Dây loa Canare

Discussion in 'Phụ kiện' started by toanjp, 12/3/07.

1. toanjp

toanjp Advanced Member

Chào các bác

Em thấy trên Yahoo Japan bán dây loa Canare 4 lõi (ví dụ 4S8) với giá rất rẻ. Bác nào đã dùng cho đánh giá giúp em với ạ.

Tags:
  2. toanjp

toanjp Advanced Member

Không bác nào chơi dây này ạ?

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

hehe xin khai quật thớt này lên vì mới lấy cặp dây Carane 4S11 cắt mét của bác Trần Ngọc Thái nghe rất hay. Loa trép còi trung âm trội hẳn và chói thế mà gắn dây này vào êm ru, âm hình rất rõ ràng, rất rất hài lòng. Rất hay trong tầm giá :D

chiêunam likes this.
  4. trungavr

trungavr Advanced Member

Tiếng gọn gàng, hay trong tầm giá đấy bác ạh!

5. huyarch

huyarch Advanced Member

:D
    Trước đó anh dùng SP gì mà thua sợi Carane 4S11 vậy ?

6. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em thì thấy nó vẫn kém hơn một số loại dây khác :D, có thể là trong hệ thống của em nó vậy.
    Mới nghe thì thấy các dải đều nổi nhưng kém mềm mại và uyển chuyển. Chỉ được gọi là hay trong tầm giá thôi

7. hoangtrong

Mình dây của DũngAudio (Ortofon) và Nordost Blue Heaven. Ortofon thì trung lồi hẳn lên cộng với trép kèn Mantaray horn thì quá hớp, trung âm lồi lên quá mức gây khó chịu, còn BH thì âm sáng cộng trung âm kinh khủng của trep kèn. Sau đó dùng dây DIY đồng OFC nghe tạm ổn, bây giờ qua Carane cảm thấy êm ái hơn. Tuy nhiên độ lung linh và tinh tế của dãy trên có vẻ chưa hay lắm. Tạm thời thế đã, sau này kiếm được super treble gắn vào thì mình mới tính tiếp bác Huyarch à :)

8. hoangtrong

Bác nhận xét rất chính xác về sự thiếu mềm mại và uyển chuyển! Tuy nhiên hiện thời em thích sự thô mộc, tự nhiên của hệ thống nhất là trung âm của Altec 9815 mà có bác đến giao lưu nghe thử cảm thấy nổi da gà khi em mở bài I'm just a country boy của Don William, bài này trước đây em nghe nhiều lần nhưng chưa cảm thấy hay lắm, nhưng trên hệ thống bây giờ khá ổn với dây Carane :D

9. eng.tuananh

Em thấy cả 3 hệ thống của bác đều có cái chung là toàn dùng mồm Altec. Em đang chơi cặp Altec Madrid - loại em đánh giá trung âm mộc mạc nhất thì khi ghép thử dây Carane vào nó mới lòi cái nhược điểm ra, trước đây ghép với Altec Monitor SG1010 và cặp Altec model 6 thì thấy dây Carane khá hay.
    Hiện tại em đang chơi cặp Sommer SPM 440 với Madrid thấy rất hay, carane không có cửa khi so sánh với dây này.

chiêunam likes this.
  10. trungavr

trungavr Advanced Member

em thì đang tính chia tay Canare 4s11, hix.....

11. hoangtrong

hihi đối với em Carane đã trị được trung âm chói lòa của mồm Mataray horn là tốt rồi, nghe đều 3 dãy, quan trọng là trên hệ thống của em âm hình lại khá rõ ràng. Còn đối với Madrid của bác thì có thể Carane lại hạn chế cái chất trung âm mộc mạc là thế mạnh loa của bác :)

Trước đây em khá vật vã với cặp 9815 này vì trung âm của nó quá kinh khủng, đổi nhiều loại dây tín hiệu, đầu CD, bóng pre các kiểu không cải thiện được bao nhiêu, mà chỉ đổi qua dây loa này là thấy hiệu quả ngay.

12. eng.tuananh

Em thấy bóng pre cho Altec có 7N7 là hạp nhất, thổi ra đúng chất âm của Altec, bác thử xem sao.

13. hoangtrong

Cám ơn bác đã chỉ dẫn, nhưng em chỉ có kinh nghiệm cắm rút chứ không có kinh nghiệm cầm mỏ hàn :D Cái amp 845 Teablue nhà em có 2 bóng 12AT7 Philip và 2 bóng 6550 Mỹ (chỉ thấy ghi nhãn Mesa) nghe thoát hơn là 2 bóng EL34 Winged C. Bác có kinh nghiệm gì thì em xin chỉ giáo :)

14. eng.tuananh

Loa của bác cần công suất mới chơi 845, cặp của em chơi KT88 PSE đã căng lắm rồi. Bác cần nâng cấp thì cứ hỏi khổ chủ Trà Xanh chứ em ko dám :D

15. hoangtrong

Altec 9815 của em là dòng pro đợt cuối ra vào những đợt cuối cùng của hãng Altec là năm 1993, nó là dòng mới không phải dòng cổ nên khá nặng đánh. Loa chịu công suất Ampli lên tới 250w, đánh bằng 6L6, 811, 300B nghe cũng được nhưng tiếng bass kiểm soát chưa được tốt lắm. Qua 845 thì tiếng bass không lớn như 811 hay 300B nhưng nói chung các dãy thì tiếng kiểm soát tốt hơn nhiều.

Dòng này treo trên trần nhà thờ, nhà hát ... đẩy âm thanh xuống dưới đám đông nên kèn Mantaray nó nén trung âm đi xa kinh khủng. Em khổ sở với trung âm như hét vào mặt người nghe, trên phân tầng phải chỉnh high xuống tối thiểu, dây nhợ chuyển qua đồng nguyên chất mới ổn, tuy nhiên tiếng còn hơi sáng. Bác trà xanh có nói em đổi một số bóng pre như từ 12AT7 thử vài bóng 12AU7 cho gain nhỏ lại, bóng 6550. Em cũng đang loay hoay đây. Sau khi thử với dây Carane thì thấy nó hiệu quả rõ rệt, làm hệ thống nghe êm ái hơn mừng quá nên mới khai quật cái thớt này lên đó chứ :D

16. eng.tuananh

Vâng, đã chơi Altec là phải chấp nhận kém bass hơn so với JBL nhưng với em thế là quá đủ. Lần nào nghe JBL về là e lại bị đau đầu.
    Bác đang chơi và đang hạn chế ý đồ của nhà sản xuất thì cũng mệt đấy, giải pháp thay 12AT bằng 12AU cũng ổn. Nếu có điều kiện bác kiểm thử dây Sommer chơi, dây này là dây đồng, lõi to (như cái em chơi là 4x4mm2), trầm ra gọn, sâu và có lực, treble thì hơi kém Carane nhưng hệ thống của em là vừa. Trước đây phối ghép chưa ổn, loà của e chơi không khác gì loa phường. :D

17. cacavk

cacavk Advanced Member

Thấy các bác khen đây Canare 4s11 này hay trong tầm tiền. Em cũng mạnh dạn cùng với mấy người bạn quất luôn một cuộn full box về để chuột bạch phát coi thế nào. Hiện hàng đang trên đường về nhà em ... :D

18. hoangtrong

Khi nào hàng về bác nghe rồi rì viu cho anh em cảm nhận trên hệ thống của bác nhé :)

19. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Hàng trên đường về VN mà sao ảnh cuối đã thấy cắt mét gửi cho anh em mỗi người mấy mét rồi hả bác? :roll:

20. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Hàng trên đường về VN mà sao ảnh cuối đã thấy cắt mét gửi cho anh em mỗi người mấy mét rồi hả bác? :roll: :lol:

21. hoangtrong

Đã đo theo thước của Nhật bản cho anh em yên tâm :mrgreen:

22. cacavk

cacavk Advanced Member

Tập chung mua nhưng hàng về đến HN thì các Cụ ở HN mổ bụng thùng rồi cắt m cho mọi người bác ạ. "hàng trên đường về nhà em " là từ HN về đó bác. Em được chia phần cùng với 2 bác nữa ở quê em, nên được 17m phía dưới đó ạ :D

23. xala099

xala099 Advanced Member

Bác ơi, hàng về đến nơi bác chưa. Em đang trông...

24. cacavk

cacavk Advanced Member

Sáng nay em mới đấu vào hệ thống lúc 7h10', thấy các Cụ trên này nói là dây mới thì cần chạy rà bằng máy gì gì đó, nhưng em không có nên play + phát lặp cd, điều chỉnh âm luợng ở mức nhỏ, rồi có việc nên em đi luôn. 18h em về nhà thì trong phòng loa vẫn đang hót .... :D
    Mới nghe qua thì em thấy nó cải thiện được tiếng trầm ở hệ thống của em, tress thì dịu đi một tý, phần miss thì thấy hơi bị dính với trầm ...Tạm thời em mới nghe khoảng 30' thì thấy như vậy. Để mai mốt tỉnh tâm hơn em báo các bác sau vậy. Với giá thành (mua chung) hạp lý thì thấy rất ổn với tầm giá.
    PS: So với cái dây Mỹ nhái 4tr thì 4s11 ăn đứt nuôn .... :lol: . Giờ hàng dây nhợ nhái kinh quá :cry:

Attached Files:

25. Nhuthang16

Nhuthang16 Advanced Member

E thấy thằng canare này xài tốt đó chứ. chứ jo mấy dây mỹ ,euro gì đó, toàn hàng trung quốc k. bên e và truyền hình htv toàn xài dây này, cả jack rca, bnc, nc, 6ly ,... là canare thôi. riêng e thì sưu tầm cũng đc ít dây này. nói chung rất hay

Share This Page

Loading...