Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. mmds

mmds Advanced Member

Vâng, theo lý thuyết thì hơi thấp bác ạ. Như bác đã biết, trong phạm vi của một phòng nghe, thảm kê càng xa loa, từ dải trung cao trở lên càng có cơ hội "giao tiếp" nhiều hơn với bề mặt của thảm. (Chúng ta chỉ bàn tới thảm dày khoảng 0,5 cm, loại bán nhiều ngoài chợ). Em sẽ thử như bác dạy khi có điều kiện. Hiện tại nếu kê thảm xa loa hơn thì sẽ không phù hợp nữa với một số phơ nịt trờ trong phòng.
    Cũng phải nói thêm rằng, bác dạy rất phải nhưng âu cũng chỉ để an ủi em thôi. Còn em biết, để ổn định âm hình theo chiều dọc như mình ưng ý là không dễ như chiều ngang. Cái này mà vẫn giữ quan niệm chơi audio bủn xỉn như của em, không chịu nâng cấp loa thì khó mà khắc phục triệt để được.
    Gạch đầu dòng thứ hai của bác thì cho em hỏi thêm:
    Amp của em có 03 bóng au7, em đang dự bóng giữa là pre, 02 bóng bên là thúc. 02 ax7 dành cho đường phono nếu theo lý thuyết. (trong manual không nói rõ về cái này, em tra trên mạng cũng không có). Vậy nếu thay 02 ax7 có tác động gì nhiều đến mạch khuếch đại chính không ạ? Mạch trong amp đèn em không rành ạ.
    Cảm ơn bác!

PS: Xin lỗi bác vì em post nhầm ở bài trước là 01 ax7=E80cc ITT lorenz. Đúng phải là 01 bóng au7 ạ.

2. mmds

mmds Advanced Member

Theo lý thuyết thì tôi cũng đồng quan điểm với bác ở chỗ bôi đâm.
    Với post trên thì cả âm thanh và âm nhạc bác đều ở đẳng cao rồi. Tuy nhiên, việc xoá bài làm lại kể cả với ngươì nhiều tiền cũng không phải chuyện một sớm 1 chiều.
    Trước hết nói về loa: Với phòng 22m2 thì đôi TN đó không cần tiêu tán âm cầu kỳ. Tôi nghe đôi này trên HBT lâu lắm rồi, hình như loa đồng trục màng cac-bon, chém cạnh giống TN D700 nhưng nhỏ hơn nhiều. Màng cac-bon không có độ ấm áp như màng giấy nhưng tốc độ đáp ứng tôt. Ngoài củ loa đồng trục thì còn thêm 1 trung trầm, hơn nữa, không phải dòng moniter nên đôi này có thể chơi được nhiều thể loại, nhưng để xuất sắc ở 1 thể loại thì rất khó. Trước đây tôi có chơi đôi D700, phối ghép sai thì tiếng vẫn bì bì nên chuyển sang TN màng giấy. Bác nghe Cello không hay chưa chắc do dải trung trầm kém mà có thể do đồ đánh và người nghe kỹ như bác thì độ ấp áp của cello không những màng cac-bon mà ngay cả màng gốm đang thời thượng cũng chưa chức thoả mãn được vì trong trẻo quá thì phải hy sinh sự ấm áp. Tôi cũng có lý do để không thể khuyên bác đổi loa gì chứ thực ra trong tầm 15 đến 20 T cũng có nhiều giải pháp.

Cảm ơn bác TuanCD nhiều lắm! Bác viết kỹ thế này buộc em phải thỉnh giáo bác dần dần. Hi hi...
    Đoạn trên bác đã giúp em được rất nhiều. Thú thật vì em cũng thích tannoy nên cũng đã định nâng cấp lên D500 (giờ khoảng hơn 40tr). Thấy bác nói về D700 như thế nên em sẽ suy nghĩ lại. Màng carbon hay "nhựa tổng hợp" thì em không biết chắc mong bác xá lỗi. Nếu bác đã có lý do riêng thì em cũng không tiện hỏi nữa. Chỉ xin phép bác lúc nào nâng cấp loa em pm bác vậy. :lol:
    Những gì bác viết trong đoạn này cũng đã khích lệ em nhiều lắm rồi.
    Đa tạ!

3. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Chào bác , theo kinh nghiệm của riêng cá nhân tôi ,thay bóng tốt trong ampli đèn sẽ làm cho âm thanh rõ hơn , hay hơn . Đúng nhất là thay toàn bộ bóng : bóng khuếch đại , bóng thúc , bóng công suất ( Tốt nhất là cùng một hãng ). Nhưng bây giờ , bóng "hàng hiệu" rất đắt nên ưu tiên thay bóng khuếch đại và bóng thúc cũng cải thiện rất nhiều về chất âm mà cũng kinh tế hơn ! Nếu bác có xài ngõ phono trong ampli thì nên thay bóng dùng cho ngõ ấy , nếu không dùng thì thôi , chẳng ảnh hưởng gì đến chất âm khi dùng những ngõ còn lại !
    Theo cách chơi của riêng tôi , nếu âm thanh của bộ dàn có chỗ nào chưa vừa ý lắm , tôi cố tìm ra nguyên nhân và bằng mọi cách để khắc phục . Đôi khi , sự chưa vừa ý chỉ xuất phát từ một nguyên nhân rất bình thường :Vị trí đặt loa chưa đúng, tiêu tán âm phòng nghe chưa đúng , thảm trải sàn chưa đúng vị trí , nguồn điện chưa đủ tải hoặc nhiễu , và phần lớn là sự kết hợp dây loa-dây tín hiệu-dây nguồn chưa phù hợp ! He...he , phải bằng mọi cách khắc phục xong rồi mới...tiễn em lên đường để tìm bộ khác !!!
    Vài hàng cùng bác chứ không có ý " tư vấn " . Thân ái !

4. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Đồng ý với quan điểm của bác Khoainhac là bóng tốt thì cho âm thanh rõ ràng. Nhưng em không đồng ý là thay bóng pre cùng 1 hãng thì cho chất âm tốt nhất.
    Trong các hãng, cá nhân em thích 2 hãng xs bóng pre. Tele (thiên sáng) và mullard (lợi trầm) Nếu thay cùng hãng sẽ không hay. Cứ cắm rút...nghe....thấy thiếu giải nào thì bổ sung bóng đó thôi.
    Còn thích nghe chậm hay nhanh thì phải nhờ đén cao thủ bốc thuốc thôi.
    Hôm trước ở nhà....em thích nghe giải trầm hơn nên em thay mất 5 thằng mullard+1tele....với cách kê loa 1 kiểu....hôm rồi kê lại cái phòng theo chiều Dọc thì ôi thôi.....quá nhiều trầm và dẫn đến hum....nhưng em vẫn thích kê theo kiểu này....vì vậy, chắc lại phải bổ sung thêm tele thôi. :D

5. mmds

mmds Advanced Member

Vâng, phải như vậy mới thú ạ. Em sẽ học tập bác.
    Trân trọng!

6. mmds

mmds Advanced Member

Nếu phòng bác không quá hình chữ nhật thì kê ngang cũng có nhiều lợi thế đó bác.
    Nếu phòng đủ rộng thì thay bóng theo kiểu bác khoainhac sẽ đồng nhất gout hơn. Phòng nhỏ thì thay bóng kiểu bác lợi thế và được theo ý mình hơn. Em đoán thế ạ.

PS: Toàn Mu lợt mà kê dọc thì bác chỉ nghe volume 8h30 thôi bác nhỉ :lol:

7. mmds

mmds Advanced Member

Bác TuanCD viết:

CD-player AMC CDM 7 có thiết kế Anh nhưng lắp tại Đài Loan, hơn nữa, nó đi cặp với ampli AMC 30 chạy pp 4 quả el 34 khai thác tới 35w, tiền khuếch lại là bán dẫn nên tiếng mạnh mẽ nhưng hơi thô, gặp CDM 7 xuất âm đèn, trung âm dày, dịu chậm rãi, mượt mà hơi thiếu trép là vừa. Khi tách nó ra ghép với am. khác sẽ bộc lộ điểm yếu. Thay bóng Nga bằng Full music có thể cải thiẹn tuýen trên cho tươi sángvà độ động tốt hơn, nhưng đòi hỏi tinh tế và nhạc tính đạt là đièu không thể. 12AU7 chính là ECC 82, bác thay thử Tele, (không đắt như 12AX7) sẽ thoả mãn yêu cầu của bác. Bóng Tây Âu không còn SX nên thay bóng nếu có bán không lỗ như dây.

Đoạn này bác nói như thể đã đến nhà em rồi vậy. Trước đây em ghép AMC CDM7 với AMC 3030 bác ạ. Tiếng hợp y như bác nói vậy. Sau này do bị chập chờn một bóng nên em hóa giá luôn. AMC CDM7 thiếu treble nhiều đó bác không hơi đâu. Hi hi... Em sẽ thử thay Tele một lần cho biết thế nào là logo <>.
    Bác còn biết luôn mua được tele còn khá mới có lẽ cũng phải mắc hơn đôi loa của em. Còn bóng 50% đến 60% thì không nói nên bác mới viết chặn luôn. Chỗ em bôi đen. :lol:

8. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Có gì đâu mà đa tạ.
    Miềng phải xin lỗi vì viết nhầm từ các-bon. Số là đánh bóng ăn tiền với 1 lão, được chấp 7/11 quả vẫn thua liểng xiểng. Gạ lão đổi vợt, cầm vợt cốt các-bon của lão miềng ăn lại được mấy trận nên đang mơ có tiền kiếm 1 cái giống thế nên đầu cứ lởn vởn cac-bon.
    Miềng không nói dòng D500, D700 không hay, dải trầm và độ động của nó tốt, chỉ là cá nhân miềng thích dòng TN 1 loa đồng trục màng giấy hơn thôi.
    Trong không gian 3D thì cải thiện cho bass rơi xuống và trép vút lên là khó nhất, phòng ốc, tiêu tán âm, đồ đánh và nguồn âm có lợi thế hơn dây. Dây xử lý được nhưng tốn kém lắm.
    Miềng lo phòng ốc, đồ đánh và nguồn điện trước rồi mới đến dây. Không bao giờ miềng dùng 2 loại dây của cùng 1 hãng nếu màu âm của nó hơi nặng. Với dây trung tính, cân bằng thì có thể. Miềng chỉ được phép nói chung chung chứ không dám nêu cụ thể hãng nào.
    Lời khuyên của bác Khoái vụ thảm và bóng cũng đáng quan tâm.
    Mièng khuyên đặt 2 tấm mút trứng nội rẻ tiền sau loa là vừa hút mid và trep, muốn ca sĩ đứng hát chứ không ngồi chỉ việc treo 2 tấm đó cao lên là được.
    Vụ bóng nếu đang cân bằng mình thích Tele. Nếu chói gắt, cương cứng, thừa độ động thì Mulard có lợi thế, nó mềm dịu, ấm áp, ngọt nhưng kém ở độ bong, độ động và chi tiết. Tuỳ tai mà gia giảm như dùng dây thôi.
    Ecc 82 Tele cũng lên giá khá nhiều nhưng vẫn cố được, Ecc 802S tele mới sợ vì đắt dã man, chỉ mấy ông chơi đầu hay DA cỡ dăm bảy ngàn mới dám. Anh em ta chỉ kính nhi viễn chi thôi. :mrgreen:

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thêm cái mid low rền rĩ bên tai & cái mid high xỉa xói trước mặt mới đủ 3 chiều kô gian kụ ui :mrgreen:

10. khivang

khivang Advanced Member

Em biết cái mid có thể phát ra cả 2 loại giọng đó đấy, kụ muốn biết ko ? :mrgreen:

11. mmds

mmds Advanced Member

Vâng, cảm ơn các bác đã tư vấn cho em rất nhiều điều bổ ích!
    Về lý thuyết mà nói, khi nó được đi cùng với "giáo cụ" trực quan vẫn dễ nói chuyện hơn. Em tạm post cái ảnh phòng em lên. Bác TuanCD cho em hỏi, ngoài musse trứng ra có loại nào tương tự tác dụng của nó không ạ?

12. khoainhac

Hi...hi...Bác có thấy pre , power , ampli đèn hàng hãng từ đồ cổ đến đồ đời mới ( hàng nguyên bản nhé ) chẳng hạn sử dụng 4 loại bóng ( nắn ,khuyếch đại , bóng thúc , công suất ) mà lại dùng đèn 4 hãng khác nhau không ạ ? Vì sao ? :roll:
    Tuy nhiên , việc thay các hãng đèn khác nhau để nghe vừa ý mình , để thay đổi chất âm ...là thú vui vô cùng mà ai chơi đèn cũng thế ! Đèn các hãng khác nhau , nếu cùng loại vẫn vô tư thay lẫn nhau chẳng hại gì !

13. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Nhìn "PHIÊU" quá bác ạ :D Bác chụp kiểu sương khói mờ nhân ảnh thế này thì khó a e quá, nhưng e công nhận bác chụp rất đỉnh.

14. khoainhac

Cụ TuanCD ạ , bây giờ đã có những cao thủ đang luyện ..."nội công" để cho cái tiếng bass rơi xuống đến đùi hay bò ngang mắt cá . Dải mid mà để ca sĩ ... ngồi vào lòng thì chỉ là chuyện nhỏ , còn tép tỏa hình vòng cung cao ngang đầu người hay chếch lên khỏi đầu 2 tấc mới là đạt đến... tầng 18 của môn Giáng long thập bát chưởng cơ :lol:

15. mmds

mmds Advanced Member

Công nhận là bác khoainhac không những chỉ khoái nhạc. Bác dùng ngôn ngữ hình tượng khủng quá. Em tưởng tượng luôn được ra cảm giác 3D luôn. :lol:

16. mmds

mmds Advanced Member

Bác quá khen. Em tưởng: Ở "đâu" sương khói mờ nhân ảnh, ở đó 3 chiều mới ló ra??? :lol:

17. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Bác cho em hỏi là, có cách nào để làm ngược lại được không ạ. Nghĩa là bass từ phía trên đầu rơi xuống, tép thì từ dưới sàn hất lên còn trung thì lùi ra sau tầm 1 m?

18. khoainhac

Hi...hi..., cao thủ trả lời được tuốt ! Em là... thấp thủ nên đoán mò rằng dùng loa JBL 4311 , dây loa dùng dây điện mạ kẽm ! :lol:

19. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Sai! Phải cắt dây của loa mid và cho loa trồng cây chuối. :lol:

20. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

dạ đúng rồi.
    Em có nói là nguyên bản nó dùng nhiều hãng bóng đâu ạ!
    Em chỉ nói rằng không nên ghép tất cả các bóng pre cùng hãng thôi bác ạ! Bởi vậy nên sau khi mua về, Anh em hay cắm rút mà mua toàn bóng của các hãng khác nhau trong đó có em. Cũng như đến 90% anh em chơi đồ. chẳng bao giờ dùng Amply và CDP, Loa cùng 1 hãng đâu ạ! :D

21. qbho

qbho Advanced Member

Em đã đọc hết từ đầu thred này và post này của bác TuanCD làm em học hỏi được nhiều về cách set-up phòng nghe. Cám ơn bác TuanCD và mong ngày càng nhiều post giàu tâm huyết chân tình như vầy nữa nhé bác. Chúc bác luôn vui-khoẻ. :)

22. mmds

mmds Advanced Member

Em rất thích những tính từ bôi đậm mà bác đã dành cho bác TuanCD.

23. qbho

qbho Advanced Member

Dạ, em cám ơn bác vì đã hiểu em. Thời biểu hiện nay mà có được cái bôi đậm đó khó... tìm được lắm đó bác. Mà có lẽ "hiếm mới quý" chăng :?: ?
    P.S: em thích đa số post của bác này dù em chưa gặp 1 lần. :D

24. mmds

mmds Advanced Member

Em thấy cũng tò mò vì khi post ảnh lên các bác ạ, nhiều người pm và họ hỏi sao em lại làm cái bục ở đằng sau như thế, nghe chán lắm. Cậu đúng là mới chơi, chẳng biết gì về âm thanh. Pro là chỉ có loa và một cái amp. một cdp ở giữa thôi, càng ít đồ càng tốt để cho loa nó "thông nhau". Nếu vang thì họ khuyên em nên để một cái bass trap vào giữa, hai hoặc nhiều tiêu âm hai bên, thế mới chuẩn. Em hoang mang quá! Em cũng được chiêm ngưỡng rất nhiều bộ đắt tiền làm như vậy. Hay em phá cái bục và cho thêm tiêu, tán âm? Mong các bác giúp em, cho em lời khuyên với!

25. qbho

qbho Advanced Member

Với hiểu biết của em thì đồ nhiều chính là cái tiêu tán âm rồi đó. Em nghĩ cái bục đó k có vấn đề gì. Tại vì nhà bác hơi nhiều đồ, chứ nếu được bác thử lọ mọ cất đi - đặt vào thì nghe nó khác nhau ra sao? Nếu chính tai bác mà thấy được sự khác biệt thì bác chơi rất tự tin, chứ k lung lay-lăng tăng nữa. Vài dòng góp ý. Mến.

Share This Page

Loading...