dây loa Purist Audio Musaeus và Kimber 12tc

Discussion in 'Phụ kiện' started by nguyenanhaihn, 16/7/11.

1. pktuong

pktuong Advanced Member

Có sự nhầm nhọt gì chăng vì bữa đó dùng loa ATC, Marantz CD7 + Krell để test :D.

Và nếu bác nào cảm thấy có phòng tốt hơn, có tấm lòng muốn cho anh em mượn để giao lưu thì tốt quá.

P/s Như đã nói từ đầu, bữa đó chủ yếu để gặp nhau, giao lưu là chính.
    Ở trên chỉ là chia sẻ cảm nhận của em với vài nhận xét dí dỏm cho vui, không dính gì đến kết quả bữa test vừa rồi.

2. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Tổ chức giao lưu lại đi bác pktuong ! Bửa đó em ko đi được cũng tiếc quá !

3. pktuong

pktuong Advanced Member

Dạ, em cũng muốn.

Tuy nhiên điều kiện phòng ốc hạn hẹp. Vì vậy nếu được VNAV hay mạnh thường quân nào đó có địa điểm phòng ốc lý tưởng tổ chức thì tốt quá.

Nếu làm được hàng tháng lại càng hay bác nhỉ.

Đây sẽ là sân chơi lý tưởng để anh em gặp mặt cũng như có dịp trải nghiệm thực tế nhiều hơn.

Cửa nhà em luôn rộng mở để chào đón anh em tới chơi, giao lưu. Nhưng với số lượng ít thì được. Còn nhiều quá thì cũng chịu thôi.

Rảnh thì bác ghé em chơi. Nếu tranh thủ được em dẫn đi nghe bộ dàn set up khá công phu về âm hình bác ạ.

Trân trọng.

P/s: cũng nhờ đi lại, gặp gỡ anh em mà em học được rất nhiều.

4. nhattruong

nhattruong Advanced Member

1 - Em thấy Bác có chém gì đâu :roll:
    2 - 12TC nghe phòng Bác trên 2 bộ dàn + Phòng Chaninja nghe cả 2 sợi ( Tai em đã chỉ cho em sợi nào hay ) :idea:
    3 - Em không cổ súy 2 sợi dây trên vì hiện tại em không sở hữu nó :roll:

Em xin dừng commen để lên núi luyên công tiếp :lol:

5. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Sân khấu đằng trước thì thường rồi em mới đc đi nghe 1 dàn âm thanh bay vèo vèo cả sau lưng luôn bác àh, khiếp quá. Bác pktuong nghiên cứu vụ này đi :mrgreen:

6. pktuong

pktuong Advanced Member

Chắc vụ này chắc chẳng lạ gì với bác Linh.

Trang 208, chương 6,Sound Recording Handbook. :mrgreen:

P/s Chuyện nhỏ! Hồi em chưa làm phòng nghe, vẫn nghe được âm thanh bay vèo vèo cả sau lưng người nghe luôn ấy chứ bác. Đó là những lúc đang nghe nhạc mà đám nhỏ nó chơi đùa sau lưng, chó nó sủa ngoài vườn, tiếng bà xã rửa chén, rồi cả tiếng ghe tàu... nữa (nhà gần kênh nước mà lị) :lol:

7. paul

paul Advanced Member

Em đi coi ca nhạc hoặc hòa nhạc có khi nào thấy nhạc công nào đứng ở đằng sau lưng khán giả biểu diễn đâu ạ. :roll: Còn ca sỹ thì thỉnh thoảng cũng có người muốn gây bất ngờ sẽ xuất hiện ở đằng sau nhưng rồi cũng phải lên sân khấu "trước mặt khán giả"đứng hát thôi. :)

8. linh99992001

bác kia coi phim bằng loa 2 kênh bác ơi, chẳng hiểu set kiểu gì mà âm thanh bay vèo vèo sau lưng luôn, hãi quá :mrgreen:

9. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác nào coi film bằng loa 2 kênh mà set up được ra âm thanh bay vèo vèo sau lưng luôn là em xin bái bằng sư tổ. :D

Cụ cho em xin địa chỉ, em xin ghé để học ké. Rồi đem áp dụng về bỏ bớt mấy cặp loa trong dàn xem film 7.1 nhà em dùng cho đỡ tốn kém.

P/s em nói thiệt. Mong bác giúp đỡ. Vì cái em chưa gặp, chưa biết không có nghĩa là không tồn tại. Chính vì vậy muốn được đi nghe để học hỏi.

Vụ này mà nhân rộng ra là mấy dàn 5.1, 7.1,...., 11.2... có mà dẹp xó bớt loa.

10. linh99992001

có chứ bác tổng chi phí phòng tầm 20k$ thôi bác :mrgreen:

11. pktuong

pktuong Advanced Member

Vậy lại càng hay, Vì còn có dịp được nghe ké dàn lớn nữa!

Mong cụ nói giúp với bác chủ cho phép em được ghé qua để nghe.

Mong tin cụ. Em sẽ tel cho cụ.

Rất cảm ơn

P/s Trong audio, cứ phải trải nghiệm, chẳng dám suy luận.

À, mấy cái đĩa của cụ hay quá, hôm qua em lại nghe. Phê như con dê

12. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Em dự là sắp có topic setup phòng nghe cho bộ dàn stereo để nghe được âm thanh từ phía ....... sau lưng :)) Vụ này vui đấy vì hết cỡ e cũng mới chỉ nghe được từ phía sau vai 1 chút thôi.

13. pktuong

pktuong Advanced Member

Mọi chuyện đều có thể xảy ra bác ạ.

Em vừa nói chuyện với bác Linh xong. Em đã có được 2 cái tên của 2 đại cao thủ. Em sẽ cố gắng tiếp cận và trải nghiệm bằng mối quan hệ cá nhân. Nhưng chắc cũng rất khó.

Chuyện set up này chắc chắn cực kỳ công phu và tốn kém + kiến thức uyên thâm. Vì vậy rất đáng để được trải nghiệm nếu bác chủ đồng ý.

14. Vanda

Vanda Advanced Member

Em dự là sắp có topic setup phòng nghe cho bộ dàn stereo để nghe được âm thanh từ phía ....... sau lưng :)) Vụ này vui đấy vì hết cỡ e cũng mới chỉ nghe được từ phía sau vai 1 chút thôi.[/quote]

E thấy có đĩa test gì đấy (của hãng XLO hay sao ấy e wen ròi) nghe các loại âm thanh chụm giữa, bên trái, phải, vòng xung quanh, không xác định hướng.... e thấy có cả sau lưng mà.
    Nhiều khi mình cứ quá đà... chứ e thấy khi thu âm người ta làm được hết mà, setup dàn nghe chỉ phần nào thể hiện nó tốt hơn. Xem phim bằng soundbar em thấy cũng có cả suround LR mà.
    E cũng nhiều khi hay tưởng tượng lắm, thế này thế kia, rồi gật gù dưng cũng có lúc giựt mình.... :lol: :lol:
    Và e té đây.

15. pktuong

pktuong Advanced Member

Cảm ơn cụ đã chỉ ra điều đó.

Cụ cứ luyện công tiếp đi ạ, bữa nào đi ngang qua núi em sẽ cố trèo lên xem cụ luyện đến đâu, cụ trang trí cho cái "cốc" của cụ ra sao để còn học hỏi. :D

P/s Khi nào bộ pre + pow mới về đến cốc thì nhớ hú em nhé. Em sẽ đu dây qua nghe ké :lol:

16. pktuong

pktuong Advanced Member

Em vừa được một cụ cao thủ gợi ý, thế là search tìm được thông tin khá thú vị về Qsound 3D tạm dịch hiệu ứng âm thanh 3 chiều.

Trong đó có đề cập đến việc tạo ra âm thanh nghe như tiếng máy bay bay qua đầu người nghe (từ trước ra sau) từ việc ứng dụng pha trong sóng âm như sau

http://www.qsound.com/technology/audio-effects.htm

Phasing

Perhaps you have noticed how the sound of a jet passing overhead slowly changes in tone, or how this change in tone can be played with if you alter the distance between your head and the ground.

The direct sound of the plane is heard in addition to a very slightly delayed version of the same sound, bouncing off the ground. Although this is similar to the creation of echoes, because the distance from the listener to the sound generator is so great, and the additional distance traveled by the sound waves to reflect off the ground and reach your ears relatively small, the result is two signals of nearly the same level that are only very slightly time-shifted relative to each other, so they perceived as a single sound rather than a sound followed by a discrete echo.

As the two sets of sound waves combine, the slight time delay results in varying degrees of phase shift such that certain frequencies are reinforced (as their wave components add together) and certain frequencies are suppressed (as their wave components tend to cancel each other). As distance changes with the position of the jet or the listener’s head, the peaks and valleys in the frequency response move through the spectrum, resulting in the characteristic gentle whooshing effect.

The phasing (a.k.a. phaser or phase shifter) effect emulates this characteristic.

Em đã từng được nghe hiệu ứng này.

Tuy nhiên nêu xét đúng theo nghĩ đen là "âm thanh bay vèo vèo cả sau lưng luôn" như cụ Linh đưa ra thì chưa thấy. Chắc ráng đi trải nghiện để biêt thêm.

P/s trên đây chỉ là phần lý luận về lý thuyết. Và không đồng nghĩa với việc không xảy ra trên thực tế.

17. chaninja

chaninja Advanced Member

Bác Linh chém gió đó bác ơi... Làm gì có chuyện 2.0 cho ra âm thanh "bay vèo vèo sau lưng" như bác ấy kể dc. Cho dù là setup như thế nào đi nữa.... Ah, còn 1 trường hợp duy nhất: chắc bộ dàn bác Linh đi nghe để loa sau lưng chăng ? hihiiii :mrgreen:

18. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Chắc là ngồi quay lưng lại phía loa thì nghe được tiếng sau lưng ngay thôi.
    Hoặc ngồi trên ghế xoay vừa nghe vừa xoay vòng vòng ấy.
    Hehehe, em đùa tí cho vui.

19. pktuong

pktuong Advanced Member

http://www.iasig.org/pubs/3dl1v1.pdf

Các bác coi trang 4 và trang 5 sẽ thấy hiệu ứng âm thanh dùng dàn 2 kênh mà nghe được âm thanh sau lưng người nghe.

20. chaninja

chaninja Advanced Member

Ơ.... Loa vi tính hả bác?
    Với lại... Em thấy nó có nói là để nghe được "3D" sound thì phải có suround...Còn không thì phải dùng soft và card có hỗ trợ phần cứng...và cũng có tí hiệu ứng gọi là thôi bác ơi :mrgreen:

21. pktuong

pktuong Advanced Member

Đồng ý với bác.

Chính vì vậy em đâu có dám trích phần nhận xét của bác Linh.

Nhưng việc 2 kênh mà làm được như vậy cũng đáng để ta quan tâm và biết có sự tồn tại của nó.

Còn nếu mà để xem phim thì cứ dàn đa kênh mà chơi cho nó Ngon - Bổ - Rẻ và hiệu ứng âm thanh cao nữa!

22. nhattruong

:D Riết tẩu nặng ( quay đầu là bờ )
    p/s: M muốn Anh lấy cọng (T) mập qua dã Sonus không??
    :lol:

23. pktuong

pktuong Advanced Member

Em chỉ sợ Chủ Nhật này sau khi bác đi nghe bộ dàn ấy về xong còn "tẩu" và "sốc" hơn nữa đó! :D

24. chaninja

chaninja Advanced Member

Cóa anh ơiiiiii :mrgreen:

25. nhattruong

:D Riết tẩu nặng ( quay đầu là bờ )
    p/s: M muốn Anh lấy cọng (T) mập qua dã Sonus không??
    :lol:[/quote]

Cóa anh ơiiiiii :mrgreen:[/quote]

:D Chạy rà dùm luôn nha, nghe xong đừng có lăn tăn em ra mua liền :lol:

Share This Page

Loading...