Dây LOA nào thiên (hoặc nhiều) tiếng trầm + trung

Discussion in 'Phụ kiện' started by nick149, 16/11/09.

1. Thai2406

Thai2406 Approved Member

Mình lấy VDH lâu rồi, hồi tháng 11.2009. mình chỉ reply bác gì ở trên hỏi update để mọi người biết. Thks các bác đã quan tâm[/quote]
    Vậy xin mời bác cho vài dòng phản hồi để ae biết!

2. nick149

nick149 Advanced Member

Vậy xin mời bác cho vài dòng phản hồi để ae biết![/quote]

Cũng ko có gì đặc biệt lắm. Một số dây (Yarbo, Neo, dây chợ 8k/m, ...) mình thử thì nghe có vẻ hơi khô cứng mà thiếu dải mid. Ban đầu thấy VDH snow này có mạ bạc, nên cũng hơi ngại nó thiếu trầm. Nhưng thử thì thấy nó xuống bass sâu, mà dải mid và treble lại cải thiện tốt hơn. Do vậy mình giữ xài luôn. Còn đấu thì dùng bi-wire, 2 cặp y hệt chiều dài và type cho chắc chắn ko bị lệch pha của loa. Mình dùng Rotel integrated amplifier.
    Mình lắp dây loa ko dùng giắc cắm vào loa hay ampli, vì sợ có khi có ảnh hưởng nếu giắc ko xịn. Chỉ vậy thôi.

3. 2endition

2endition Advanced Member

Mua dây loa hay dây tín hiệu, yếu tố cực kỳ quan trọng là phải mua được dây xịn, không mua nhầm dây rởm. Thương hiệu là yếu tố thứ 2!
    Bác muốn dây lợi bass thì nên tìm dây có tiết diện dây to (các dây trong búi liên kết)
    Nếu dây có độ xoắn ít thì âm thanh di nhanh và chắc, dây xoắn nhiều thì âm thanh chậm rãi, mềm mại.
    Theo bộ dàn của bác, bác nên tìm dây AudioQuest (phải hàng xịn nha) thì hiệu quả và chi phí khá hơn nhiều so với Monster "xịn".

4. nick149

nick149 Advanced Member

thks các bác đã góp ý. Cũng ko ngờ vấn đề này có nhiều bác cũng quan tâm dù chỉ là dàn cỏ. Mình xin nói lại là đã mua VDH rồi, và mấy loại AudioQ hay Neo ... cũng đã thử qua, nhưng dàn mình thì hợp hơn cả với VDH. Có khi chỉ cần thay 1 hay hai t bị trong dàn là mấy cái dây này cũng bị ảnh hưởng. Day tín hiệu thì mình cũng dùng đồ cỏ thôi, AudioQuest G-snack. Thấy nó hợp vì tăng tiếng bass, hơn xa Yarbo

5. middlevn

middlevn Advanced Member

Bác nick149 cho mình hỏi là dây tín hiệu AudioQuest G-snack tăng tiếng bass thế nào hả bác? tăng ở giải trầm, giải trung trầm, bass mềm hơn hay chắc hơn? :wink:

6. nick149

nick149 Advanced Member

nó làm rõ tiếng bass và cải thiện tiếng trung. Vocal nghe rất rõ. Đại khái như vầy: trước thì mình mở lớn, ở gần thì nghe rõ, nhưng sang phòng khác thì ko rõ. Nhưng thay dây thì ở xa cũng nghe rõ. Tôi nghĩ là nó hợp với Rotel, vì nối với AMpli Denon hay Sansui thì ko hay bằng

7. nick149

nick149 Advanced Member

đã pm cho bác. thân

8. giacay

giacay Approved Member

Em cũng đang tính thử dây loa trầm cho bộ dàn còi denon 3500g-- luxman l540--- klipsch rb81 ii mà ko biết mua ở đâu xịn, các bác tư vấn giúp

9. headphone

headphone Advanced Member

Em nghĩ bác nên tham khảo dây MSR 2x6 mm2 của Inakustik. Em thấy không chỉ giải trầm và trung trầm cải thiện rất tốt trên bộ dàn nhà em mà độ động và giải cao cũng rất ổn bác ạ.
    Theo em đây là loại dây rất hay trong tầm giá của nó.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Mình trước dùng dây loa furutech để nghe vocal và nhạc vàng rất hay trong tầm giá. Nếu ht nào bị lạnh, chi tiết giải trên thì em nó sẽ là sự kết hợp tốt.

Share This Page

Loading...