Dây loa càng đắt càng hay

Discussion in 'Phụ kiện' started by TonyTeo, 8/6/11.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Em thấy bác nói chuẩn đấy : Làm dây loa mức tín hiệu khoẻ,có sao ra vậy giờ cổ rồi ... Em cảm giác như các hãng cứ đua nhau gọt rũa bớt tín hiệu đi . Nếu dây điện thường hoặc dây loa giá rẻ,dây tàu thì mức tín hiệu rất cao. nghe rất dày ... Dây loa đắt tiền nghe cứ có cảm giác tín hiệu của mình chỉ giữ được tầm 55% ... Dây loa càng đắt thì gọt càng chuẩn chứ không phải mức tín hiệu cao,truyền tải hết ... :mrgreen:

Tiện đây các bro cho em xin địa chỉ bán dây kimber tại hà nội ạ ... Thank các bác nhiều :mrgreen:

2. tplong68

tplong68 Advanced Member

Em ko dám mạn đàm về dây loa hay đồng hồ.Em chỉ thấy nếu chạy xe máy trên đường đá dăm,đường đất,đường bê tông,đường nhựa thì cảm nhận sự khác biệt rõ ràng lắm ạ.
    không biết em so sánh dây loa với mặt đường có khập khiễng không Ợ. :mrgreen:

3. cay

cay Approved Member

Nhắm mắt lại cũng có thể phân biệt được Xe đang chạy trên loại đường nào, còn có phân biệt được loại dây loa loại nào hay không thì chưa từng có audiophile nào dám khẳng định... Còn bạn thì Sao?

4. alibk

alibk Advanced Member

em chịu :)) xưa nay em dùng toàn dây điện thấy loại nào cũng giống loại nào. Có một lần nhờ giời cũng được cắm thử cái dây loa, căng hết cả lỗ nhĩ lên thấy nó có khác tí tị tì ti nên thôi e lại về với dây điện cho nhàn. Ở nhà em thì đóng bớt cái cửa sổ lại có khi bằng chán vạn lần mua cái dây loa hehe :))

5. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Loa và Dồ đánh của bác càng đắt thì càng dễ nhận biết ... :lol:

6. alibk

alibk Advanced Member

vầng, nhưng quan trọng là cái phòng nghe tử tế thì em chưa đầu tư được ạ.

7. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Nếu bác thử dây cùng một hãng trên cùng một bộ dàn thứ tự giá tăng dần thì bác sẽ cảm nhận đc ngay mà :D

8. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

Dây loa như thêm mắm muối cho bộ dàn mà thôi theo cá nhân em chiếm tỷ lệ 5-10% giá trị bộ dàn là hợp lý,càng đắt càng hay chưa hẳn đã đúng nhiều khi mua thương hiệu nổi tiếng giá càng cao em quan tâm đến giá trị sử dụng và hiệu quả nó mang lại cho mình .

9. maybach

maybach Advanced Member

Em thấy muốn đầu tư thì hãy test "mù" thử xem có hiệu quả không.
    Kiểu chạy theo mua sắm theo mọi người thì chưa chuẩn lắm trong khi "tai" mình chưa phân biệt được sự khác nhau của 2 dây thì không đáng đầu tư chút nào.

10. phongph

phongph Advanced Member

Chào các Bác!
    Phạm vi của Topic này khá rộng nên thường có những ý kiến phản biện về nó. Tôi nghĩ rằng nên so sánh các cấp độ dây Loa của cùng một hãng và cùng dòng đời thì sẽ rõ hơn.
    Theo kinh nghiệm của các Audiophile nước ngoài (AudioGon) thì dây Loa chiếm tỉ trọng 5-10% giá trị của bộ dàn là phù hợp. Trước đây Tôi có vài trải nghiệm về dây Loa:
    * Bộ dàn tầm gần 20K: dây Transparent Ultra MM2 (khoảng 1.5 K) nghe cảm giác khá hay ở cả 3 dải so với dây Transparent Musick link (hình như 0.5 K). Nhưng khi thử với dây Transparent Reference XL MM 2 (khoảng 6 K): nghe cảm giác không khác biệt nhiều so với Ultra MM2.
    * Bộ dàn khoảng 40 K, dây Transparent Ultra MM2 (khoảng 1.5 K) nghe cảm giác không kiểm soát được các dải, đặc biệt khi mở hơi lớn volum (dải cao không tách bạch, rối, nghe cảm giác nhức đầu, dải trầm kiểm soát kém hơn), nhưng khi thay dây Loa Transparent cấp cao hơn (mắc hơn) thì bộ dàn được cải thiện nhiều ở ba dải.

Thanks!

11. jazz

jazz Advanced Member

Các bác cho hỏi là bao nhiêu tiền thì được gọi là dây loa đắt và bao nhiêu thì gọi là rẻ? E đọc thấy vô chừng quá.

12. cay

cay Approved Member

Vừa nghe live tiếng violon không qua loa, tuy cũng đã nhiều lần trãi nghiệm nhưng mỗi lần nghe xong vẫn bị ám ảnh một khoảng thời gian, vẫn thầm tự hào về khả năng tái tạo đa sắc thái của nhạc cụ khi nghe qua dàn máy mình nhưng nếu nghe lại ngay qua dàn máy sau khi nghe live tiếng violon thì nhận rõ sự khác biệt quá lớn, chỉ thể hiện được khoảng 35-40%. Có Bác nào biết loại dây loa nào thể hiện tốt tiếng violon không vậy?

13. November_Rain

November_Rain Advanced Member

có, dây ... đàn violin (không phải violon) ạ.

14. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Dây violin có thể thay cho dây loa được hả bác, nếu có điều kiện e thử dây đàn của Piano hay cây Đại dương cầm xem sao . e khoái tiếng nhạc cụ này nhưng bộ nhà e tả không được đến nơi, đến chốn lắm.

@ "Cay"_______ Âm thanh tái tạo lại thì không thể giống được nên bác đừng quan tâm đến nó thật như thế nào, đến bộ dàn tốt nhất cũng không thể tiệm cận được, cứ nghe hay là được rồi.

15. November_Rain

ý e là: tự mình chơi 1 nhạc cụ nào đó thì tốt hơn là mong chờ 1 cặp dây tái tạo lại âm thanh như nhạc cụ thật :wink:
    e nghĩ là bác cũng dư điều kiện rồi mà còn ghẹo e, bác nhể :lol:

16. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ E có thể chơi tốt một nhạc cụ là Ghuita, chơi cổ điển e hay dùng dây ni-lon, dây lụa, chơi theo kiểu nếu đứt thì thay dây mới thì e dùng dây sắt cho nó rẻ, tuy nhiên kể cả âm thanh của cây đàn vẫn có hiện tượng cây có âm thanh tốt và ngược lại, e đảm bảo cái tiếng Violin ở ngoài đời nếu nó là dạng hay bán trên phố Lương Văn Can thì nghe nó còn dở hơn cái âm thanh tái tạo lại nhưng từ một cây đàn hay và chuẩn, vì vậy nói chuyện nghe Live hay chơi thực tế chưa hẳn đã ưu việt hơn chuyện thưởng thức qua âm thanh tái tạo nhưng đúng nghĩa, đúng chất, e có thể chứng minh khi bác nghe e đàn, chỉ sợ sau này nghe Live bác sẽ liên tưởng đến vụ đàn của e thì chết khiếp thôi :lol:

17. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Khiếp, bác buihoa75 thức khuya thế, cứ thế này bác gái mắng chết :mrgreen:

18. November_Rain

đấy, đấy, đoạn này bác hiểu ý e

dưng mà đoạn này bác lại ... hiểu sai ý e :mrgreen:
    theo như diễn giải của bác thì cũng có thể so sánh (tất nhiên là so sánh không cân xứng) với những kiểu như là "bộ dàn nghe không hay, chói gắt, ù ..." hay "bộ dàn nghe được đấy" kiểu kiểu thế với việc tự chơi đàn hay hay dở (kiểu kiểu thế).
    ý e muốn nhấn mạnh: việc tự mình chơi 1 nhạc cụ, tự tìm tòi, tự nâng cao level, vẫn hay hơn là việc mong chờ vào những điểm hay yếu tố (mang tính chủ, cảm quan) của bộ dàn nghe nhạc.
    ai thì e không biết chứ e thì tin rằng kể cả bác có chơi guitar dở đi nữa thì e vẫn thích nghe (tất nhiên là bác chơi dở thì thời gian thích nghe ngắn hơn thời gian thích nghe bộ dàn hay).

19. tinakent

tinakent Advanced Member

nâng cấp dây loa , bác nào nghe được sự khác biệt
    chứng tỏ có đẳng cấp ....e thì pótay

20. November_Rain

với bộ dàn của ai khác thì e không biết, nhưng với bộ dàn của chính mình, thay dây loa (âm thanh hay hơn hay không hay hơn thì không bàn tới) có đem lại sự thay đổi. điều đó chắc chắn

21. cay

cay Approved Member

Thưởng thức âm nhạc do âm thanh mang tới có nhiều cách, theo tôi thông thường có 3 cách
    1-Qua dàn máy:ưu điểm nhất là có thể thưởng thức những giai điệu, ca sĩ, thể loại âm nhạc mà mình yêu thích mà khó có thể trãi nghiệm trên thực tế. Do đó khi nghe nhạc qua máy chất lượng âm thanh không phải là phần quan trọng nhất. Nếu dàn máy có thể tái tạo lại 1 phần không gian âm nhạc thì tuyệt, do đó dàn máy nghe ở nhà tôi chú trọng việc setup vị ví loa và sử lí phòng nghe, dây nhợ thì tôi vẫn cảm nhận được sự khác biệt nhưng không quan trọng lắm. Khi nghe nhạc qua loa tivi hay đài thì tôi dễ dàng phân biệt được là ca sĩ nào đang hát, nhạc cụ nào đang chơi, tuy âm thânh không được tốt lắm. Kì lạ thay, điều này lại khó khăn hơn ở một số bộ dàn của Audiophile.
    2-Xem live:cảm giác được sống với âm nhạc là ưu điểm lớn nhất. Ca sĩ, nhạc cụ, sân khấu, không gian, âm thanh... tất cả đều là thật, mang lại trãi nghiệm tuyệt vời.
    3-Unplugged:hoàn toàn khác biệt, ở đây âm thanh và âm nhạc là 1.
    Thanks.

22. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Chuẩn.Điều này hội audio TH chúng em đã kiểm chứng nhiều trên từng bộ nghe roài :D Chỉ tội....một cặp dây mang lại cho sự thay đổi khác biệt thì quá đắt :mrgreen:

23. dnnv

dnnv Advanced Member

Vậy thì đúng là dây loa càng đắt thì càng hay! Không cần bàn thêm nữa bác nhỉ :lol:

24. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Mình đồng ý dây loa đắt hơn thì sẽ tốt hơn. Nhưng vấn đề là tỷ lệ cải thiện âm thanh của dây loa so với cùng tầm tiền đó mình đầu tư vào thiết bị như : Pre, POW... thì chất âm sẽ cải thiện rõ ràng hơn là đầu tư vào dây loa ( miễn là đừng dùng dây loa quá tệ).

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Bác nói đúng nhưng đôi khi thiết bị của nhiều bác gồm chính kiện đã quá tốt nên muốn nâng cấp thì dây dẫn cũng như phụ kiện kèm theo sẽ phải tương xứng, chơi audio thì xấu đều còn hơn tốt lỏi, vì vậy trước khi nhắm đến phụ kiện thì chính kiện như Amp, Loa, nguồn phát phải có tương thích với nhau đạ, dây dẫn hoặc phụ kiện kèm theo chỉ là bước hoàn thiện cuối cùng khi toàn bộ hệ thống đã hoàn chỉnh, không nên coi dây dẫn như một phương cứu cánh nếu hệ thống đó chưa thật sự matching với nhau.

kenzoman likes this.

Share This Page

Loading...