Dây loa càng đắt càng hay

Discussion in 'Phụ kiện' started by TonyTeo, 8/6/11.

1. cay

cay Approved Member

Một dàn máy khoảng 15 k là có xem như là đủ tiêu chuẩn để tham chiếu:
    Mua 1 cặp dây loa khoảng 5k chiếm 25-30% giá trị bộ dàn có thể xem là đắt. Bộ dây loa 1k chiếm 5-7% có thể xem là rẻ hay hợp lý. Có Bác nào khẳng định có thể nhặt ra ngay sợi dây 5 k khi test mù trên dàn tiêu chuẩn không vậy?

2. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Test mù được để phân biệt sự khác nhau, tuy nhiên chuyện tương thích với hệ thống thì phải thử mới biết.

3. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Quá chuẩn :lol:
    Đôi khi chủ nhân không muốn thay đổi cách trình diễn của hệthống, mà chỉ muốn thêm 1 tí gì đó bổ sung thì dây nhợ sẽ đáp ứng được. Có khi phải đầu tư rất nhiều $$$

4. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Trước đây Tôi có test dây Loa Transparent tầm 1.5 và dây 5.5 K với một vài bác:
    1. Vào dàn máy khoảng 15 K thì thấy hai dây này không khác biệt nhiều. Dây Loa 1.5 K nghe khá ổn ở 3 dải với dàn này.
    2. Nhưng khi test cũng hai dây này vào dàn máy khoảng 45 K thì sự khác biệt rất rõ. Đặc biệt khi test với bài có nhiều nhạc cụ và mở volume hơi lớn thì dây 1.5 khá rối các dải và nghe khá nhức đầu; còn dây 5.5 K thì vẫn đảm bảo sự tách bạch và mạch lạc các dải cũng như sự êm dịu (smooth & resolution).
    Dây Loa phù hợp về cấp độ (hay $) và tương thích với bộ dàn thì sẽ hay hơn. Dây Loa cao cấp hơn 5.5K (trường họp 1) thì sự cải thiện không nhiều so dây 1.5K do các thiết bị khác hạn chế rồi (CDP, Loa, ampli ...). Dây Loa cao cấp hơn nhưng phù hợp bộ dàn thì sẽ phát huy tác dụng và cải thiện nhiều hơn (trường hợp 2 dây 5.5 K so với 1.5 K).
    Trong trường hợp 2 thì không thể nói rằng dây 5.5 K sẽ cải thiện bao nhiêu chất lượng âm thanh với dây 1.5 K do cảm nhận và yêu cầu của mỗi người khác nhau (sự chi tiết và tách bạch các dải, sự êm dịu và sử lý tốt, độ tĩnh, sự luyến láy & ngân nga của ca sĩ, âm hình ...).
    Vài dòng mạn bàn với bác ngày cuối tuần!
    Have a nice weekend!
    Thanks

Autoban likes this.
  5. st029403

st029403 Approved Member

Nói chung tỉ lệ vàng vẫn là dây dẫn chiếm từ 10%-15% giá trị dàn máy đúng không bác?

6. badboybeo

badboybeo Advanced Member

Hôm rồi em mới test thử từ blue heaven sang valhalla (dây loa),
    khác khá là nhiều, 1 trời 1 vực đấy
    giá trị dây 1 sợi valhalla bằng con center Focus Center 210 C đấy các bác ạ
    nên nếu em có tiền không biết tiêu vào cái gì, thì cứ dây đắt mà chơi, odin cũng được
    đảm bảo là hay hơn nhiều
    còn tỉ lệ 10-15% chỉ dành cho lúc này em đang ít tiền và phải bằng lòng với hiện tại thôi
    (hay trong tầm giá, giá càng cao càng hay)

Autoban and Me phim anh like this.
  7. cay

cay Approved Member

Chào bạn!
    Dù bạn là tỉ phú VND hay USD thì số tiền bạn có chỉ là hữu hạn, chỉ có trí tưởng tưởng của chúng ta là vô hạn thôi! Chỉ hợp lí hoá theo khả năng của mình thôi bạn à. Ngày nay, mặt quần đùi áo vét ra đường người ta cho là khùng điên nhưng biết đâu qua thế kỉ sau lại là model... Chúc bạn may mắn!

8. badboybeo

bác ko đọc chủ đề à,xem cái tên đã biết là cay lắm rồi ,nhưng việc gì mà phải khổ thế ,vát vả kiếm xèng thì phải chơi phải hưởng thụ chứ,đây là diễn đàn để thảo luận chứ ko phải chỗ cay cú với người với ông trời bác nhé.XÃ HỘI KHÓ KHĂN ĐẦY RA ĐẤY mua cát xét mà chơi, chứ mua cái dây chỉ 2t thôi mà nói với dân nghèo thì họ cũng cho là KHÙNG ĐIÊN đấy! haaaa

9. Khanh

Khanh Approved Member

Bác mới chơi nên kiếm Vandelhul manug gì đó e ko nhớ hay Kim 8tc 2and mà chơi là ok rồi tầm 3 đến 5k đừng có dại mà vớ vào mấy e 2k đổ lại toàn fake thôi mất tiền còn bực mình

10. Khanh

Khanh Approved Member

Ah dậy loa rất quan trọng đó bác, nhưng muốn hay thì phải sét đến loa hoặc amply có hợp với dây mình ko nữa , một dây có thể đánh đèn hay nhưng bán dẫn lại ko hay và ngược lại, e đã từng test rồi

11. cay

cay Approved Member

Xin lỗi Bác nhé! Không hiểu sao minh lại viết những lời khiếm nhã này.

12. badboybeo

không có gì đâu bác, tại bác bảo em cởi truồng mặc áo vest nên em cũng mới dựng lên như thế :lol:
    thanks

tuan79khuongha likes this.
  13. huyarch

huyarch Advanced Member

Em ưu tiên dây IC trước, dây SP chỉ mua từ rẻ hơn cho tới bằng giá dây IC, quan điểm của em như vậy mới là hợp lý.

14. BeHe

BeHe Advanced Member

2 dây bác giới thiệu có nguy cơ dính fake cao nhất hiện nay! :lol: chết mấy bác mới chơi!

15. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Cái chủ đề topic này đã nói lên tất cả rồi các bác ơi!Điều đó là không thể phủ nhận đc.Chúng ta chỉ bàn xem bộ nghe tương xứng với dây làm sao đạt đc hiệu quả cao nhất mà thôi!Chứ lấy Odin mà cắm vào bộ 30-40 củ để bắt nó hay như bộ vài trăm thì không thể đc roài :D

16. thanhdiep_211

thanhdiep_211 Approved Member

Em chưa dùng dây loa đắt tiền nhưng nghe tiếng bass hơi kém liệu tầm 500k đầu tư được dây loa không ah

17. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Vấn đề tiếng bass kém dây loa không quyết định đc nhiều đâu bác à!

18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Được chứ bác nhưng phải đổi lại tiếng giải cao kém đi! :D . Chỗ mình có anh bán dây korea cắt mét đúng yêu cầu của bạn giá cũng khoảng 700k. Tuy Bass tốt hơn nhiều các loại dây dưới 5tr (mình thử trên dàn của mình rồi) nhưng tuyệt đối hóa nó là... không được đâu.Thân :D

19. huyarch

huyarch Advanced Member

Speaker cable Nordot ( Hemdal, Frey) có nguy cơ cao khg các bác ? Tại thấy bán nhiều quá nên hơi ớn.
    Có còn hàng nào khác chất lượng ngang tầm để lưa chọn trong phân khúc này nhờ các bác đề cử dùm em
    VD dòng nào của :
    - Synegistic Reseach
    - Stealth
    - ......
    TKS

20. cuongkbc

cuongkbc Advanced Member

Mình có dây chất liệu đồng palladi minh diy thành dây loa mình thấy nghe ba giải rất tốt mình đang sử dụng giây này

21. rock123

rock123 Advanced Member

Shop Hoà thuý dẫy B sạp số 40 , lô A cao tầng , nhật tảo chuyên bán dây bãi . Cho thử và đổi khi mua .

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác ra Anh Duy làm vài mét dây loa Sommer Meridian SC 240, giá 138k/mét, trầm và trung trầm cải thiện hết ý. Bác ở TPHCM thì ghé qua nhà mình ở Bình Thạnh, đang có 1 cặp 2,5 mét (chuẩn bị gửi ra Hà Nội cho bác tuananhaudio) về cắm thử 1 ngày trên bộ dàn của bác xem sao.

23. gauyeu

gauyeu Advanced Member

Em tán thành với ý kiến một bác ở trên, dây loa đắt tiền nhưng nếu đưa vào một bộ dàn không hợp với nó chưa chắc đã phát huy hết tác dụng và thấy được hết cái hay của nó. Thêm vào đó đầu tư bộ dây loa đắt tiền cho bộ dàn cỏ sẽ là đầu tư sai hướng. Các cao thủ chơi thường setup được một bộ đò đánh và loa hợp với nhau rồi bắt đầu mới tiếp tục nâng cấp những cái "phụ kiện" như dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn.
    Có một loại dây rất đáng quan tâm mà nhiều người chưa biết đến, giá cũng rất hợp lí và đặc biệt không có hàng fake như môtj số dâuy thông dụng trên thị trường đó là In-akustik của Đức. Dây này saigonstereo và cong audio cũng cung cấp, xong giá cao hơn hàng một số anh em mua ở Đức mang về. Các bác đã chơi dây này chưa thấy bác nào phàn nàn về chất lượng và giá của nó cả. Các bác quan tâm vào Inakustik fan club của vnav tham khảo thêm. Chúc các bác một cuối tuần vui vẻ.

24. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác về dây loa Inakustik, em cũng đang dùng và thấy hay, yên tâm chất lượng.

25. Kendo

Kendo Advanced Member

Em cũng muốn mua vài mét dây Inakustik về nghe thử thì mua ở đâu các bác nhỉ,Congaudio không có dây này

Share This Page

Loading...