Dây loa cho dòng loa cổ trước những năm 80

Discussion in 'Phụ kiện' started by Goldmusic, 10/5/14.

1. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Các bác cho em hỏi có phải dòng loa cổ trước những năm 80 không nên dùng dây pha bạc không ạ?

Tags:
  2. audioinme

audioinme Advanced Member

Re: Dây loa

Dòng loa vintage thì cứ dùng dây điện wester electric ( shop dũng trương định ) là ổn bác ạ , còn pha cái gì ko quan tâm miễn nghe hợp lý là được :D

3. Goldmusic

Thú thực với bác em cũng đã tưởng thế, khi mang dây WE về em nghe 2 ngày đầu thấy có vẻ hay hơn, đâ tâm đắc, nhất là giải cao. Xong sau đó 2 ngày em lại phải tháo ra . Có lẽ do đồ nhà em chưa đủ độ vintage :D
    Em đọc tài liệu thì thấy để loa kêu thì có thẻ dùng dây điện làm dây loa được. Nhưng để kêu hay có lẽ còn phải hên xui 50/50 ạ.

4. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Quan trọng là dàn bác thiếu gì và cần bổ xung gì thì sẽ dể dàng chọn đc dây hợp với bộ dàn. Nhưng thay đỗi sẽ ko quá nhiều đâu bác, đôi khi rất khó để nhận biết đc sự khác nhau của dây này so với dây nọ. Bác cứ setup 1 bộ dàn cho hoàn chỉnh vừa tai, lắp dây trung quốc cũng thấy hay, rồi hãy tính đến nâng cấp dây nhợ xem như gia vị để hoàn thiện phối ghép.

5. htm-audio

htm-audio Advanced Member

Bác vubaduy nói có ý rất đúng cái chính là các thiết bị khi phối ghép bổ trợ được các khuyết điểm cho nhau, hệ thống của mình đang thiếu gì cần gì....để hoàn chỉnh đúng ý, kết quả mình nghe thấy ok là được

6. linux408

linux408 Advanced Member

Lúc đầu em cũng bị chang như bác, mấy ngày đầu thấy có vẻ hay. Sau đó em phải tháo ra, Bác nào thích em bán rẻ.

Bây giờ em đang xài dây Belden thấy là ổn nhất với bộ dàn của em.

Có lẽ loa em chưa đủ độ vintage ? Loa em sản xuất năm 1960 ạ.

7. Goldmusic

Em đề xuất bác dùng dây lõi đồng OFC sản xuất ngày nay, cấu trúc lõi đồng trục thì tốt, có lớp vỏ chống nhiễu sóng điện từ càng tốt. Dây loa và dây tín hiệu không hợp sẽ rất khó nghe và phí tiền đầu tư bộ dàn.

8. Liem

Liem Advanced Member

Về nguyên tắc bạc dẫn điện còn tốt hơn đồng, nên nếu dây dẫn dùng bạc thì còn tốt hơn đồng chứ sao lại không nên? Vấn đề là cái gọi là bạc trong các loại dây dẫn bình dân thì không phải là bạc như người bán quảng cáo nên chất lượng âm thanh nghe không được như ý thôi.

9. nhatminh2003

nhatminh2003 Approved Member

Những loa đời mới sau 1980 thì yêu cầu dây loa cao cấp hơn phải không các bác?

10. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

Hóng các bác tí, e có đôi jbl 100 không biết chơi dây gì cho hợp bởi từ trước tới nay e toàn chơi dây điện trần phú

11. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Nếu bác đã thấy hay và hài lòng thì theo em không nên thay đổi. Cứ Trần Phú mà xài cho rẻ.

12. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Theo tôi nên dùng MẠ BẠC thì hơn vì tín hiệu âm truyền trên bề mặt dây nên lớp mạ này sẽ phát huy tác dụng tốt.
    Loa cổ thì độ động có bị suy giảm nên dây mạ bạc nhất là của những hãng có thông số kỹ thuật về truyền dẫn tín hiệu rõ ràng sẽ cho độ động tốt để cân đối cho bộ loa cổ.
    Vài dòng chia sẻ.

13. vitduc

vitduc Advanced Member

Việc sử dụng dây đúng mục đích rất quan trọng, như ta thêm gia vị cho một bát nước chấm. Các hãng sản xuất dây vì thế có bí quyết của họ để có thể ra đời những loại dây đều cho 3 giải, hoặc dây lợi cho bass, hoặc tăng treble mà giảm bass để sử dụng cho các mục đích khác nhau.
    Em đã thấy nhiều bác đọ dây bằng cách bỏ cặp dây này ra, cho cặp khác vào , để cùng volume va đánh giá. Cá nhân em so sánh kiểu đó chưa thật sự chuẩn bởi có thể vô tình ta so sánh một cặp dây trung tính, đều 3 giải với một cặp mà nhà sản xuất có tiêu chí để dùng cho bộ dàn thừa bass và thiếu treble. Bác Đức nói đúng, cần đọc kỹ thông số, mục đích đưa ra của nhà sx để lựa chọn cho hợp lý.

14. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Các thông số về phần cứng như vật liệu chế tạo, triết lý thiết kế, công nghệ sản xuất, kích thước sợi lõi, số lượng sợi lõi.v.v... minh bạch, rõ ràng sẽ thể hiện phần nào sự tư tin của hãng về chất lượng của sợi dây. Nhưng có những hãng còn có cả các thông số về phần mềm của sợi dây như các thông số về truyền dẫn: độ động, âm trầm, âm cao giúp cho ta phân biệt và lựa chon tương đối chính xác, giảm bớt được sự loay hoay và những chi phí không đáng có. Đó mới thật sư là đẳng cấp bác vitduc ạ. em nghĩ thế.

15. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

Dùng dây cắt mét có ổn ko bác

16. Goldmusic

Dây cắt mét ổn chứ bạn. Tuỳ túi tiền mà chơi thôi. Dây các hãng của Tây dòng cắt mét và thành phẩm nếu cùng model chất lượng như nhau thôi. Như em dùng căp LS 1102 cắt mét thi đấu với thằng bạn có cặp LS 1102 thành phẩm em thấy chẳng khác gì nhau,. Có thể dây tín hiệu thì khác vì nó nhạy hơn dây loa rất nhiêu.

17. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

nghe bác nói vậy cũng địn làm ít dây ls 502 của inakustil không biết chất lượng thế nào mà HN nơi nào bán nhỉ

18. vitduc

vitduc Advanced Member

Bạn phải xem bộ dàn của bạn thừa gì, thiếu gì và cần cải thiện điểm nào thì chọn sản phẩm nới chuẩn. Ví dụ bộ nhà bác kia thiếu bass, bác ấy xài dây đó cải thiện bass, bộ nhà bạn đang thừa bass mà bạn chơi dây đó thì hỏng, phí tiền. Thông số nhà sản xuất họ đưa ra tuy mang tính định hướng, xong rất nên tham khảo. Chúc bạn mau toại nguyện.

TH1301 likes this.

Share This Page

Loading...