Dây loa càng đắt càng hay

Discussion in 'Phụ kiện' started by TonyTeo, 8/6/11.

1. TonyTeo

TonyTeo Approved Member

Trích dẫn từ Số hóa:
    "Dây loa càng đắt càng tốt.

Không đúng.

Dù nhiều hãng sản xuất và các nhà bán lẻ khẳng định rằng dây loa tạo ra sự khác biệt đáng kể trong chất lượng âm thanh, theo SoundAdviceBlog, nhiều thí nghiệm khoa học đã chỉ ra không ai có khả năng nhận ra sự khác biệt đáng kể giữa dây nối thông thường và các sản phẩm đắt tiền.

Bên cạnh đó, khi tháo rời các thiết bị như loa, đầu DVD, ampli… người dùng có thể dễ dàng nhận ra các dây nhỏ nối từ bảng mạch hoặc bộ xử lý đến các cổng kết nối. Tín hiệu âm thanh, vì vậy, trước khi đi qua dây nối đắt tiền đã qua các đoạn dây nhỏ này. Điều này làm cho chất lượng âm thanh không có sự khác biệt quá lớn ngay cả khi sử dụng dây đắt tiền.

Tuy nhiên, dây nối chất lượng quá thấp vẫn có thể làm nhiễu, mất tín hiệu."
    Dư lày các bác chơi dây loa xin mệt roài. Hị hị hị

Tags:
  2. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Em vẫn nhận thấy sự khác biệt :( còn bác nếu không thấy thì có dây xịn mang qua em, em đổi cho số luợng gấp 3-5 lần bằng dây Trần Phú có tiết diện cũng gấp 3-5 lần luôn :lol: :lol: :lol:

Wilson Fans likes this.
  3. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bài này cũ quá hình và như sau khi có nghiên cứu này thì các member vnav lại đổ sô đi mua đổi chác các bù dây xịn. Bác post thông tin mới thì hay hơn.

4. TonyTeo

TonyTeo Approved Member

Bài nỳ cũng ko phải là mới bác ạ. Đăng ngày 6/6/2011 :lol:

Wilson Fans likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái blog tầm bậy. Thí nghiệm khoa học nào (dẫn nguồn)?
    Thí nghiệm đơn giản nhất là đi mua 1 cọng dây loa 5000, 50k và 500k so thử khác không nhé bác.

Wilson Fans likes this.
  6. TonyTeo

TonyTeo Approved Member

Tôi đã nói là trích dẫn từ Sohoa.net mới đăng. Sohoa.net là 1 trang web cũng khá uy tín chứ ko phải lá cải như nhiều báo mạng.

7. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bác ấy nói rõ là trích dẫn từ số hóa... và là bài mới đăng. Mình không bình luận vì bác ấy đúng. Chỉ vì nội dung cũng gần tương tự như trên thì mình nhớ có bài từ rất lâu rồi và hổng ai tin nên sau đó dây mắc tiền lại bán được.

8. BeHe

BeHe Advanced Member

Càng đắt càng hay,đương nhiên rồi!cứ đem dây 4-5 ngàn usd so với dây 4-5 ngàn vnd đi thì sẽ rõ!

Wilson Fans likes this.
  9. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Số hóa.net, ngôi sao.net, vnexpress là chung 1 chủ đấy cụ ạ. :lol:

Wilson Fans likes this.
  10. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Nó chắc cùng họ nhà cải bác nhỉ như cải cúc, cải làn, cải bắp :lol: :lol: :lol:

11. regular

regular Advanced Member

Viết mà mâu thuẫn thế thì đăng báo làm giề cho nó phí đi nhỉ?
    Với bộ dàn chuyên nghgiệp dành cho ...phát thanh xã thì tác giả phán gần đúng! :lol:

Wilson Fans likes this.
  12. longauto

longauto Advanced Member

:mrgreen: Hi hi, em nghĩ trong này các bác phản đổi chắc toàn chơi dây đắt tiền nên mới phản đối zữ zậy. Nhưng quan điểm của em thì chơi dây đắt tiền là một sai lầm của dân chơi audio.

Nếu các bác tháo amp, CDP ra các bác sẽ thấy trong các mạch in thì cũng là các loại chất liệu đồng mạ thiếc bình thường, các dây dẫn xuất tín hiệu đến các cổng kết nối đều là dây đểu :lol:, các bác nghĩ dây đó đáng bao nhiêu % của cái amp.

Thêm nữa bác tháo loa ra sẽ thấy dây chạy trong loa nó dùng dây "tốt" dư lào :wink: các cọc đấu vào củ loa thì dùng toàn loại bằng thép như vẫn cặp dây điện, he he. Các bác tham khảo topic tháo loa Tannoy Memory thì rõ thôi ạ. Đôi loa đến 100tr mà cúng rứa, dây trong loa cũng chỉ là halogen free của VDH, cọc đấu vào củ loa cũng bằng sắt :shock:, ấy vậy mà các bác chơi một cái dây loa transparent bên ngoài giá đến 50tr = 1/2 giá cặp loa :roll:

Em cũng thừa nhận là thay dây, tín hiệu loa có sự khác biệt, nhưng nó không nhiều, nó mang nhiều tính chất cảm tính hơn là khách quan. Tuy vậy không có nghĩa là dùng dây cáp điện trần phú đâu ạ, dây dẫn điện và dẫn tín hiệu khác nhau hoàn toàn.

Chiubum likes this.
  13. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Khác nhau thế nào bác? Theo em biết thì nguyên lý hoạt động của loa cũng như của micro là tín hiệu âm thanh qua mic được chuyển đổi thành tín hiệu điện (dòng chuyển dời có hướng của các điện tích). sau khi qua xử lý kỹ thuật để lưu trữ như thu vào băng, điã LP, đĩa CD, nó được người sử dụng tái tạo lại thông qua thiết bị tương ứng sau đó qua ampli để khuyếch đại và qua dây dẫn qua loa để tái tạo lại lại thành âm thanh. Tín hiệu ở đây được biến đổi và dẫn hoàn toàn là tín hiệu điện không tin bác có thể mắc bóng đèn để kiểm chứng xem nó có sáng không. Nó khác với tín hiệu digital là tín hiệu số nhưng về bản chất vẫn là tín hiệu điện nhưng khác nhau về thiết bị chuyển đổi và giải mã. Việc khác nhau ở đây chính là chất lượng dây dẫn mà thôi

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em cũng tán đồng với ý kiến của bác. sự thật phần nhiều là như thế... nó phũ phàng vậy đóa :lol: . dây dẫn điện chỉ cần dẫn tần số 50-60hz là được, tần số khác thì kệ... b...à nó :mrgreen: và dòng và áp qua dây điện rất cao nên không quan tâm lắm đến suy hao . dây dẫn tín hiệu audio thì cần dẫn tín hiệu giá chót từ 20hz đến ít nhất 20khz, dẫn tín hiệu có dòng và áp rất thấp và còn liên quan đến các hệ số R, L, C nữa. vì thế cấu trúc, thiết kế khác nhau.

vấn đề là dây như thế nào được xem là chất lượng khá hay chất lượng chấp nhận được :D

15. bqtcgd

bqtcgd Advanced Member

16. walkman

walkman Advanced Member

Bác này nhầm nhọt ra "trồng trọt" giữa tần số dao động điện và tần số âm thanh rồi. :shock:

17. Candino

Candino Advanced Member

Ấy thế mà bác cứ mua dây tốt về lắp thử vào coi xem sao. Cái này diễn đàn mình cũng bàn nhiều rồi và phải như thế nào thì các audiophile mới bỏ đống tiền ra mua chứ, chẳng lẽ tai họ hỏng?

18. longauto

longauto Advanced Member

[/quote]

Khác nhau thế nào bác? Theo em biết thì nguyên lý hoạt động của loa cũng như của micro là tín hiệu âm thanh qua mic được chuyển đổi thành tín hiệu điện (dòng chuyển dời có hướng của các điện tích). sau khi qua xử lý kỹ thuật để lưu trữ như thu vào băng, điã LP, đĩa CD, nó được người sử dụng tái tạo lại thông qua thiết bị tương ứng sau đó qua ampli để khuyếch đại và qua dây dẫn qua loa để tái tạo lại lại thành âm thanh. Tín hiệu ở đây được biến đổi và dẫn hoàn toàn là tín hiệu điện không tin bác có thể mắc bóng đèn để kiểm chứng xem nó có sáng không. Nó khác với tín hiệu digital là tín hiệu số nhưng về bản chất vẫn là tín hiệu điện nhưng khác nhau về thiết bị chuyển đổi và giải mã. Việc khác nhau ở đây chính là chất lượng dây dẫn mà thôi[/quote]

Em hiểu ý bác, ý của em ở đây là không phải khác về mặt bản chất tín hiệu. Cái bác nói thì hoàn toàn đúng không có gì sai ạ :mrgreen:. Ý em ở đây là, dây tín hiệu và dây điện được chế tạo cho các mục đích hoàn toàn khác nhau, với những tiêu chuẩn khác nhau nên không thể so sánh, hay dùng lẫn cho nhau được ạ.

Cùng là tín hiệu điện, nhưng dây tín hiệu có "lưu trữ" nhiều thông tin hơn, cụ thể là âm nhạc thì tín hiệu của nó phức hợp hơn rất nhiều so với dòng điện xoay chiều dạng sin rất nhiều. Do tín hiệu là khá nhỏ, phức tạp nên nó rất nhạy cảm với vấn đề can nhiễu. Dây tín hiệu thường có lớp giáp chống nhiễu cũng như được làm từ vật liệu tinh khiết hơn để truyền một các chính xác nhất. Dây điện thì không cần như vậy ạ, tât nhiên dây điện làm bằng vật liệu tinh khiết cũng tốt nhưng do vấn đề giá thành/hiệu năng nên chả ai làm vậy (tránh tổn thất chả được bao nhiêu mà tiền vật liệu thì tốn nhiều quá). Bác có thể thấy các dây dẫn điện với dòng càng lớn thì càng dùng dây lởm, theo em biết thì dây trung thế là dây trần ngoài đồng, lõi sắt để tiết kiệm (do dòng điện chủ yếu chạy trên bề mặt nên làm lõi sắt cho đỡ tốn đồng). Dây cao thế làm bằng sắt luôn.

Các dây dẫn tín hiệu càng thấp như dây ở kim đĩa than, đầu CD... thì càng cần phải dùng dây tốt hơn, vì vậy các bác thay dây tín hiệu ở phần nay thì dễ nhận ra hơn so với dây từ pre ra pow hay thay dây loa. Thực tế, các bác đầu tư vào dây tín hiệu thì sẽ cho sự thay đổi lớn hơn so với dây loa (cái này em đã thử trên bộ dàn còi của em), càng thay đổi ở phần nguồn tín hiệu nhỏ thì sự thay đổi ở âm thanh ra loa càng lớn. Cái này các bác có thể thử, em thì tin ở những thì giải thích được bằng vật lý, em mù về tâm lý nhé :wink:.

Nói tiếp về dây loa, như trên em giải thích, dây loa thì dẫn tín hiệu có cường độ dòng điện cao hơn nhiều so với dây tín hiệu nên thay dây loa cũng ít tác động đến âm thanh hơn dây tín hiệu. Dây loa cũng ít bị ảnh hưởng can nhiễu hơn so với dây tín hiệu, các bác có thể thể dây loa 99% không làm lớp giáp bọc nhiễu như day tín hiệu, nếu có cũng chỉ để "dọa" chứ dây loa mà thực sự dùng lớp giáp ấy thì các đấu nối có đôi chút khác.

Tuy vậy, dây loa và dây tín hiệu trên mỗi bộ dàn khác nhau nó sẽ cho các kết quả khác nhau, các bác chỉ có thể nghe cả bộ giàn, chứ không thể "nghe" dây loa hay dây tín hiệu. Sự thể hiện của dây dẫn trên các bộ dàn khác nhau là khác nhau, nó có thể "khác" nhưng "hay" hơn thì em không dám lạm bàn.

Kết luận của em: đầu tư dây dẫn >10% giá trị bộ dàn là một sai lầm (các bác nhẹ tay, em chạy đây)

FeelingMan and bq2000 like this.
  19. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Đúng đấy, không nhầm đâu.

20. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Đôi khi bản chất vấn đề ko đơn giản như suy nghĩ logic trực quan, nhất là khi chúng được vận động trong các quan hệ tương tác đa chiều, lại được cảm thụ tương đối bởi các tế bào cảm giác (xin lỗi em nói khó hiểu nhưng tin là các bác hiểu :twisted: ). Ví như loa có các dãi tần số nằm ngoài ngưỡng nghe, cd chép so với cd gốc, định dạng mp3 so với wav, hoặc ngay cả màu sắc như kiểu jpg so với raw,... logic nói rằng ko phân biệt được nhưng thực tế là có khác biệt trong cảm thụ. Em tin chắc là ko chỉ hãng mà bác atlantic cũng sẵn sàng thuyết phục bác nào chưa tin :cry: .

21. longauto

longauto Advanced Member

Em thì không bao giờ đặt những câu hỏi kiểu như:

Phải thế nào thì nó mới có cái giá ấy, không lẽ thiên hạ xxx?
    Phải thế nào thì các cao thủ audiophile mới dùng chứ? không lẽ cho chơi bao năm mà họ lại sai lầm? :mrgreen:

Các cao thủ chơi kiểu gì em hổng tâm, em nghe bằng tai của em thôi. Chơi audio có rất rất nhiều thông tin phản hổi nhiễu loạn, cũng rất nhiều "truyền thuyết" và huyền thoại. Chơi audio cần có bản lĩnh để không bị nhiễu loạn.

Em đã đọc sách tây, của những nhóm tác giả cực kỳ lâu năm kinh nghiệm, họ được nghe, được thử nhiều thiết bị audio hơn bất kỳ bác nào trên diễn đàn này và họ đã nói một câu tựa sách rất hay "Có lẽ không có ngành công nghiệp nào lại mang nhiều yếu tố hoang đường và tưởng tượng (nguyên văn là dùng từ myth) hơn ngành chế tạo dây dẫn audio"

bq2000 likes this.
  22. newceco

newceco Advanced Member

Bác khoan chạy, bác mà chạy thì em lên núi trốn à :) , em mới nhẩm tính giá trị đầu tư của dây dẫn trong bộ dàn của em khoảng 2%. Nếu những gì bác nói là đúng thì em là người đã đi đúng hướng ngay từ đầu nhỉ :D .

23. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Lập luận của bác longauto rất đúng và em tin nhưng cũng chỉ tương đối thôi. Các bác sẽ rất dễ chọn 1 cặp dây vừa ý khi hãng cho nghe các sợi dây hiend có chất lượng tốt, ngược lại có thể khó khăn hoặc ko thỏa mãn khi hãng test với các dây cấp thấp đương nhiên giá rẻ hơn rất nhiều. Vấn đề ở chỗ tiền gấp nhiều lần so với chất lượng đem lại nhưng cũng là chuyện bình thường ví như 1 viên đá quý ko tỳ vết mắc hơn rất nhiều so với viên đá quý tỳ vết dù rằng mình đeo trên nhẫn chứ có soi bằng kính hiển vi đâu.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Bộ dàn tính từ khúc nào các bác nhỉ?

Bắt đầu từ cái đồng hồ điện và kết thúc ở cái phòng nghe, nếu tính bên ngoài mình?

Vậy tính toán như thế nào để ra giá trị bằng tiền của bộ dàn?

Còn tính tới tai/màng tai và tiếp tục sau đó thì ... vô giá và cũng vô chừng :lol:

25. Candino

Candino Advanced Member

Đấy, bác nói không bao giờ đặt 2 câu hỏi trên nhưng lại đi tin vào sách tây và nhóm tác giả nào đó ở mãi đâu? và cái đoạn bôi đỏ kia bác đã thử với dây khác trên bộ dàn của mình chưa ạ? :mrgreen:

Share This Page

Loading...