Dây loa Purist Audio Design

Discussion in 'Phụ kiện' started by huongduong, 27/11/08.

1. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Mình đang dùng cả bộ P Elementa nhận xét cá nhân mình thì P Elementa hơn P Museause nhiều tiếng ca sĩ hát nghe tình cảm , ngọt ngào hơn ,Mid rất ngọt , trepp trong trẻo , chi tiết hơn , bass sâu , gọn gàng , ấm tiếng chứ không gắt như dòng Museaus . Nói chung khi mình so sánh hai dòng này để mua thì Ele làm mình quên nghỉ đến Mus ngay , đẳng cấp hơn hẳn đẩy.

2. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào bác Châu, Em cùng quê với bác đây ạ, nghe bác lâu rồi nhưng chưa có dịp gặp bác. Hiện em cũng đang dùng dây loa Maximus rev. B nhưng em nghe vẫn chưa ưng ý lắm đặc biệt là giải bass. Bác cho em xin số ĐT của bác với nhé.

3. chauaudio

chauaudio Advanced Member

ĐT của em lúc nào cũng có ở CK rồi, mời bác ghé em chơi (em chỉ ở nhà từ 20h00 trong ngày ).

4. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Dây Purist cũng...thường thôi mà các bác : ấm áp mộc mạc nhưng vẫn chi tiết chứ không bị đục , tối ; bass gọn mềm nhưng hơi đục( so với transparent ). Dây thì nặng như cái cùm , cứng đơ đơ như que củi , cắm ra đút vào cực khó khăn ở những vị trí chật hẹp . Nhiều lúc nghe...thấy ghét tháo ra nhưng vài ngày sau thấy...nhơ nhớ lại cắm vào , chán !

5. ly hung

ly hung Advanced Member

Điều đó là đương nhiên rồi bác, vì Elementa là dòng cao hơn Musaeus mà.

kienp likes this.
  6. ly hung

ly hung Advanced Member

Vậy nói tóm lại là bác khoainhac thích hay không thích dây Purist ah?

7. khoainhac

khoainhac Advanced Member

He...he...cá nhân tôi thì có ý nghĩa gì đâu bác , quan trọng là các bác có thích không thôi ạ !
    Dây Purist có những ưu và khuyết như đã nói ở trên ( thì dây nào mà chả vậy ! ) có lẽ chỉ thích mỗi chỗ em nó góp phần cho ra chất âm nhẹ nhàng như...cung đàn , nghe lâu đỡ mệt tai ! Chỉ vậy thôi ạ !

8. ly hung

ly hung Advanced Member

Bác khiêm tốn quá, mỗi người nêu ra quan điểm của mình thôi. Riêng em thì cũng có cùng quan điểm với bác là Purist cho ra chất âm nhẹ nhàng, tình cảm, em thích Purist ở những điểm này.

9. bunni

bunni Advanced Member

He...he...cá nhân tôi thì có ý nghĩa gì đâu bác , quan trọng là các bác có thích không thôi ạ !
    Dây Purist có những ưu và khuyết như đã nói ở trên ( thì dây nào mà chả vậy ! ) có lẽ chỉ thích mỗi chỗ em nó góp phần cho ra chất âm nhẹ nhàng như...cung đàn , nghe lâu đỡ mệt tai ! Chỉ vậy thôi ạ ![/quote]
    Bác khiêm tốn quá, mỗi người nêu ra quan điểm của mình thôi. Riêng em thì cũng có cùng quan điểm với bác là Purist cho ra chất âm nhẹ nhàng, tình cảm, em thích Purist ở những điểm này.[/quote]
    Bác chán Purist Elementa dây RCA thì pm cho em hoặc phone 0917117122 nhé,đang quan tâm tới em nó

10. phongph

phongph Advanced Member

Bác khiêm tốn quá, mỗi người nêu ra quan điểm của mình thôi. Riêng em thì cũng có cùng quan điểm với bác là Purist cho ra chất âm nhẹ nhàng, tình cảm, em thích Purist ở những điểm này.[/quote]
    Bác chán Purist Elementa dây RCA thì pm cho em hoặc phone 0917117122 nhé,đang quan tâm tới em nó[/quote]
    Chào các Bác!
    Tôi đang sử dụng Loa B&W 803s và đã thử nghiệm vài loại dây cùng tầm tiền thì thấy dây Loa Trans Ultra MM2 hay khá hay và phù hợp với B&W, đặc biệt là dải trầm. Tôi đã thử nghiệm vài loại dây tín hiệu tầm 1 - 1.6 K, cuối cùng thì chọn Purist (dòng đời mới Praesto revison). Khi so với dây tín hiệu Transparent, Purist cho treble chi tiết và leng keng hơn, mid dày hơn nhiều và nhạc tính (mình thích nhất ở điểm này), bass sâu hơn nhưng lại nhẹ hơn Trans. Mình đang dùng tạm dây tín hiệu Purist RCA Equeous và đang chờ Purist XRL venustas đã đặt từ shop Atlantic (d/v Purist, dây XRL cho tiếng dày hơn và mộc hơn RCA; RCA cho tiếng mượt hơn XRL). Thanks!

Iluxman likes this.
  11. ndtt

ndtt Advanced Member

Dây purist cho ra chất âm ấm áp hả các bác ơi,e đang dùng ic transfarent, giờ dùng dây loa purist có ổn không ạ?

12. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Trước đây Tôi có dùng tạm IC Purist RCA Equeous (dòng đời mới Praseto revision) và cảm thấy khá hài vì dải cao được cải thiện (leng keng hơn) và mid dầy & nhạc tính hơn, Bass thì mềm và sâu hơn nhưng nhẹ hơn so với IC Transparent (chưa thích lắm ở dải trầm này). Hiện tại Tôi đang sử dụng IC Purist XRL Venustas đời mới (cao hơn Equeous 1 cấp) thì rất hài lòng ở cả 3 dải. Khi so sánh lại thì dải trầm vẫn mềm, sâu và kiểm soát tốt không thua gì IC Transparent.
    Theo cảm nhận của mình trên cùng bộ dàn thì IC purist XRL cho âm thanh to hơn/ mạnh hơn RCA khoảng 8-10%. Dải cao và trầm chi tiết, rộng mở hơn; dải mid dày hơn và mộc hơn nhưng không mượt mà như RCA, dải trầm chặt hơn (tigher), chi tiết và sâu hơn RCA. Thanks!

13. atlantic

atlantic Advanced Members

Dây mới cần burn in ít nhất 100 giờ nhé sếp. Tuy nhiên chỉ cần play vài đĩa burn chuyên dụng thì midrange sẽ mượt hơn nhiều đó sếp.
    Dây IC transparent chưa bao giờ được đánh giá cao và so sánh ngang tầm với purist trong cùng tầm giá.

14. Hung78

Hung78 Advanced Member

Em đang dùng amp đèn ghép với loa kèn, muốn tiếng bass chắc gọn hơn dùng ic purist museaus có cải thiện được không ạ?

15. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác "Alantic"!
    Mình khá hài lòng về IC Purist XRL Venustas ở cả 3 dải. Nếu sau 100 giờ burn-in/ break-in mà dây cho tiếng mid mượt hơn thì quả là tuyệt (It 's really a good news for me!). Thanks!

16. LQMH

LQMH Advanced Member

Em định CN tuần sau lên thăm Atlantic anh Phong ơi. Em học đòi mod cái cầu chì cho cái CDP, kệ! có mất gì đâu mà không thử :) Em cũng xem lấy vài cái tán âm về treo cho đẹp phòng. Vậy là chiều thứ 7 tuần sau AE gặp nhau ở AV show nhé.

17. phongph

phongph Advanced Member

Chào "LQMH"!
    OK. Hẹn gặp bác ở DT Audio show thứ bảy tuần sau nhé.
    Bác "atlantic" là nice person để giao dịch. Anh cũng sẽ trang bị những thứ này, deco lai phòng nghe khi có nhiều thời gian hơn chứ cuối năm nay thì bận rộn quá. Sau khi mod vài thứ và deco phòng ốc thì AE sẽ đến nhà bác vào sáng CN và cùng trải nghiệm. Thanks!
    P/s: cũng mừng cho bác vì có được giấy phép thông hành để xem triển lãm :D

18. ndtt

ndtt Advanced Member

Cám ơn bác phongph đã chia sẻ·

19. red_snake

red_snake Advanced Member

em vừa đổi 1 bộ dây tín hiệu và dây loa Purist audio dòng ghẻ nhất là musaeus praesto nhưng trên dây không thấy chiều hướng của dây dẫn (hình như dòng cao hơn của purist có chiều hướng ghi rỏ trên dây)
    Bác nào có kinh nghiệm giúp mình định hướng chiều hướng của nó với:
    Đây là hình dây, đầu có tem:

Suy luận hướng theo hình này đúng kg?

http://i996.photobucket.com/albums/af81 ... 030302.jpg

Em xin cám ơn!

20. de_men

de_men Advanced Members

Dây Purist bác cắm chiều có tem vào source/nguồn bác nhé

Dây tín hiệu từ CD -> amp: đầu có tem phía CD
    Dây loa từ amp -> loa: đầu có tem phía amp

:D

21. soncskh

soncskh Advanced Member

Dây loa em lại để đầu có tem phía loa bác De men a, nhưng nó vẫn hót bình thường Bác ạ!

22. red_snake

red_snake Advanced Member

Cám ơn anh,

Mình thay đổi như cách của anh thấy âm thanh tốt hơn (cảm giác sau khi đổi: bass nhẹ nhưng hok biết có sâu hơn không chưa nghe kỹ, mid+ treble nhẹ nhàng, bay bổng hơn :D )

Nhân tiện đây nói chuyện dây nhợ, em chơi audio được vài năm rồi, cứ lăn tăn vụ dây nhợ này kia. Có 1 hôm mình đến nhà anh kia chơi, bộ dàn của anh đó tầm 200 chai, ảnh chơi dây tổng cộng khoảng 3.....chai. Ảnh nói dây nhợ không quan trọng, thà để tiền đầu tư CD-->LOA-->AMP sẽ hay hơn.
    Riêng em thì em thấy dây nhợ khá quan trọng trong dàn audio, các bác nghĩ sao!!?? :)

23. soncskh

soncskh Advanced Member

Mình cũng từng lăn tăn như bác, chơi cdp 34tr, cũng tính chơi dây nguồn...16tr! Nhưng các ... Già làng khuyên là ko ai chơi như thế (dây nguồn = 1/2 giá trị cdp), vì cái hay hơn do dây nhợ mang lại ko nhiều hoặc gần như ...không có! hihi.

24. hinh09

hinh09 Advanced Member

Dây là thứ ít nâng cấp nhất. Các bác có đầu tư thì cũng nên nghĩ về sau thay đổi thiết bị thường theo hướng đi nên , do đó có hơi mạnh tay so với hiện tại thì cũng ko coq gì làm lạ.
    e thấy dây loa và dây tín hiệu ả hưởng nhiều còn dây nguồn thì chưa - ý kiến cá nhân.

25. dophien

dophien Advanced Member

Em thấy có một chủ đề về dây nguồn cũng khá thú vị đấy Bác,khi thay dây nguồn xịn hầu như cải thiện được rất nhiều thứ đấy.
    Bác tìm hiểu thêm phân này,em đọc cũng thấy rất thú vị đấy,mặc dù chưa có kinh phí để đầu tư(dàn cỏ mà):http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=30&t=25211

Share This Page

Loading...