Dây loa cho ampli đèn và loa kèn

Discussion in 'Phụ kiện' started by hoanglong_ag, 28/6/11.

1. hoanglong_ag

hoanglong_ag Advanced Member

Chào các bác.
    Em mới có thêm đồ chơi mới nhưng do cả cầu loa và ampli đều xài loại bắt trực tiếp vào dây loa trần nên không dùng được mấy cặp dây loa sẵn có ở nhà. Em dự kiến đầu tư khoảng 10 triệu đổ lại cho phần dây loa. Nhờ các bác tư vấn dùm em dây loa trần nào phù hợp ạ. Em thích hàng nguyên bản nên không tính đến phương án thay lại cầu loa cho loa và ampli. Còn mua dây loa hãng vê rồi tháo đi mấy cái jack thì uổng quá. Em đang nhắm đến dây VDH The Magnum không biết có được hay không nữa.
    Cảm ơn các bác.

Tags:
  2. Tomcat

Tomcat Advanced Member

10 T bác bỏ ra mua bạc nguyên chất 99,99% kéo dây thì giá trị vượt trội so với dây hãng cùng tầm giá. Giá dây bạc đã kéo bây giờ khoảng 350K/m. 10T bác mua được 30m chia đôi là có 1 cặp 2,5m x 6 sợi , mỗi vế -/+ là 3 sợi 1mm mua vỏ teblon của lão YS bọc lại rồi tết 3. Nhiều bác đã dung cho biết chất lương ngang ngửa với nordos vahlaha gì đó giá 4-5K$

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác sài Active Crossover thì $20us của lão Yiết Sơ bện là ok
    Mấy loại này hay dở tới đâu em không có so sánh nhưng em toàn sài nó cho mấy driver > $2k cặp thấy ok.sài được

4. hocdoi

hocdoi Advanced Member

Trước có nghe bác nào nói về việc lấy dây mạng làm dây loa. Ko biết bác nào có kinh nghiệm vấn đề này chưa

5. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Được bác ạ. Nhiều bác đã thử và kết luận chất lượng của dây này hay hơn tầm giá dây Trần Phú :lol:

6. nghiadc

nghiadc New Member

bác noi chuẩn đó dùng dây mạng làm day loa nho dùng day cat 5 nhé mà phải dây đồng đó ,nhớ đừng dùng dây nhôm đó nha

7. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác có nói thật không đấy. Chơi dây này chán lại bán cho cửa hàng bạc.

8. quangnt

quangnt Advanced Member

dây mạng thường bằng đồng chứ không làm bằng nhôm bác à :D nếu các bác thích thì chọn dây CAT6, đừng lấy CAT5

9. PhuongHoangKT

PhuongHoangKT Advanced Member

Uổng sao được, khối người cần............... :lol: :lol: , lâu lâu mới thấy lộ diện. 60k/cặp càng cua bắp chuối cổ là xong :D

10. skr

skr Advanced Member

10tr bác dư sức làm 4 cái cọc WBT. :D

11. hanoi1234

hanoi1234 Advanced Member

em thấy bác chủ topic lăn tăn vụ dây loa nhưng có vẻ không hợp. mấy dòng dây VDH em thấy làm bằng đồng to nặng đâu hợp với đèn đâu. em dùng đèn nên thiên về dây chất liệu bạc. nghe trong hơn, nhất là với loa kèn thì leng keng hơn so với chất liệu đồng.

12. tran73

tran73 Advanced Member

em co loại dây này dùng OK lắm mà lại rẻ: sợi đồng mạ bạc

13. quangnt

quangnt Advanced Member

cái đó mạ bạc hả bác, bạc có màu khác cơ bác ạ

Attached Files:

14. typn1979

typn1979 Approved Member

Dây mạ bạc này thì bao tiền 1 mét?

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cũng ampli đèn, nhưng loa khác nhau thì dây phù hợp cũng khác nhau tùy gu nghe, còn nguồn phát khác nhau thì đây phải chọn khác nhau nữa bác chủ à. Bác phải lọ mọ thử nhiều lần thì mới khám phá ra dây nào phù hợp với tai bác được ạ. Bác nên mượn anh em trong hội về thử trước khi mua, chứ kẻo nhà bác lại thành cái kho dây loa :lol:

16. typn1979

typn1979 Approved Member

Bác hoangtrong cho hỏi nếu mình chơi ampli đèn của Thivan (DL-88) và loa B&W 620i, thích nghe giao hưởng, Acoustic và rock balad thì nên chơi dây loa và dây nguồn như thế nào?
    Ở shop bác Dũng Trương Định (viewtopic.php?f=35&t=16777&start=125), bác xem giùm mấy dây bên dưới liệu có phù hợp ko ???
    - Dây nối cầu loa: T6-05H
    - Dây loa Ortofon: T6-17
    - Dây nguồn: T6-10Z

Xin cảm ơn bác trước

17. EL34

EL34 Advanced Member

Đờ ung đung sắc đúng nè ! Trước em chơi dây DIY có 800k, nghe cũng hài lòng lắm ! Sau cũng bắc chướt người ta chơi dây
    hảng cho nó xứng tầm , mắc gấp 3 lần. Tới chừng cắm vô thì than ôi, nó dở còn hơn dây trước. Em tức đến đỏ..... :lol:

18. hoangquyetkd

hoangquyetkd Advanced Member

Ối dây mạng h nếu giá rẻ một chút thì 100% dây nhôm mạ đồng

19. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Bác typn1979 : theo em, với những loại nhạc bác thích nghe bác thử dây pha bạc hoặc mạ bạc trước bác ạ. Bác tìm được dây pha bạc thì tốt. Bác lưu ý cả lõi dây bác nhé. Nên bắt đầu lõi 4 mm2 bác ạ. Thân

20. hoangtrong

Dây loa em đang xài là Ortofon của bác Dũng Audio nè, trung âm hay, không gian tốt hơn Nordost Blue Heaven, BH thì chi tiết hơn phù hợp với dàn nào đang thiếu chi tiết, nhưng dàn của em thì chi tiết rồi, cần không gian và nhạc tính nên dây Ortofon Dũng Audio phù hợp hơn. Vấn đề là phù hợp, chứ mỗi loại đây đều có cái hay riêng của nó.

Dây nguồn thì bác tìm Furutech PS9 giá dưới 2 trd, rất ngon trong tầm tiền.

Dây nối cầu loa thì em không ý kiến vì chơi bi-wire hay tri-wire giúp chúng ta phối hợp các loại dây rẻ thành dây hay, vì rằng dây hay đều 3 dãy khá đắt, còn dây hay ở 1 hay 2 dãy thì giá rẻ hơn nhiều, chơi như vậy không cần dây nối cầu loa làm gì :D

21. hoangtrong

Chơi audio sáng đúng, chiều sai, sáng mai lại đúng. Dây mắc mà bác nghe thấy dở hơn có thể là do bộ dàn của bác không phù hợp với nó. Tới 1 ngày nào đó, bác thay CD, hay ampli, hay loa, gắn nó vào bác sẽ ngạc nhiên đó vì lúc đó nó phù hợp với bộ dàn hơn dây 800k kia :D . Cho nên thường các bác chơi lâu thì nhà thành cái kho nho nhỏ, cứ để đó, từ từ sẽ có lúc xài tới nó, nhưng mà lâu quá thì phải thanh lý, và có thể người mua sẽ thấy nó hợp với bộ dàn của họ và quay lại cảm ơn bác rối rít :lol:

Share This Page

Loading...