Dây loa làm dây nguồn

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by tuansg, 11/11/15.

1. tuansg

tuansg Advanced Member

chào các bác, số là em có 1 ít dây loa mạ bạc xịn :D nhưng ngắn quá ( < 2m) nên muốn tận dung có thể làm dây nguồn , không biết là sẽ tốt hơn hay không hơn gì dây đồng không ?

cảm ơn các bác trước nhé.

Tags:
  2. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Em thấy có bác khoe lấy dây loa oval 9 làm dây nguồn rồi bác ạ. Em không biết là bác ấy đã so sánh với các loại dây nguồn khác chưa nhưng em được nghe trên bộ dàn nhà bác ấy rồi. Phải nói là bộ dàn hay và kha khá xèng :D. Bác có nhiều dây cho em xin một ít về làm thử dây nguồn, em cảm ơn :D

3. luatvista

luatvista Advanced Member

Em cũng đang dùng 1 sợi dây loa làm dây nguồn cho cdp đây ạ.
    Dây em dùng là đồng OFC lõi to nên tiếng vững vàng hơn, dầy dặn hơn.

4. Dang Quoc Van

Dang Quoc Van Approved Member

Ý tưởng không quá cũ... chắc nhiều người học theo bác đấy... theo em thì dây nào làm chức năng của dây đó thì ổn hơn...

5. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Mình cũng đã thử dây kimber làm dây nguồn , kết quả rất khá tốt so với tiền đầu tư (loại 8pr).

chiêunam likes this.
  6. thanhtu77

thanhtu77 Advanced Member

em còn 1sợi dây loa của bác dũng 97. mai em thử xem sao :p

7. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Quan trọng nhất là cái đầu cắm và mối hàn,dây hãng nó hơn ở chỗ này đấy ạh

8. thaivg

thaivg Advanced Member

Quan trọng nhất là xem cái vỏ bọc cách điện của nó chịu được bao nhiêu volt?

antonop likes this.
  9. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

10. Quanzoo

Quanzoo Advanced Member

Dây nguồn thì sợi thẳng, nhưng dây loa đa phần là đan mắt cáo.... Sẽ ảnh hưởng đến chất âm nhưng theo chiều hướng nào thì em chịu !

11. Quanzoo

Quanzoo Advanced Member

Bác nào đã từng thử thì comment cho anh em chút kiến thức trải nghiệm.

12. an1234

an1234 Advanced Member

Em củng đang hóng vụ này bác nào làm rồi thấy khả thi nên chia sẽ cho anh em biết để còn tận dụng dây loa không dùng đến.

13. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Chắc cũng chả có ai làm chuột bạch, vì nếu không khả thi sẽ bị khỉ tha. Hehe

14. music2015

music2015 Advanced Member

Em chơi ngược lại. Lấy dây power làm dây loa !!!!

15. dangkhoi1209

dangkhoi1209 Approved Member

Hi các lão
    Dây nguồn thì phải 2 sợi chớ, trừ dây nguồn số 8. Đại đa số người chơi audio rất chú trọng về vấn đề thoát mass. Vậy nếu dùng dây loa thì chỉ có 2 lõi vậy sợi mass bỏ đâu???
    Chút ý kiến và tiếp tục .... hóng

16. Huynguyen123

Huynguyen123 Approved Member

Không ổn Bác vì khi hãng sản xuất thì đều có tính toán đến việc chuyền dẫn tín hiệu hay dòng diện vì thế lên hãng đã cho các nguyên tố hoá học ở trong dây để phù hợp với chức năng của dây

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tín hiệu analog cũng là tín hiệu điện mà bạn, chỉ khác là tín hiệu từ power tới loa là dòng điện có tần số từ 20hz đến 20khz còn nguồn điện có tần số 50hz.
    Mình thì cứ dây nào càng to, càng nhiều sợi, lõi đồng càng tốt (tinh khiết là tốt) là làm dây loa hay dây nguồn đều tốt (có mạ bạc nữa thì càng tốt vì nó sẽ không bao giờ bị han). Nhưng mà chơi như mình thì các shop phụ kiện họ ghét lắm chỉ tốt cho mấy tay đồng nát chợ trời thôi hehe.

Nam Dinh Tubes likes this.
  18. Huynguyen123

Huynguyen123 Approved Member

Ok đồng ý với Bác về quan điển này kkk

19. Nguyễn Hồng Châu

Nguyễn Hồng Châu Advanced Member

Em cũng giống Bác, hôm rồi tình cờ mua được vài chục mét dây điện của Nhật, về nhà cắt thử vài mét làm dây loa, ai ngờ hay quá xá, từ đó em để vậy xài luôn. Mấy sợi dây loa cũ của Đức( em mua khá đắt) em cất luôn.

Ngoc2 likes this.
  20. MSon

MSon Approved Member

Kiểu này các hảng xập tiệm. Dây điện làm dây loa ngon quá xá, dây loa làm dây điện hay quá trời. Món này mình cũng chơi rồi hồi dàn cỏ của mình có vài triệu. Làm xong lắp vô tự khen hay riết đến khi nâng cấp lần lên thì ừ hé tiền mô của nấy chỉ có hợp với không thôi. Chứ các hảng làm dây lừa được cả thế giới sao? Trong đám nghe nhạc đó không thiếu kỹ sư, tiến sỹ, giáo sư hổng lẽ xxx cả. Bao giờ dàn máy nếu mua cũ ở Việt Nam > 50T thì bắt đầu, bắt đầu phân biệt các loại dây giá khác nhau, hảng khác nhau sẽ cho âm thanh khác nhau kể cả dây nguồn dù chỉ dài 1 mét từ ổ cắm. Mình đã từng tự an ủi mình nhưng phải nhớ chỉ có mình xxx và có thể có vài người xxx như mình nhưng thế giới người ta không xxx hết.

tran minh phuong likes this.
  21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hãng sập Tiệp chứ có phải đồng bằng sông Cửu long ngập mặn đâu mà lo,
    Đừng tự phê bình mình làm gì.
    Chỉ người không biết tiêu tiền là người xxx! Người chưa mất xxx phí cho mấy tay sản xuất phụ kiện là người tiêu dùng thông thái nhé!

22. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Xin bác ko nên đao to búa lớn làm gì, vì trên diễn đàn nhiều bác trình độ rất cao cũng phải móc hầu bao ra mua phụ kiện hãng đó bác.
    Điện tử ứng dụng rộng lắm bác ạ.

23. ice3000

ice3000 Approved Member

Các bác cứ mày mò nghịch cho vui đi, em thấy cái gì có thể tự làm,tự diy được trong khả năng của mình mà ngon bổ rẻ hơn so với đồ bỏ tiền ra mua sẵn thì tội gì ko nghịch. Đó cũng là 1 thú vui khi chơi âm thanh mà. Mình chỉ là gà mờ,mò mẫm thôi nên đồ do mình làm sao có thể so sánh với đồ hãng được. Nếu có điều kiện em cũng chơi đồ hãng, chả tội gì. Đấy ! Dàn cỏ nhà em toàn dây tín hiệu do em tự làm đấy ( theo tai trâu của em thì cũng ra gì và này nọ phết), em bỏ hết mấy dây mua vài trăm, 1 triệu ra rồi . Dàn cỏ nhà em chỉ dùng đồ vớ vẩn thế thôi đỡ được 1 ít tiền mua dây, mua dây đắt tiền hơn nó cũng có khai thác được hết đâu mà mua cho phí, kaka. Mấy cha bán phụ kiện mỗi lần em ghé mua đều nhìn em với cái ánh mắt mà em cho là kỳ kỳ, thấy ghét, nghĩ gì vậy mấy cha nội.Tôi cứ thích yêu khoa học đấy thì sao nào, tưởng tôi ko tự thi công được à Các bác cứ mạnh dạn mà diy mà chơi, mình thưởng thức là chính. Nếu có điều kiện cứ đồ hãng mà chơi nhé các bác, em có điều kiện em cũng muốn chơi đồ hãng 20210224_222209.jpg

Tuilaai likes this.
  24. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Mình làm cách đây mấy năm rồi chẳng thấy gì hay cả.
    Vandenhul magmun tiếng đục và đần còn qed silver thì tiếng trép thoạt nghe có vẻ rõ nhưng tiếng bay loạn xạ

Attached Files:

A_T audio and Tuilaai like this.
  25. revedt

revedt New Member

Theo e thấy có nhiều loa công suất rất lớn thì ngoài truyền tín hiệu âm thanh ra, dây loa cung phải truyền điện cấp cho loa hoạt động. Nên dùng dây loa làm dây nguồn cũng bt, hơn nữa dây loa có dây bạc thì truyền điện còn tốt hơn đồng. Quan trọng cái dàn to cỡ nào thì cọng dây loa phải mập cỡ nấy. Chứ dung dàn cs lớn mà xài cọng dây loa vi tính tiêt diện bé thì chả cháy dây.

Share This Page

Loading...