Dây HDMI

Discussion in 'Phụ kiện' started by emily, 5/2/10.

1. emily

emily Advanced Member

Các bác trên diển đàn tư vấn giúp em ,dây HDMI đắt tiền lấy hình ảnh có tốt hơn dây rẻ tiền k ạ.Em chưa thấy các bác bàn về vụ này mấy.thanks

Tags:
  2. khovitai

khovitai Advanced Member

Em đã thử và thấy chả phân biệt được, hay là mắt em có vấn đề rùi.

3. ngocmekong

ngocmekong Advanced Member

trừ loại quá đểu, còn lại vừa vừa cho đến xịn thấy chả khác nhau. nhà em có dây monster gold tốt và dây kèm đầu VTC HD rẽ tiền cắm vào chả khác gì nhau.

4. phucbeo

phucbeo Advanced Member

Tôi cũng không rõ tầm bao nhiêu là rẻ và bao nhiêu là đắt bác ạ.
    Tôi có dùng sợi HDMI 10m của Analysis Plus thay cho sợi HDMI 10m của TQ được vài ngày rồi thì thấy thế này:
    - Phần âm thanh không thử được vì tôi không kết nối âm thanh qua đường này.
    - Phần hình ảnh tôi chỉ thử xem phim HD: Với tivi LCD có vẻ sắc nét tốt hơn nhưng cũng khó nhận thấy.
    Với máy chiếu thấy hình ảnh tốt nên nhiều quá, tương phản tốt hơn hẳn nhất là phần màu đen của hình ảnh. Độ sắc nét cũng tốt hơn rất nhiều và tông màu cũng thật hơn. Dễ nhận ra nhất là xem các bản Bluray.
    Hình như bác Dinhvannam có thử rồi và chụp cả ảnh nữa, tôi nhớ là đã xem ảnh bác ấy chụp ở topic nào đó rồi mà, bác thử tìm xem.

5. emily

emily Advanced Member

Chào các bác em cũng định nâng cấp cái dây mấy trăm ngàn nhà em.nghe các bác nói vậy em cũng thấy chả khác biệt j lắm khi mượn cái dây hơn 100usd về thử .chắc em không phải đầu tư thêm nữa các bác nhỉ :D

6. minh2702

minh2702 Advanced Member

sợi rẻ tiền thì ko tốt bằng sợi đắt tiền rồi... :lol: bác nào cảm nhận đc chắc phải dùng sợi rẻ đc vài năm á. Còn bình thường e thấy 1 sợi HDMI tốt( thường đi theo thiết bị) với 1 sợi HDMI quảng cáo là xịn (bán ngoài từ 400K - vài tr) chả có gì khác biệt cả :shock:

7. Vuhuynh

Vuhuynh Approved Member

Bác nói sai rồi. Vấn đề không phải "sợi rẻ tiền thì ko tốt bằng sợi đắt tiền" mà là chất lượng truyền dẫn của dây,dây "xịn" cho ra Âm thanh trong trẻo,hình ảnh thì có độ sâu màu rõ đến từng chi tiết,đáp ứng tốt tốc độ truyền dẫn ( dây HDMI 1.3 khác HDMI 1.4) và giá cũng mắc hơn nhiều lần .Em dẫn chứng nhé dây HDMI 1.3 của VDH =120usd/3M, HDMI 1.4 = 140usd/3M dây trong hộp .Không cần phải dùng nhiều năm mới phân biệt được như Bác nói đâu,chỉ cần Bác thay ngay những dây mà em vừa nói là Bác sẽ rút lại cái cảm nhận của bác :D và còn tùy vào thiết bị mà bác sử dụng nữa.Chứ Bác nói thế thì các Bác sản xuất dây HDMI xập tiệm hết trơn á :lol:.Có gì không phải Bác lượng thứ cho nhen.

8. thogaubien

thogaubien New Member

Nói một hồi em cũng ko biết tầm bao nhiêu thì coi là đắt, bao nhiêu coi là rẻ nữa. Em tính kiếm 1 sợi 12-15m cho máy chiếu mà thấy thị trường nhiều loại quá. Có loại no name vài trăm k, có loại altona 3-4tr, có loại đắt hơn tầm 7,8tr, nhưng sợ nhất vẫn là bỏ nhiêu tiền mà mua phải đồ vớ vẩn ko dùng đc. Bác nào ở HN chỉ chỗ em kiếm sợi dây ngon bổ rẻ nhé.
    Cảm ơn các bác.

9. dinhhoang

dinhhoang Advanced Member

Dây này mang tín hiệu số nên không có gì khác nhau đâu, phải chăng khác cái giá tiền thôi. Tạp chí PCwold e++ khuyên không bao giờ bỏ ra quá 300k cho cái dây này.

10. abvlowend

abvlowend Approved Member

Em đang kiếm dây HDMI dài 10m, càng rẻ càng tốt. Nếu các bác biết ở Sài Gòn mua ở đâu chỉ em với. Cảm ơn các bác.

11. iphonfun

iphonfun Advanced Member

Chào
    e đang sài 2 sợi HDMI 1 của philip theo DVD có lọc nhiễu , 1 sợi theo đầu Keibor + Tivi LG HD, hôm nọ mượn 1 sợi của ông bạn dây Monster về lắp vào hệ thống. kết quả 3 sợi như nhau, chắc có lẽ mắt e kô phân biệt được . Thân

12. ADN

ADN Advanced Member

chán các bác. vấn đề là LCD or Plasma của các bác độ phân giải thế nào/ hệ thống nguồn phát tín hiệu của các bác thế nào...
    chứ em thấy khác nhiều đó. độ sâu hình ảnh, đặc biệt màu đen thể hiện rất khác biệt, chuyển tông mịn màng hơn. Em đã sử dụng dây đi theo đầu HD, sau đó em có mua 1 sợi NOSDOST hơn vé rưỡi thấy khác nhau rất rõ rệt, đặc biệt khi LCD của em thể hiện độ sâu của màu đen, không bị bóng mờ loang mà nó chuyển mịn, đều. Cá nhân em, khi xem hình ảnh LCD em thường đánh giá sự thể hiện màu đen của màn. LCD của em là SS LA 40B650 Full HD -100hz

Attached Files:

13. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Nói mãi cũng ko kết được được đâu các bác, bác nào thích đồ rẻ thì cứ dùng ( vì các bác có nhìn ra đâu mà mua đồ tốt làm giề cho uổng tiền )

14. asas

asas Advanced Member

-bác Nam nói chuẩn,hi..hi lại nhó vụ hppm nào bên kia...ka..ka :mrgreen:

15. ADN

ADN Advanced Member

Ngưỡng mộ danh tiếng bác NAM đã lâu, người chơi toàn hàng khủng. Em xin được chào bác Nam 1 tiếng. :lol: Bác đang chơi đồ "dữ" gì show lên cho ae chiêm ngưỡng với. :D :D

16. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Em còn con nít thôi bác ui, U-32 à, thích thì chơi thôi, giải trí thôi mà ai biểu chơi audio là trí tuệ, em chẳng thấy trí tuệ nào hết toàn từ tẩu nhẹ đến tẩu nặng thôi, tẩu nào cũng tốn đạn :evil: vậy thì cứ thoải mái mà chơi.
    Chắc tại em sắp tẩu nặng :( nên nhìn món audio này bình thường thôi, giống như lẩu thập cẩm vậy. :D

17. kt05

kt05 Advanced Member

Em vừa mua cái HD20 đang cần tìm một sợi HDMI dài khoảng 10m. Nhờ các bác tư vấn nên mua loại nào cho vừa tầm tiền với máy chiếu ạ. Cảm ơn các bác.

18. minhdung

minhdung Advanced Member

Atlona hoặc Better cable anh ạ

19. procos

procos Advanced Member

Em xài dây TQ 150 ngàn, sau do chuyển qua mua dây xịn hơn 1tr đồng mà vẫn thấy không có sự khác biệt về hình ảnh và màu sắc, nên theo em mua dây vừa phải xài được rồi. Em nghĩ dây đắc tiền phần lớn là do thương hiệu thôi, cảm ơn

20. tnson76

tnson76 Approved Member

Hi các bác

Em cũng có hai sợi hdmi, 01 sợi Monster của trung quốc sản xuất giá khoảng 350.000đ, 01 sợi cũng của Monster nhưng hàng xách tay. Em cũng chưa thấy sự khác biệt. Có cao thủ nào biết và chỉ dẫn cách test dây nào tốt hơn dây nào ko?

Attached Files:

21. kirato

kirato Advanced Member

em đọc nhiều net các bác nói mua dây HDMI nhiều tiền, ít tiền cũng như nhau, nên em cũng mua toàn là tầm 300 ngàn. lúc đầu thì thấy dùng ngon nhưng dùng được 1 thời gian là có hình mà không có tiếng. em tưởng là máy có vấn đề, nên thử và kiềm tra nhiều lần không phải máy. em lại mua 1 dây HDMI mới, lần này em mua dây sịn về sài đến nay cả năm rùi không thấy hiện tượng đó nữa. thế mới biết tiền nào của đó các bác ơi.

22. bv

bv Advanced Members

Nếu HDM được đem so trên một chiếc máy chiếu tầm trung - cao cấp, có lẽ sẽ phân biệt rõ rệt hơn.

23. atlantic

atlantic Advanced Members

một là bác dùng dây HDMI quá tệ, hai là dây quá dài mà không có bộ phận đẩy tín hiệu. một trường hợp nữa hay xảy ra là do đầu phát bị lỗi ví dụ như các loại đầu hd thường bị lỗi này

24. azdinbu

azdinbu Advanced Member

Xin hỏi các bác bộ dàn HD của em chỉ hổ trợ cổng HDMI 1.3 thì mua dây HDMI 1.4 về dùng thì có sao không ạ? Cụ thể là đi dây từ Rev Ya-3900 lên LCD và đang phân vân mấy loại sau:Better Cables,AudioQuest Forest,AudioQuest Carbon,AudioQuest Pearl.Riêng AudioQuest Carbon em thấy có bác bán có 420 ngàn/1m trong khi giá nước ngoài tới trên 150USD/1m thì có phải là hàng giả?

25. Audio Store

Audio Store Shop

Theo e thấy thì chẵng có gì là khác biệt về dây dẫn,nhưng khác biệt là ở đầu cắm,nên mua loại đầu cắm tốt thì dùng bền thôi,e dùng thử 2 sợi,lấy sợi rẻ tiền gắn ra gắn vào miết thì nó hư cái đầu,còn sợi tốt thì không vấn đề gì!

Share This Page

Loading...