhưng cuối cùng cũng cũng phải từ giã vì không "hợp tai".[/quote]
    Bác thất bại 100% là ok. Ko phải bạc 6n hay, hay ko lại phụ thuộc vào kỹ thuật kéo dây. Mình đang nghe ic bạc 6n, chất âm khó tả quá. Nhưng phải nói là đặc sắc, cân bằng.

14. headphone

headphone Advanced Member

Dây hay không chỉ phụ thuộc vào vật liệu, công nghệ kéo dây mà còn phụ thuộc rất nhiều vào thiết kế, vật liệu cách điện, công nghệ để giảm dung kháng và triệt tiêu từ kháng. Em thấy nhiều hãng hoặc nhiều dòng dây đắt tiền họ vẫn chỉ dùng đông OFC tinh khiết để làm lõi dẫn. Các hãng sản xuất đều phải có lab để nghiên cứu và phát triển sản phẩm chứ không mò mẫm kiểu "biết đâu hay" như đa phần dân DIY (trong đó có em :D ).

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Em thấy nếu so sánh dây bạc và dây đồng thì dây bạc cả 3 dải đều tốt hơn.[/quote]
    Theo em để ngon thì ra cửa hàng vàng bạc, đặt hẳn 1 sợi kết từ bạc là chuẩn, cơ mà bạc thật thì giá nó cao :D[/quote]

Có thể bạc của hãng và bạc ở cửa hàng Vàng Bạc đều là bạc 4 số 9 nhưng dây bạc của hãng họ làm rất khéo , nhỏ như sợi tóc và họ phủ lớp bọc rất khéo để dây bạc lúc nào cũng sáng choang , không bị xỉn đen .
    Mình may mắn kiếm được con dây bạc - tín hiệu - giá 300 đô . đem thử hay hơn con dây đồng Analisis cùng giá . Treble mạnh hơn hẳn , mid , bass gọn , tóm lại là ngon hơn thấy rõ . Bác chủ cửa hàng nói bác ấy đã thử thì ngang với con dây đồng giá 500 US . Tuy nhiên bác ấy nói là không có nhiều do hãng gửi sang 1 ít để bác ấy tham gia triển lãm Audio 2015 tại Hà Nội . Muốn mua nhiều phải đặt hãng . Bác ấy còn có con dây loa bạc chính hãng giá 1200 đô nhưng mình hết xèng rùi và hai nữa con dây loa đang xài cũng ngon cơm nên tạm dừng dây dợ .

Nói thêm là mình nghe nhạc rock & heavy metal nên có thể dây bạc hợp với mình

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có thể bạc của hãng và bạc ở cửa hàng Vàng Bạc đều là bạc 4 số 9 nhưng dây bạc của hãng họ làm rất khéo , nhỏ như sợi tóc và họ phủ lớp bọc rất khéo để dây bạc lúc nào cũng sáng choang , không bị xỉn đen .
    Mình may mắn kiếm được con dây bạc - tín hiệu - giá 300 đô . đem thử hay hơn con dây đồng Analisis cùng giá . Treble mạnh hơn hẳn , mid , bass gọn , tóm lại là ngon hơn thấy rõ . Bác chủ cửa hàng nói bác ấy đã thử thì ngang với con dây đồng giá 500 US . Tuy nhiên bác ấy nói là không có nhiều do hãng gửi sang 1 ít để bác ấy tham gia triển lãm Audio 2015 tại Hà Nội . Muốn mua nhiều phải đặt hãng . Bác ấy còn có con dây loa bạc chính hãng giá 1200 đô nhưng mình hết xèng rùi và hai nữa con dây loa đang xài cũng ngon cơm nên tạm dừng dây dợ .

Nói thêm là mình nghe nhạc rock & heavy metal nên có thể dây bạc hợp với mình[/quote]
    Cái này chuẩn bác à, nếu bác mà nghe Vocal, nhạc vàng như em thì em cam đoan bác sẽ chạy mất dép đó. Được dải trên thì mất dải dưới và ngược lại nên khi nghe thể loại tình cảm thì tiếng nó bay bay nghe... chẳng giống ai. Em nghe rca frey nhạc tây rất tốt nhưng khi nghe nhạc vàng thì dùng dây purist.

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nói thêm là mình nghe nhạc rock & heavy metal nên có thể dây bạc hợp với mình[/quote]
    Cái này chuẩn bác à, nếu bác mà nghe Vocal, nhạc vàng như em thì em cam đoan bác sẽ chạy mất dép đó. Được dải trên thì mất dải dưới và ngược lại nên khi nghe thể loại tình cảm thì tiếng nó bay bay nghe... chẳng giống ai. Em nghe rca frey nhạc tây rất tốt nhưng khi nghe nhạc vàng thì dùng dây purist.[/quote].

Rất chính xác . Nhạc nào thì loa nấy = nhạc nào thì dây nấy & pre + power bán dẫn hay đèn cũng phụ thuộc vào loại nhạc ta nghe .
    Chưa hết , nghay như các loại bóng đèn điện tử trên các con pre cũng phụ thuộc vào loại nhạc mà nó đánh . Nghề chơi lắm công phu quá và cũng hao xèng quá

18. tranluong

tranluong Advanced Member

Quan điểm của em là tầm 15% đổ về là nó hợp lý. Cải thiện một chút ít âm thanh và để bộ dàn nó cân xứng hơn một chút. Ví như người đi ô tô đẹp thì dùng IP6, Note 5, Vertu..., đi alpha, way tàu thì X1, cục gạch...
    Nó k cân xứng với bộ dàn và đôi tai thì nó cũng chẳng có tác dụng. Giờ mà đưa cặp dây 10.000$ vào bộ giàn 5.000.000vnd thì nó cũng k khác gì dây của hãng Trần Phú đâu.

hoangnamlap likes this.
  19. kamikaze

kamikaze Advanced Member

Cụ nào đi ngan phán giúp em ạ..Pow em gần xong rồi

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chuẩn rồi bạn ơi . Cứ thế mà làm thui .
    Pre đèn + power bán dẫn = quá hay
    Dây bạc đúng là thiên sáng nên nối nó từ CDP > pre > power . Dây đồng ấm áp nên làm dây loa để nghe nhạc là tốt rồi .
    Mình đang xài theo công thức trên và rất vừa ý

21. thanhtby86t

thanhtby86t Advanced Member

Các bác cho em hỏi mấy cái dây tín hiệu này đến từ đất nước phát xít Đức và phát xít Nhật có làm dây tín hiệu ko ạ, lõi rất nhỏ và nhiều sợi được mạ bạc với bọc chống nhiễu cực tốt, em chỉ biết nó sử dụng cho các thiết bị rất đặc biệt và chịu được tần số và dòng cực cao

Attached Files:

22. kamikaze

kamikaze Advanced Member

thank cụ... kỳ nay em phấn đấu theo phương án nay ........

23. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác cứ làm thử, may gặp được của quý. Có thể dây Nhật sẽ hay hơn.

24. tranluong

tranluong Advanced Member

Đợt này em thấy người người bán dây quân sự, nhà nhà bán dây quân sự, nơi nơi bán dây bạc quân sự, các bác cẩn thận.

25. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Dây mạ bạc em thấy đa phần là dây viễn thông, mà dây viễn thông nó sinh ra cho mục đích truyền dẫn tín hiệu cao tần => các cụ gắn vào thiệt bát lợi tép là tất lẽ dĩ ngẫu ahj. Phân biệt dây mạ bạc nào dùng làm tín hiệu audio khá dễ, các bác cứ mài, hay đốt mà thấy lõi đồng đỏ thì yên tâm dùng. Lõi đồng mầu thau mua về chỉ vứt.
    Dây bạc 4n, 5n em cũng mới chuột bạch xong. Với tai em thì có thể kết luận : Tốt hơn dây đồng rất rất nhiều.

Share This Page

Loading...