Dây loa Western Electric!!!

Discussion in 'Phụ kiện' started by alcapone, 10/5/09.

1. alcapone

alcapone Advanced Member

Dạo này em thấy các shop nhà mình rao bán dây loa Western Electric mà không thấy có thông tin tham khảo gì cả, lang thang trên mạng tìm đc ít thông tin về dây này post lên đây:
    Dây Western Electric có 3 loại:
    - 8GA loại to nhất (165 sợi đồng nhỏ), dùng làm dây loa rất ok.
    - 10GA loại cỡ trung bình (104 sợi đồng nhỏ), dùng làm dây loa hoặc dây dẫn trong loa cũng rất tốt.
    - 16GA loại nhỏ nhất đa phần đc dùng làm dây dẫn trong loa. (Loại này hình như các shop nhà mình có bán)
    Tìm đc ít thông tin như vậy nếu có gì sai mong các bác chỉ giáo thêm.

Tags:
  2. cafesound

cafesound Advanced Member

em chưa đếm nhưng em nghĩ loại nhà em có :)D) phải là loại to nhất, vì loại này muốn gắn jack bắp chuối toàn phải cắt 1 nửa lõi đi mới đút vừa được bác ạ.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Loại 10GA có 2 loại: xanh ghi nhạt và đỏ, chất âm 2 màu dây này gần như nhau. Loại 8GA rất to, nhưng jack gỗ của Nghệ Thính nhét vào thì vừa. Chất âm tốt bất ngờ.

Cả 8GA và 10GA đều có loại dây chấm chấm và dây đơn màu, nhưng dây đơn màu thì trên mạng bán rẻ hơn. Em không sở hữu sợi trơn nào nên không biết là nghe có kém hơn loại chấm chấm hay không.

Dây quen gọi là WE, nhưng thật ra là AIG làm cho WE.

Có người chơi kiểu cạo từng sợi dây nhỏ cho lòi đồng ra rồi gắn vào jack. Em thì để nguyên lớp áo (cadmi?) vì nghĩ bụng nhà sản xuất họ tính toán hết rồi, có khi lớp áo này dẫn điện còn tốt hơn đồng.

4. alcapone

alcapone Advanced Member

Ko biết có bác nào có 8GA ko a? Nếu được nghe thử thì tốt quá :D !

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ em có, nhưng đang gởi đi nhờ xác định cực tính và chiều dài dây tối ưu.

Nhưng sợi 10GA nghe cũng đã rất tốt rồi bác nhỉ? Em còn thấy có sợi loa hãng mà chỉ có 12gauge chứ không được 10 nữa là.

6. duy orient

duy orient Advanced Member

7. truongduy

truongduy Advanced Member

loại 8GA mua ở đâu , bao nhiêu 1 mét . xin cám ơn bác nhiều .

8. namlp70

namlp70 Advanced Member

54/36/1 đường 281 Lý thường Kiệt,P.15,q.11
    WE có rất nhiều loại nhưng trong đó tốt nhất và cũng khó mua nhất chính là loại GA12,loại này cho chất âm cực tốt,thậm chí còn tốt hơn những loại mắc tiền của 1 số hãng khác nhưng giá thì lại hiền khô :D

9. Nabanchim

Nabanchim Advanced Member

Cũng đang dùng một cặp We của Cafesound. Thật sự thất vọng trong vài ngày đầu tiên. Tuy nhiên, sau đó thì tình hình có tốt hơn. Hiện vẫn đang dùng song song với môt cặp VDH.

So với VDH, We kiểm soát tiếng tốt hơn, dải trầm nhẹ, gọn gàng hơn so với VDH, mid có gì đó biêng biếc lung linh tuy nhiên có vẻ hơi bó tiếng hơn so với VDH. VDH cho chất âm rộng rãi hơn nhưng trung trầm có hơi nhòe...

Thấy mỗi em mỗi kiểu, cũng được. Tuy nhiên We có vẻ tốt hơn về giá.

10. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Em cũng có dây bàn là đỏ , cho chơi với củ Altec 288 được vài hôm rồi cho làm dây ...... mid bass , em thấy bình thường. :( . Chết cái chữ WE làm mình hoa mắt.

11. anvn

anvn Advanced Member

Dây này em nghe 1 thời gian,chất lượng same same dây loa LInn loại 12 $/m.Theo em loại này "ăn cắp" mất 1 ít chi tiết,những gì còn lại thì cũng tương đối thanh thoát,hợp lý.

12. Hacoi

Hacoi Advanced Member

Nghe nói dây bàn là này hợp với loại loa cổ, hơn là mấy cái loa đời mới

13. hongphong

hongphong Advanced Member

Hay trong tầm tiền, nghe lâu cũng thấy ghiền :D

14. mtbc

mtbc Advanced Member

@duy orient: không phải bác ơi, dây trơn là nó tuyền đỏ hoặc tuyền đen, còn loại có chấm là khác nữa.

@avn: Dây này có nhiều loại, hình thức bên ngoài khá giống nhau. Bác dùng loại nào và so với dây nào thế ạ? Vì em nghe nó giàu nhạc tính hơn hẳn VDH hybrid nâu nâu. Nghe không gai góc, không sắc lạnh, chỉ thấy cảm giác rất dễ chịu, êm ái thôi. So với mức ~1tr bộ dây 10GA 2.5m thì vượt hẳn mong đợi (nhưng có shop bán 3tr?).

@namlp70: em không có 12GA để so. Vậy chắc tiu em rồi, vì cứ nghĩ số nhỏ lõi bự mới tốt nên mới chui lên eBay lụi hụi đấu giá mua về ... :( Thôi để so thử 8 với 10 thế nào đã.

@truongduy: lên eBay mua bác ơi, có cả núi. Em mua của lão oldwestuff.

15. cafesound

Thông tin của bác làm em tò mò quá, thú thực nhà em có loại dây này mà chính bản thân em cũng không biết nó là loại nào, bao nhiêu GA!

Hôm nay ngồi rỗi hơi em tách ra đếm... từng sợi, (một dạng hành vi giống kiểu chăn kiến =)) ), thì đúng là được tròn 165 sợi đồng nhỏ bác ạ. loại 8GA. Như vậy bác chủ có thể hỏi mượn nhiều anh em vì nhiều người đang sở hữu dây này, hoặc mời bác qua em nghe thử cho biết!

Dây này gồm 2 sợi, 1 sợi thì chỉ có màu xanh lơ lơ, sợi còn lại thì pha màu đen. Lớp ngoài cùng là vải, sau đó tới lớp teflon và cuối cùng là lõi đồng. Có lẽ để phân biệt cực âm dương + -, chứ còn trong lõi của nó thì em thấy chẳng khác gì nhau cả.

16. namlp70

namlp70 Advanced Member

54/36/1 đường 281 Lý thường Kiệt,P.15,q.11
    to Hacoi: bác nói đúng đó,dây này hợp với những dòng loa cổ hơn là những model bây giờ.

17. mtbc

mtbc Advanced Member

@cafesound: em đang dùng loại dây bác cầm, nhưng có lẽ đó là 10GA chứ không phải 8GA. Em mới mua sợi 8GA để so, nó to gấp rưỡi sợi này ạ.

Sợi này có 5 cụm nhỏ xoắn lại thành 1 cụm lớn, còn sợi 8GA sẽ có đến 2 cụm lớn và xoắn lại với nhau.

Loa của em là đời mới, vẫn hợp.

18. cafesound

thế ạ, sợi này đúng là 5 lõi xoắn vào nhau đấy bác ạ, bác chụp cái ảnh sợi 10GA cho anh em xem với, xem khác nhau thế nào.
    Tối về nhà em sẽ làm 1 pose macro đầu em nó.

19. duy orient

20. Elegant

Elegant Advanced Member

Dây này em toàn diy làm dây nguồn cho Rề, pow, đầu CD cơ đĩa than, Ti vi... :D thừa em mod dây trong thùng loa. Dây này em thấy những cặp loa vintage đắt tiền như Alteclansing A5, A7, JBL, Vitavox người ta thường dùng để chạy dây từ củ loa xuống phân tần hoặc cọc loa chắc vì nó quá tốt so với các sợi dây sản xuất bây giờ nên trước em và mấy người bạn có mua một cuộn gần 100met về em dùng bét nhè thấy hay quá các bác ạ. :lol: . NẾU mấy sợi dây loa tầm 400$ trở lại chưa chắc quật được nó đâu nên bác nào có cố mà giữ để dùng nhé.
    Rgds

21. duy orient

22. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Bác Kiên còn nhớ em không! Bác nhận xét như vậy quá chuẩn về dây WE! Tiếng dây này hơi bị bó chút, tuy nhiên nếu dùng với loa có trường âm rộng thì không vấn đề lắm! giá quá tốt!

23. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Nhất trí với bác với câu bôi đỏ trên
    :D . Thoạt nhìn giống như dây bàn ủi, không có chút cảm tình, tuy nhiên dãy trầm êm, mid dịu truyền cảm gần gũi dễ nghe, treb vừa đủ không chói, OK quá hay trong tầm tiền. Em đã thử dây WE màu đỏ loại 12 AWG với VDH 352, kết quả em VDH đi chổ khác chơi :lol: .
    Cuộn dây 8 AWG của bác mtbc đang nằm ở nhà em, để tối nay về em chụp rồi post lên nhé.

24. cafesound

Sử dụng dây WE làm cable nguồn cũng hay tuyệt các bác ạ. Tối nay em ngồi lọ mọ mod một sợi. Tuy nhiên hơi khó khăn vì lõi nó rất nhiều mà cái lỗ của ổ jack lại bé. Nếu tỉa bớt sợi đi thì phải coi chừng các sợi cắt rơi vãi sẽ làm 2 đầu + - chập vào nhau.
    Sợi cable của em đây. Đem sợi này cắm vào cdp Arcam 5 plus, tiếng nghe phê lắm :D

25. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Tối qua em đem dây ra chụp, bấm cận cảnh mãi vẫn không có được tấm hình chi tiết như các bác nên không dám post, chắc tại máy còi mà trình cũng còi nữa... :( . Tối nay cho em nó hoàn cố chủ để bác mtbc lấy máy ra tự xử, bác ấy giỏi vụ này hơn em nhiều :D

Share This Page

Loading...