Đây là loại dây gì ạ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by amthanhnoi, 22/5/15.

1. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

http://www.hifiexpert.eu/hi-fi-cables/s ... x3-0m.html
    Tình cờ em vào hifiexpert thấy có loại dây loa này hơi khác lạ so với loại truyền thống anh em ta vẫn dùng. Em gửi các bác tham khảo và bác nào đã dùng kiểu dây này,hoặc đã biết về loại dây này giải thích dùm em nguyên lý hoạt động của nó, vì cái cục thiết bị đi kèm chắc không phải là cục lọc như một số dây hay có.

Tags:
  2. dophien

dophien Advanced Member

Dâ Inakustik thì tấy AE trên diễn đàn cũng chơi nhiều,nhưng Bác làm quả 4.000 EUR thì em nghĩ chắc cũng rất ít người dám bình về e nó.
    Thanks.

3. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Theo khả năng tiếng Anh bập bõm của em thì đây là dây loa chủ động. Cái bộ trông như bộ khoếch đại kia sình ra một điện từ trường triệt tiêu điện từ trường sinh ra khi có dòng điện chạy qua dây. Kết quả là tín hiệu đầu (ampli) và cuối (loa) bằng nhau nghĩa là không có hiện tượng suy giảm tín hiệu mà những loại dây "bị động" như anh em ta hay dùng dù có tốt đến đâu cũng gặp phải hiện tượng này.
    Với ampli có phân tần chủ động ( khác với phân tần bị động gắn sẵn trong loa), với dây loa họ cũng làm theo nguyên lý đó.
    Em thấy Nordost còn có những cặp dây đắt hơn nhiều lên tới 160 tr, hoặc cặp dây đánh cặp Ultopia (Focal) của Việt Trung ở triển lãm Audio năm ngoái thấy nói lên tới 64 K USD. Xét về góc độ tài chính và theo cách phân chia tương đối cho một bộ dàn, bộ dây này có lẽ chỉ hợp với những bộ dàn 300 - 400 000 USD.

khanhls likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy nó như kiểu trạm chuyển tiếp bơm tăng áp cho nước sinh hoạt tại từng khu dân cư đây, ngoài bơm xịn từ nhà máy cấp nước.

5. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Thôi! Nhìn thấy giá có lẽ em phải quay lại dùng Trần Phú!

6. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy mới lạ thì đưa ra để anh em bàn luận tham khảo thôi, nordost con có dây lên tới 160 tr, về giá thằng này chưa vào hàng khủng.
    Em cũng hỏi bác google và thấy bác gold music nói đúng. Thiết bị đi kèm sẽ scan tín hiệu từ ampli ra, sau đó đưa vào mạch của nó tạo ra môt dòng cảm ứng bằng đúng dòng cảm ứng tạo ra trong dây khi có dòng điện chạy qua nhưng trái chiêu. 2 chú này triệt tiêu nhau nên tín hiệu không bị suy hao trên dường từ ampli tới loa.

Share This Page

Loading...