Dây loa BI-WIRE cho dải cao ???

Discussion in 'Phụ kiện' started by ADN, 16/11/10.

1. visiontek

visiontek Approved Member

E dùng chung dây của hãng Vandenhul: Royal Jade Hybrid cho dãi trên và Magnum Hybrid cho dãi dưới mà thấy tiếng bass nhẹ nhẹ ko có lực sao đó trong khi dãi cao thì rất chi tiết và tách bạch

2. vu hai

vu hai Advanced Member

Cả hai cách đấu bi-wire và bi-amli đều cho sự khác biệt với đấu thường. với 02 cách đấu này đòi hởi dây cầu dưới (bass) là dây đồng tốt, dây càu trên (tep) là bạc hoặc đồng mạ bạc. Khi đấu bi-amli cần 02 amli giống nhau hoặc cùng hãng thì tốt hơn.

3. chuonghoang57

chuonghoang57 Approved Member

Mìmh cũng đang oánh y như bác, mình đánh amply Luxman l550AII class A.

4. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Em cũng dùng dây giông bác và cũng thấy đúng như bác nói,rất chuẩn bác ạ.

5. Nhem

Nhem Advanced Member

Nếu bộ dàn bị gắt, bass chưa gọn (phần lớn ít nhiều như vậy) thì ngược lại dây đồng cho cầu trên HF và dây bạc/mạ bạc cho dải dưới LF. Nói chung dùng 2 dây khác nhau cho biwire thì như đánh sổ số, thường ko trụ lâu. Phương án khả thi hơn là dùng một dây single thật tốt, rồi thử các loại cầu nối bằng dây khác nhau... Sẽ dễ dàng đạt kết quả hơn. Nếu mua dây biire các bác phải sống với nó mà không táy máy được. Thí dụ bác có dây nordost blue heaven, nếu biwire thì có thể hơi gắt dải cao. Nếu đấy là dây single, bác cho nó xuống LF, rồi dùng cầu có chất đồng nối lên giải trên, khả năng cao trị được chói gắt....cầu chất lượng cao thì âm thanh càng tốt. Hơn nữa, cầu chỉ có một đoạn đầu tư rẻ hơn là cả một dây loa 2 m cùng chất lượng.

Thiển ý từ kinh nghiệm cá nhân.

6. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Em thấy tùy loa chứ không phải loa nào đánh bi-wire tiếng cũng tốt hơn các bác ạ. Có thể tai em nghe chưa chuẩn chăng? :D

7. soho4ever

soho4ever Approved Member

Cụ nói hoàn toàn chính xác!
    Cháu thiên về hướng rõ ràng và chi tiết hơn nên cháu đánh cầu trên, cầu dưới bằng 2 dây riêng biệt cùng hãng và cùng độ dài, cân bằng 3 dải tương đối tốt, kết quả đạt được như mong đợi Nếu đưa mục tiêu thiên về giải nào thì kết quả sẽ không đc như mong muốn sẽ có sự lệch pha và âm hình không đồng đều.

8. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em thì đang chơi theo kiểu bỏ cái Jumper của loa đi, kiếm cái dây bạc nối vào thay cho cái Jumper thế là xong. Nói chung là tùy theo cái tai của các bác mà thôi, cá nhân em thấy ổn.

9. Tientnj

Tientnj Advanced Member

1- Mình thử nối 2 cầu lại, đánh 1 amply McIntosh bán dẫn và 1 dây loa.
    2- Mình tháo cầu nối ra, đánh dãi trên 1 amply đèn với dây đều 3 dãi; đánh dãi dưới 1 amply McIntosh bán dẫn với dây thiên trầm.
    Cà 2 dây và cả 2 amply chẳng cái nào cùng hảng, cùng loại.. vì mình thử nghiệm có gì xài nấy.
    Kết quả: phương án 2 (2 dây- 2 amply) nghe hay hơn hẳn, hơn nhiều...
    Đây chỉ là nhận xét cá nhân mình và lỗ tai dỏm của mình, cùng phụ kiện thiết bị có gì xài nấy.
    Bây giờ để vậy nghe, khi nào thử kiểu khác hay hơn thì đổi kiểu tiếp.

Attached Files:

10. Audio viễn sứ

Audio viễn sứ Approved Member

chia sẻ với anh em một sợi dây để đánh Bi-Wire rất hay Oehl­bach XXL Serie 6

11. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Cho e lôi pic này lên cái nhé.
    Bác hungpmu cho e hỏi, cá nhân bác thấy ổn là thế nào bác?
    Chất âm so với khi chưa thay jumper nó ra sao, cải thiện đáng kể không bác?
    Âm thanh có tách bạch không bác?

12. harryvietsg

harryvietsg Advanced Member

Bác này nói có tình lý quá, văn hay nữa :) để nghe thử mới biết...

13. vinasons

vinasons Advanced Member

Trước khi setup hoặc đánh giá dây dợ, em nghĩ mình cần đi viện khoa tai, mũi, họng kiểm tra lại đôi tai mình đã match pair chưa? không thôi lại loay hoay cắm rút mãi. Chuyện này không đùa nha.

14. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thích bài của bác Khanhhung Audio. Em cũng muốn thêm vào chút là tại sao các hãng họ thiết kế để đánh bi-wire? Khi chơi bi-wire thì dòng tín hiệu cho từng dải chạy trong dây sẽ khác thế nào so với single -wire. Tóm lại mình cần hiểu bản chât của vấn đề , từ đó sẽ có lựa chọn tốt cho mình các bác nhỉ.

15. Billnugen

Billnugen Advanced Member

Bác Thienma và các bác khác cho em hỏi tý: jumpers có phải cùng loại với dây loa ko? Ví dụ em có dây single wire của hãng X, model A (ký hiệu XA). Liệu em dùng jumpers cũng của X nhưng model B (ký hiệu XB) có đc ko?

16. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Đọc mãi chỉ hiểu lơ mơ . Được cái lọ thì mất cái chai , dải cao tốt lên thì dải trung và Bass có phần bị lấn lướt , chưa kể dây loa của các hãng khác nhau ( do cấu tạo , tiết diện, độ dài ngắn ,vật liệu khác nhau ) Phát sinh độ trễ của âm thanh v v .... khác nhau .

Do vậy gần giống như bộ dàn đang thiếu 1 dải nào đó , hoặc do ý thích chủ quan của chủ nhân thích vậy .

Kết luận : Tùy theo sở thích cá nhân ta có thể chỉnh bass , treble trên amply ( Nếu có ) hoặc sử dung 1 thớt Equalizr là thỏa mãn yêu cầu .

Trân Trọng !

17. huumiu

huumiu Advanced Member

Theo em thì cứ dùng 2 cặp giống nhau thử xem thế nào đã rồi hẵng thay đổi loại dây khác nhau cho các dải khác nhau. Dây bạc mà giải cao bị chói hay khô thì có lẽ phải xem lại chất lượng dây các bác ạ, hoặc có thể không phải bạc. Cá nhân em vẫn thích kiếm cặp jumper tốt và dùng một cặp dây loa tốt.

18. Billnugen

Ko bác nào giả nhời em nhỉ?

19. ADN

ADN Advanced Member

Topic này lâu lắm mới nổi lên.
    jumper về thực tế bác ra cắt đoạn dây phơi quần áo bằng (kim loại) thì lắp vào cũng dùng được mà bác.
    Quan trọng là chất lượng jumper phải tốt.
    Em có thấy nhiều bác cắt 1 mẩu dây loa của mình nối cầu loa lên, còn nếu cầu loa của loa tốt rồi thì thôi.

Sau một thời gian chơi, em thấy Dây loa BI-WIRE không bằng 1 cọng dây tốt xuyên luôn qua 2 cầu loa trên dưới. :)

20. panamera

panamera Advanced Members

Thì cũng như mình dùng dây điện làm dây loa cũng được nhưng chất lượng âm thanh thế nào thôi. Em cũng thử mua dây loa và đầu jack loại khá về DIY cầu loa thì thấy tốt hơn hẳn cầu kim loại theo loa. Chất nữa thì mua hẳn jumper hãng.

21. ADN

ADN Advanced Member

Cái này cũng tùy đẳng cấp loa thôi bác.
    Loa đỉnh thì cầu loa nó cũng đỉnh theo. :)

22. Billnugen

Thường em thấy dây loa và jumpers là cùng hãng và cùng model luôn. Ví dụ dây loa là XA thì jumpers cũng là XA.
    Em đang sợ là kết hợp XA với XB thì HF và LF sẽ ko đồng bộ, lệch pha.
    Ở đây em nói với loa chất lượng cao cỡ 10K obama và dây loa cũng chất lượng cao cỡ 1-2K obama.

23. panamera

Tất nhiên rồi bác, đây là em đang nói đôi loa thấp của em :lol:

24. huumiu

huumiu Advanced Member

Em có ý kiến thế này các bác đừng cười em nhé. Nếu dây đánh Bi-wire cho dải trên và dải dưới sử dụng vất liệu khác nhau (ví dụ như đồng và bạc) thì các hãng sản xuất họ cũng đã làm như vậy và cũng sẽ có ký hiệu HF và LF cho từng cặp dây. Xong những dây Bi-wire mà em đã nhìn thấy và trải nghiệm thì em chưa thấy dây nào có ký hiệu cặp dùng cho HF và cặp dùng cho LF cả. Cũng có thể những cặp em đã dùng không phải hàng cao cấp nên không qui định.
    Trường hợp đúng là không có qui định (cho dù là những cặp cao cấp), các bác có thấy mình nên sử dụng dây bạc cho HF và đồng cho LF không?
    Cách chơi của bác ADN rất đáng để anh em tham khảo, theo em rất hợp lý nếu không có dk mua dây 4 lõi để đánh Bi-Wire. Cảm ơn bác về kinh nghiệm đã trao đổi, xong cách chơi này của bác chỉ áp dụng cho dây cắt mét. Trường hợp dây xịn thành phẩm chắc không áp dụng được.

25. panamera

Lệch pha khi mình dùng 2 cặp dây khác nhau để đánh bi-wire thôi chứ jumper thì cũng không ảnh hưởng tới mức đấy đâu bác ạ. Vì jumper làm nhiệm vụ chuyển tín hiệu giữa 2 cầu loa chứ không như bi-wire là cùng truyền tín hiệu từ amply đến loa.

Share This Page

Loading...