Dây loa BI-WIRE cho dải cao ???

Discussion in 'Phụ kiện' started by ADN, 16/11/10.

1. ADN

ADN Advanced Member

Hình như các bác không ai khoái Bi-wire thì phải. :?: :wink: Trên FR có bác nào chơi BI-WIRE ?

2. nick149

nick149 Advanced Member

có chứ :)

3. ADN

ADN Advanced Member

Bác cho em chút kinh nghiệm đi ạ ? Em muốn thử tí xem thế nào bác ạ. :) TKS ! :)

4. MY AUDIO

MY AUDIO Advanced Members

Em cảm ơn 2 bác, có lẽ vụ chơi BI-WIRE này ko đơn giản như em nghĩ, vậy hiệu quả ko cao sao các hãng vẩn sx dây BI-WIRE các bác nhỉ ? :idea:[/quote]
    Anh cho số phone của hãng,rồi em điện qua hỏi họ tại sao lại sx dây Bi-WIRE :mrgreen: :lol:

5. nhattruong

nhattruong Advanced Member

Anh cho số phone của hãng,rồi em điện qua hỏi họ tại sao lại sx dây Bi-WIRE :mrgreen: :lol:[/quote]
    :D Bác Tùng làm em sặc cafe rồi đấy nhé :lol:

6. MY AUDIO

MY AUDIO Advanced Members

:D Bác Tùng làm em sặc cafe rồi đấy nhé :lol:[/quote]
    Uống coffe sớm vậy bác,hôm nay rảnh ghé em chơi nha :D

7. ADN

ADN Advanced Member

Bác Nhattruong đang "sốt cao" lắm, anh Tùng xem có thuốc đặc trị nào ko anh ? :)

8. nhattruong

Uống coffe sớm vậy bác,hôm nay rảnh ghé em chơi nha :D[/quote]

:D Không rảnh ghé shop để shop làm ăn, chỉ rảnh ghé quán 45 PĐL gần nhà Anh thôi! :lol:

9. nhattruong

:D Ông đó mà trị được à, ổng cho toa 1 cái nhìn té xỉu luôn toàn trên 5000 :(

10. ann

ann Advanced Member

Re: PS Audio Xtreme Statement Bi-Wire

Chào các bác ,thấy ở gần nhà bán PS Audio Xtreme Statement Bi-Wire $300.00 dài 3m có bác nào dùng qua có thể cho biết thk
    hinh lấy trên mạng ,nơi bán 2 sợi dây dài bằng nhau

Attached Files:

11. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Theo e biết thì PS sản xuất dây nguồn rất hay nhưng dây loa thì :lol:

12. tubelover59

tubelover59 Advanced Member

Hảng PS Audio theo tôi chỉ làm Power conditioner là hay thôi,chứ làm đồ về Audio hay dây loa ,IC củng chẳng có gì đặc biệt lắm

13. 2end

2end Advanced Member

nếu bạn dùng dây loa ngắn dưới 1m thì bi-wire không hơn gì mono-wire

14. k810i

k810i Advanced Member

Theo em kô nên lăn tăn nhiều về single_wire hay bi_wire, sự khác biệt rất ít, thậm chí rất khó nhận thấy sự khác biệt đó nếu dàn máy tầm trung bình
    Nếu so sánh thì dây cùng loại và cùng hãng ( vd: Nordost BH single >< bi-wire ), chứ khác loại, khác hãng thì đương nhiên phải khác nhau rồi :lol:
    1 số loa do cọc loa khác biệt nên yêu cầu bi_wire thì mình bi_wire thôi :D

Attached Files:

15. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Có rất nhiều cách biwire.
    Amp singlewire sang speaker biwire: dùng 4 dây (1 đầu đơn, 1 đầu kép) hoặc 2 dây (1 đầu kép, 1 đầu 4). Kiểu này thì thực chất là 1 sợi dây nhưng 1 đầu để nguyên còn 1 đầu họ chia đôi ra. Theo em thì kiểu này không tác dụng nhiều đến âm thanh lắm. Dùng 2 cặp dây bình thường đấu chập 1 đầu và 1 đầu biwire thì em chưa thử.
    amp biwire đánh sang speaker biwire: 2 cặp bình thường (2 vào 2 ra) đánh độc lập cầu trên và dưới. Em thử cách với dây musaeus đánh cầu dưới và kimber 8TC đánh dải trên, thấy không hay bằng single wire dùng musaeus. Giải thích như nhiều bác là mỗi dây có tốc độ truyền khác nhau do đó ảnh hưởng đến phase là chính xác.

Một số dòng cao cấp dùng 4 dây đơn, độc lập và giống nhau, cũng gọi là biwire nhưng là độc lập cho các đường +/- cho từng channel chứ không phải độc lập cầu trên cầu dưới. Như vậy với amp và loa đều là singlewire nhưng đấu 4 dây kiểu này cũng gọi là biwire.

Em nghĩ là biwire có tác dụng, nhưng nhiều hay ít so với số tiền đầu tư mới quan trọng.

16. k810i

k810i Advanced Member

Trên dàn máy của em: dùng KK 8TC tách cầu vẫn thấy hay hơn dây bi_wire QED Silver Anniversary XT bi_wire :mrgreen:
    ( vì QED rẻ hơn muh )

17. 2end

2end Advanced Member

Dây trên em đánh dây bạc quân sự nguyên chất 100%
    dây dứoi oánh van de hul magnum hay tuyệt trần luôn,bi-wire nghe khác hẳn oáng đơn

18. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Tối nay rảnh em đảo thử kimber 8tc đánh cầu dưới, musaeus đánh cầu trên thì thấy chất âm gần với musaeus hơn. Bass và trung trầm dầy hơn hẳn, nhưng độ trong cũng kém đi một chút, không gian khong thay đổi. Còn đánh 8tc dải trên, musaues dải dưới thì chất âm giống 8tc, âm thanh như bị nén cả về không gian và độ chi tiết. Em kết luận là dây cầu trên đóng vai trò quyết định đến tổng thể hơn là dây cầu dưới khá rõ. Cắm riêng single musaeus thì thấy độ trong trẻo, bay và tinh tế hơn, bass nhẹ hơn, nền tĩnh hơn.

19. musique

musique Advanced Member

Em thấy single cho chất âm truyền cảm hơn bi-wire.

20. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Bác cho em hỏi chữ màu xanh có dễ tìm ko ạ :D .Tks

21. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Hôm nay mới phát hiện có topic này :mrgreen: , em xin nếu chút ý kiến (của bản thân qua sự thẩm thấu "lỗ tai lãng" ) .
    Điều cần thiết trước nhất là ta phải có giàn máy tương đối khá (loại có thể phân biệt được dĩa dõm - xịn ít nhất là 8/10) , nếu không thì dây loa "vàng" vào cũng không cải thiện gì lắm (dù có mắc tiền bà cố !)
    Tiếp đến là dây loa phải ở tầm tiền kha khá và là thương hiệu chuyên nghiệp (đây là điều cần biết kẻo tiền nhiều mà mua nhằm hiệu "hổng bao nhiêu" :D )
    Theo em (lại ý kiến cá nhân ) , nếu ta dùng loa có độ nhạy cao và luôn muốn âm nhạc thể hiện một cách " phiêu" nhẹ nhàng , pha chút điệu đàng để thưởng thức thì nên chọn dây loa single-wire . Loại dây này phù hợp dòng nhạc mang tính khoan thai , tiết tấu vừa phải .
    Riêng dây bi-wi , nếu dùng chung một amp thì nên xài dây loa cấu tạo sẵn (có ghi chú HF , LF) . Nếu phối bi-amp thì có thể dùng từng loại dây phù hợp từng dãi , tuy nhiên điều này rất khó match vì cấu tạo dây khác nhau , nguồn cung công suât khác nhau , điện dẫn khác nhau... nên chuyện nghe thấy sao sao ... là chuyện thường .
    Dây bi-wi rất thích hợp cho những cặp loa có độ nhạy thấp (hoặc loa khó chịu) , hoặc loa dễ đánh nhưng thích âm thanh dày chắc khỏe , độ động tốt thì bi-wi sẽ mang đến sự khác biệt ngay .
    Em đã thử dây single và bi-wi cùng một model (Purist Venustas) trên loa B&W 802D và Tannoy Memory HE . Single ngọt , đằm thắm và chất âm đu dưa gợi tình , bi-wi tròn trịa , đầy đặn mọi dãi , phô diễn sân khấu rộng nhưng focus , đậm chất dynamic .
    Nói chung , sung sung dùng bi-wi , khoan thai xài single (he he .. ) mỗi người mỗi kiểu , mỗi cảm nhận , mỗi gu riêng thôi ạ . Nhưng nhớ một điều , bi-wi luôn mắc hơn single cở 40% lận đó .
    Chỉ cảm nhận riêng , mong các bác đừng ... chửi :lol:

22. 2end

2end Advanced Member

Bác sớt gúc gồ phát ra ngay,em mang lên hiệu kim hoàn của chú em thì đúng nguyên chất,okie lắm đó bác,tiếng sáo thổi nghe tận tai giữa luôn,

23. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Em nhất trí với ý này của bác Thienma :
    " Em thấy có một số bác đề nghị bác thay jumper (dây nối giữa 2 cọc loa), e nghĩ đây sẽ là giải pháp tối ưu hơn. Khi đó tín hiệu truyền qua jumper chỉ đi một đoạn rất ngắn, và nếu jumper là bạc thì thời gian truyền dẫn hầu như là ngay lập tức, do đó hiện tượng lệch phase sẽ được cải thiện rất nhiều, và âm hình chắc chắn sẽ tốt hơn. Theo cách này, chất âm cũng sẽ phụ thuộc nhiều vào dây từ amp ra loa, và jumper sẽ giúp bác cải thiện phần trên của dây loa nên bác cũng cần lưu ý chọn dây loa nào kha khá một chút, sau đó thay jumper vào sẽ thấy có cải thiện ngay.
    E nói hơi ngoài lề một chút nữa, có 1 số bác nghĩ là các thanh nối cầu theo loa là tốt rồi. Nhưng thật ra các thanh nối cầu này chỉ làm tốt nhiệm vụ cơ bản là truyền đầy đủ âm thanh từ cọc này qua cọc kia thôi. Tùy vào chất liệu của thanh nối cầu mà chất âm cũng có ảnh hưởng theo. Cá nhân em đã có dịp thử thay jumper Kimber 9035 cho cọc loa của mình (WBT Platinum) và thấy rõ ràng là tiếng hay hơn."
    Vì em cũng đã thử qua vài sợi Biwire , nhưng cuối cùng em cũng chọn chơi theo cách Jumper , thấy hiệu quả và kinh tế hơn !

24. ngoctrang

ngoctrang Advanced Member

Em đang đấu kiểu biwire, dây đồng OFC cùng loại cho cả dải cao và dải trầm. Em thấy có vẻ dải cao và trung tách bạch dải trầm rõ hơn.

25. vu lam dung

vu lam dung Advanced Member

Bác uydo nói đúng đấy, Tôi cũng đang dùng dây AV, dây loa là đồng mạc Bạc lấy từ thiết bị truyền thanh của Bọn Tây Đức, rất đẹp, ruột dây sáng loáng hơn đồ Bạc bán ở Hiệu Vàng Bạc, cho chất âm thạt bất ngờ: Bass chắc nịch nhưng mềm mại, trung ngọt ngào ấm áp, treb tơi, nhuyễn nhưng không chói, không gian rộng mở.

Share This Page

Loading...