Dây loa cho hệ thống Hometheatre.

Discussion in 'Phụ kiện' started by 33lelai, 16/2/06.

1. 33lelai

33lelai Advanced Member

Chào các Bác,
    Em xin được phép hỏi :
    Dây dợ ảnh hưởng đến chất lương âm thanh và hình ảnh khoảnng bao nhiêu %? Một số dây có chất lượng tốt mà giá cả phải chăng đang có bán trên thị trường ?
    Mong được thỉnh giáo.

Tags:
  2. quangminh

quangminh Advanced Member

Theo em thì cũng không nên tốn kém lắm, cứ dây loa của LIOA ta chơi là OK rồi Bác.
    Còn từ DVD tới recever thì dùng cáp quang tốt một chút.
    Dây tín hiệu cho sub thì không nên dùng dây loa, nên dùng dây tín hiệu bọc giáp.
    Chúc Bác thành công !

3. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Chào bác,
    Để đưa ra một con số % thì hơi khó, nhưng em khẳng định là nó ảnh hưởng rất nhiều phần trăm đấy bác ạ. Theo kinh nghiệm của em, về hình ảnh, trừ khi bác đã có receiver loại cực xịn có thể bù đắp hoặc gia tăng chất lượng tín hiệu thì mới nên cho tín hiệu hình qua receiver, còn không thì bác cứ đầu direct từ đầu DVD vào TV cho em. Về âm thanh thì chất lượng dây có ảnh hưởng nhiều hơn nữa, do hệ thống của bác có nhiều loa và vị trí đặt xa nhau để tạo hiệu ứng surround nên sẽ có sự suy hao tín hiệu nếu dây dẫn không được tốt. Em hiện đang dùng cáp loa OFC của Triangle, 8$/m, chất tiếng khá tốt trong tầm giá, lại dễ dàng setup vì là sợi dẹt, có thể dán chúng lên tường hoặc dưới thảm trải sàn.

4. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em thấy bác đề cập đến âm thanh và hình ảnh nên mới post đấy chứ!

Ý em nói thế này . Đầu phát mà chuẩn, ta dùng Coaxial chẳng hạn để dẫn tín hiệu digital .

Loa đồng bộ để chuẩn độ nhạy thì mới bắt đầy đánh giá .

Loa Front có "gánh" bass hay không ? hay là có sub riêng ?

Loa đặt chuẩn cách chỗ ngồi xem hay đã set trễ âm cho các loa gần .

Sau đó : Center chuyên mid thì chơi dây gì ? Front và sub chơi dây gì ? Rear chơi dây gì ?

bắt đầu vui rồi đó !

5. 33lelai

33lelai Advanced Member

Em lấy ví dụ là hệ thống hiện tại của em cho các Bác dễ hình dung nha.
    1/ Receiver Marantz SR-6300
    2/ DVD Pioneer DV-322 (Nối với Receiver bằng optical)
    3/ Loa Polkaudio RM20 (front : Receiver --> SUB (Speaker in) --> Front speaket (speaker out)
    4/ Dây loa TQ 5000đ/m
    5/ speaker B : Eltax liberty 5+
    Cảm nhận :
    1/ Khi xem phim : Âm thanh không rõ, nhỏ, surround không thấy đâu.
    2/ Khi nghe nhạc : Âm thanh quá dỡ. treble, Mid bị nhòe

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác cho em hỏi cái SR-6300 đang nối các loa với cổng trở kháng bao nhiêu ?

7. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Theo em chơi phim thì dây TQ mà tẩn, xịn làm gì cho phí tiền cứ bùm bùm chéo chéo là được rồi
    - Thằng surround cũng khó trị ,lúc xưa em kiếm loa thật dễ đánh cho nó
    - Chỉnh âm lượng từng kênh trong Receiver sao nghe cân bằng.
    - Lắp đặt vị trí loa cũng quan trọng lắm.

8. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em xin tiếp đây :

Bác 33lelai dùng dây loa cho Front và Rear dài ngắn khác nhau hay bằng nhau ? :D

9. Blue_wave

Em chưa rõ đoạn này lắm:

Có phải bác đấu dây loa front vào sub không?
    Theo em đươc biết thì receiver của bác có đường speaker out riêng cho cả 6 kênh cơ mà?

10. 33lelai

33lelai Advanced Member

Tất cả các loa nối vào trở kháng la 8ohm.
    Dài ngắn khác nhau ạ (rear : 10m, front : 1,5m)
    nghĩa là : speaker out của Receiver em nối vào line in của Sub, sau đó lấy line out cua Sub nối vao front speaker (tài liệu hướng dẫn cua RM20 nó bảo vậy)

11. Blue_wave

Hệ thống của Polk có vẻ khá lạ lùng nhỉ, bác thử đấu lại dây loa front theo phương án B trong Use Manual xem. Theo em phương án này có vẻ cải thiện hơn vì loa front được đấu trực tiếp vào receiver.

12. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Theo tôi bác chỉnh lại set up của receiver cẩn thẩn
    - đặt large cho cả front và rear. (nếu đặt loa rear = small thì nó sẽ rất lý nhí)
    - đặt khoảng cách đúng
    - tăng volume level cho loa rear(+5-6db...) lên xem sao.

Thực ra loa rear tạo hiệu ứng là chính nên không phải lúc nào nó cũng to.

Nếu vẫn không được, thì thử đấu nối từng kênh trực tiếp từ receiver, còn sub thì bác nối từ cổng sub pre-out của receiver vào đường line in của sub(left hay right đều được). Như vậy 2 loa front của bác không phải qua sub nữa, đây là cách phổ biến.

13. elixir

elixir Advanced Member

"speaker out của Receiver em nối vào line in của Sub, sau đó lấy line out cua Sub nối vao front speaker (tài liệu hướng dẫn cua RM20 nó bảo vậy)"

Cái tài liệu của RM20 nó hướng dẫn không sai, nhưng cái hướng dẫn đó là để cho hệ thống 2.1 nhằm nghe nhạc stereo (mặc dù tôi không thích nó 1 chút xíu nào cả). Nhưng nếu cái Receiver Marantz SR-6300 là 5.1 thì sao lại dấu như vậy? Không biết cái RM20 có chuyển được sang mono hay không nếu không tìm 1 cái dây RCA 1 ra 2 để lấy tín hiệu từ Pre-out subwoofer của SR-6300 cấp cho 2 đường input thấp của RM20 (thường cũng là giắc RCA). Nếu RM20 không có đường input thấp phải đấu đường ra loa subwoofer thì chỉ dùng 1 kênh (hơi rối đúng không, nhưng chắc là cái RM20 ấy có đường input thấp cho pre-out của âm ly hay đầu CD, DVD đấy).

"Thực ra loa rear tạo hiệu ứng là chính nên không phải lúc nào nó cũng to."

Các loa khác Fronts, Center, Surounds nên đấu ra từ SR-6300: tiếng rear không nhỏ đâu và không chỉ tạo hiệu ứng (kể cả xem phim), nếu tiếng khôngddur, có thể bạn phải vào SetUp reciever để khai và đặt cho từng cái loa một (chắc là phải đầu 1 dường video, ví dụ như S-video qua SR-6300 để mà setup nó, có nhiều âm ly hay reciever có thể điều chỉnh volume cho từng loa một đấy) thường kinh nghiệm tớ nếu điều chỉnh được volume cho từng loa thì Surround chỉ đặt volume khoảng 10-15/100 hoặc 80-65dB trong khi Fronts phải đặt từ 30-40/100 hoặc 58-36dB để nghe với âm ly khoảng 100W/kênh.

14. nvduybom

nvduybom Advanced Member

:D Nếu đúng như vậy thì marantz của bác chỉ có chức năng giải mã thôi, còn thằng công suất thì RM20 lo hết. Vậy thì phí quá,
    bác đấu từ cọc loa font,rear, center của Marantz vào thẳng các loa vệ tinh của RM20, còn đường sub out đấu vào sub RM20.

15. elixir

elixir Advanced Member

33lelai đã viết:
    nghĩa là : speaker out của Receiver em nối vào line in của Sub, sau đó lấy line out cua Sub nối vao front speaker (tài liệu hướng dẫn cua RM20 nó bảo vậy)

Cái chủ đề này hình như đã được nói đến bên Audiovnclub rồi hay sao ấy. Trong hệ thống HomeTheater thì từng loa được phân tiêng riêng biệt từ pre-out của reciever hay DVD player!
    Nếu lấy tiếng của 2 cái Front từ loa Sub và khai trong reciever hay DVD player hai cái front là đang tồn tại (đặc biệt nữa là large) thì toàn bộ âm cho 2 cái loa ấy (fronts) trong phim sẽ bị mất. Tiếng mất rồi thì không thể đánh giá hay hoặc không nữa!
    Còn dây thì nguyên tắc cơ bản yêu cầu là điện trở (còn thêm trở kháng, dung kháng) phải nhỏ, sợi mịn (cũng coi là nhỏ nốt, nhưng thiết diện lại phải lớn), còn lại các hãng sản xuất thêm tí gì và được ca ngợi đến đâu cũng phụ thuộc vào tâm lý của mình là chính! Trả 8$, 10$ hay hơn nữa/m mà thấy nó hay thì chắc là hay, nhưng nếu chỉ trả 3K VND mà thấy hay (và nếu đạt được các yêu cầu trên) thì cũng hay nốt!

16. Raemit

Raemit Advanced Member

Nếu dùng sub điện thì có 2 kiểu nối:

1> Nối từ cổng sub pre-out của amp/receive vào thằng subwoofer bằng dây RCA. Lúc này loa fronts được nối trực tiếp vào amp/receiver, không dính dáng gì với sub. Cách này áp dụng cho amp/receiver digital có cổng sub preout. Xem phim đa kênh thì nối kiểu này là hay nhất vì có đường tiếng riêng.

2> Nối cặp dây loa từ speaker-out của amp vào speaker-in của sub (L&R), rồi từ speaker-out của sub chạy ra loa front. Đây là cách nối cho amp analog không có preout cho tần số siêu trầm. Cách này thích hợp nghe nhạc với amp analog không cần loa toàn dải vì đã có sub hỗ trợ phần tần số thấp.

17. sniper

sniper Approved Member

Theo em thì dây loa cho main thì bác chơi monster và mua dây nguyên bộ đó chỉ tối đa là 3m thì nghe mới hay chứ đừng de dài wa,đường truyền tín hiêu dài thì sẽ mất hay,nếu bác chơi thì ráng choi day ti61t 1 chút vì nó cải thiện chất lượng âm thanh đáng kể đó

18. dothory

dothory Advanced Member

Hì em nghe các bác bàn luận vui quá nên em cũng tham gia.
    Về dây interconnect:
    -Video: Bác nào có HDMI thì cứ chơi thẳng nó từ DVD sang TV. Bác nào có Receiver đời mới có HDMI thì đưa sang nó cũng được.
    -Audio: Bản thân em thì thích xài TOSLink (quang) hơn là Coaxial. Tuy nhiên với khoảng cách ngắn chừng 1,2m thì em nghĩ 1 sợi dây TOSLink và 1 sợi dây Coaxial chất lượng là như nhau, do đó em nghĩ k0 có vấn đề gì giữa 2 thằng này.
    Dây loa:
    -Sub: Nên xài sợi cable đồng trục hoặc dây 8 sợi (strands) bện. Các bác có thể mua sợi Mông tơ Sub300 hoặc Sub400 nếu có khả năng (giá từ 30 - 50 USD). Còn k0 thì cứ kiếm 1 sợi no name nào mà chất lượng tương đương. Em k0 nghĩ là các bác có thể nghe ra sự khác nhau với các Sub giá từ $1000 trở xuống đâu.
    -Loa:
    Loa vệ tinh: Với độ dài <100 feet (tính ra m dùm em chứ em 0 nhớ rõ) thì chỉ cần dây Gauge 16 là đủ rồi. Bác nào muốn chắc ăn thì xài Gauge 14. Theo em thì k0 nên xài xây Mông tơ ở đây vì giá rất mắc. Xài dây TQ thường vẫn tốt. Theo tài liệu em tìm trên internet thì dưới 100ft dây gauge 16 trở xuống sẽ có độ suy hao k0 đáng kể.
    Loa main: Xài dây gauge 12 cho nó to :). Với cặp main thì thường các bác có thể sử dụng để nghe stereo cho nên nên tự DIY hoặc mua làm sẵn 1 cặp dây Bi-wire. Bác nào có khả năng thì cứ Mông tơ Z2 hoặc Z3 mà phang (khoảng $150 trở lên 1 cặp bi-wire). Còn bác nào kinh phí ít 1 chút thì có thể chơi hàng rẻ hơn. Trên internet có thằng Monoprice và PartExpress bán dây Bi-wire giá tương đối chấp nhận được (10ft giá khoảng $50 - $70).
    Đặc biệt với các Sub mà có cổng line-in line-out và speaker out thì nó chỉ dùng để ... tương thích với các receiver đời cũ k0 có công pre-out cho sub thôi. Thường thì loa fronts các bác sử dụng loa sàn, tần số đáp ứng sẽ từ 30Hz trở lên thì khi nghe stereo cũng không cần thiết đến Sub hỗ trợ thêm cho âm thanh đâu. Với receiver đời mới mà các bác k0 xài cổng Sub pre-out thì khi xem HT các bác coi như đã mất cổng .1 trong 5.1, 6.1 hoặc 7.1 đấy.
    Tiếp đến là phần setup loa trên receiver. Không phải set large hay small là cho loa phát ra tiếng lớn hay nhỏ mà phải tùy thuộc vào tần số đáp ứng của loa. Nếu bác set large, có nghĩa là khi âm thanh xuống dưới mức tần số Xover set trên receiver, thì tín hiệu đó vẫn được đưa ra loa set large. Còn khi bác set small, tức là tín hiệu âm thanh dưới mức Xover sẽ được Sub đảm nhiệm. Nếu loa của bác tần số đáp ứng chỉ 70Hz trở lên, mà bác set large khi để Xover 60Hz, thì loa phải phát ra âm thanh từ 60Hz - 70Hz dẫn đến méo tiếng ở tần số đó. Còn bác muốn chỉnh loa phát ra lớn hay nhỏ thì nó có phần chỉnh level cho từng loa rồi. Thường thì receiver đời mới nó sẽ có auto setup sử dụng mic để tự động chỉnh các giá trị này sao cho âm thanh tại vị trí ngồi nghe (vị trí đặt mic test) là bằng nhau.
    Còn về khoảng cách giữa các loa, receiver cần các giá trị này là để phát tín hiệu cho các loa với độ trễ khác nhau để sóng âm từ loa đi đến vị trí ngồi nghe cùng 1 thời gian.

19. Luciano

Luciano Advanced Member

em đọc bài viết của bác như sáng cả ra....

Rất cám ơn nhiệt tình của bác Dothory

20. X2 4400

X2 4400 New Member

Bài viết của bác Dothory hay quá rất cám ơn.!

21. OMART

OMART Advanced Member

Đọc bài của bác Dothory thấy hay thật , cám ơn bác nhiều .

Em có 1 thắc mắc mong bác giải thích cho cái đầu tối thui của em :
    - Em có 1 dàn loa 5.1 có Sub riêng . Mục đích chính là để nghe nhạc và xem phim như vậy em nên set dây loa theo kiểu nào ạ ? ( center speaker 1 loại , 2 front 1 loại , 2 rear 1 loại và sub 1 loại ư .. :roll: )

Nhân tiện cho em hỏi về dây loa thì ở TP HCM chỗ nào mua đáng tin cậy ạ , cho các loại như : HDMI , coaixl , dây loa ( từ 3K VND/m --> $10/m ) ...

Em cám ơn các bác rất nhiều ạ .
    Hai.

22. Luciano

Luciano Advanced Member

Bác có thể mua loại MOnster, bác ra Hifigallery, ở đó là đại lý của cáp Monster khúc gần ngã tư Điện Biên PHủ và CMT8 (bác đi theo hướng ĐBP nhìn bên tay trái)

Em mua Monster ở đó 3$ một m bác ạ

Thân

23. OMART

OMART Advanced Member

Em đã nghi lại địa chỉ để mai chạy ra coi thế nào , monster của ai thế bác ? TQ à ? còn monoprice thì sao bác ?

Với lại cho em hỏi các loại như : chord , audioquest hay nordest là hàng cao cấp hở bác ?

Em cám ơn bác nhiều ạ .

Thân :p

24. ultimatenat

ultimatenat New Member

Re:Xin tư vấn thay dây loa cho dàn Hometheatre Pioneer

Hôm no mới mua được bộ giàn bình dân Pioneer HTZ222. Khi lắp đặt thì phát sinh vấn đề thế này:
    Dây dẫn cho 2 loa sau nguyên bản dài 7m, bố trí 2 loa sau lên tường, sau khi đo đạc thì thấy cần dây dai 18m mới đủ vì muốn đi dây vào góc cho phòng đờ bừa bộn. Vậy nếu muốn thay dây này thì nên thay dây loại gì là phù hợp.

25. quangtuong

quangtuong Advanced Member

Re: Re:Xin tư vấn thay dây loa cho dàn Hometheatre Pioneer

dây điện 1.5 củng được .không thì làm 10m monter xp ok

Share This Page

Loading...