Dây loa Western Electric!!!

Discussion in 'Phụ kiện' started by alcapone, 10/5/09.

1. cafesound

cafesound Advanced Member

Bác nào muốn test thử cho biết thì cứ qua em, em cho mượn :D

2. audioinme

audioinme Advanced Member

bác nào đang dùng loa vintage chắc là mua luôn ạ :D

3. mt1394

mt1394 Approved Member

dây loa này chất liệu làm bằng đồng hay đồng mạ bạc vậy bạn.

Attached Files:

4. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

Dây loa nay trước mình dùng cho cặp loa 4312 nghe cũng được lắm các bác dùng cho những bộ dàn cần trung trầm tốt.

5. 150AC tap phe lu

150AC tap phe lu Advanced Member

Dây đồng bác ạ. chính xác là ĐỒNG NGUYÊN CHẤT mạ KẼM. Em chả biết bác có đọc rì viu của các bác trong mấy trang trên đây không nữa.

6. banglv99

banglv99 Advanced Member

Em cũng đang xài em này của Dũng Audio, thấy dãy trầm mềm, sâu, nhưng chưa gọn. Dù sao cũng rất hay trong tầm giá.

7. OngIu

OngIu Advanced Member

Cá nhân em thấy dây này không hay, có lẽ không hợp với bộ nhà em. Thoạt nghe thời gian đầu thấy khá chi tiết, xong sau đó vài ngày em phải tháo ra vì nghe vocal ko đc.

8. 150AC tap phe lu

150AC tap phe lu Advanced Member

Nghe dây này với vocal vì sao không được bác ơi, cho em tí kinh nghiệm vì em đang ngâm cứu ạ.

9. dangminh

dangminh Advanced Member

Em chơi dàn cũng hơi cổ, cũng hơi bé (KEF REFERENCE MODEL TWO, POW BEL1001, DAC PS PERFECTWAVE MKII, MÁY TÍNH)
    Em ít lên diễn đàn vì toàn chơi theo tư vấn của ông anh là dân Audiophile hiện ở bên Mỹ 7năm rồi. Dàn của em dây nhợ như sau:
    -Dây nguồn cho PC, DAC: Western DIY
    -Dây nguồn cho POW: Purutech 314
    -Dây tín hiệu, Dây loa: Western DIY (dây thập niên 1950-60)
    Thực tình cái hệ thống này đáp ứng kiểu nghe của em, đi nghe nhiều dàn của anh em tiền to hơn vẫn kg thấy ăn dàn ở nhà cho dù có vài điểm mình thấy hơn dàn mình. Hỏi ông anh thì được giải thích là "dàn của mày nghe thiên về MID-BASS tình cảm ấm áp vì vậy mấy cái dây DIY Western nó hợp, mấy cái dàn đời mới cái chất nó khác cho nên kg nghe hợp là chuyện thường".
    Vì vậy em nghĩ rằng (sai mấy Bác đừng chửi): anh em nào muốn nghe chất âm ấm áp, tình cảm thì nên chơi dây Western, còn muốn nghe chi tiết, lạnh thì chắc Western kg hợp.

10. huumiu

huumiu Advanced Member

Em thấy nói dòng dây này anh Ba cũng sản xuất các bác ạ. Không biết có đúng không và phân biệt thế nào?

11. dangminh

dangminh Advanced Member

Cái hãng Western Electric bị phá sản lâu rồi Pác (kg 1994), anh Tập chắc kg dại gì làm nhái sp của hãng đã ps. Với lại cái dây loa Western Electric nhìn cái sợi li ti, đen đen xấu xí như dây đồng mục mà dùng tay xoắn chẳng bao giờ đứt thì em nghĩ chả ai giả cho nổi. Nói thực lần đầu em cầm sợi dây về nhìn cái lõi cứ tưởng dây mục nhưng kg ngờ lõi còn bền hơn dây mới, cắm vô dàn thì ... kg rút ra được...

12. huumiu

huumiu Advanced Member

Bác chắc may mắn kiếm được sợi dây cổ thực sự. Đôi dây em mua 1,2 Tr lõi gồm những sợi mạ trắng mà em đoán là kẽm,to và cứng (như kiểu dây điện loại cứng vậy). Cắm vào nghe mới đầu thấy có vẻ chi tiết, bass gọn và cứng hơn xong được 2 hôm em mới thấy mình nhầm và thay lại dây cũ vào. Bây giờ em đang muốn nhượng lại đây ạ :( . Bác nào quan tâm để em gửi hình, gửi giá.
    Có khi nó không hợp với loa nhà em bác ạ.

13. dangminh

dangminh Advanced Member

Bác huumiu có thích dây cổ thập niên 50-60 thì hô em tiếng, hồi trước Ông Anh gửi 3cặp, em dùng 1 cặp, 1 dự phòng nên dư 1. Bật mí cho Bác là Western Electric Bác đang dùng là loại dây điện hồi xưa nên bây giờ dùng cho dây điện nguồn là tuyệt cú mèo, loại dùng cho dây loa ta phải dùng loại dây nhuyễn, ruột đen thui (1 dây vải bọc bên trong gồm 3 sợi, 4 sợi hoặc 6 sợi ; 1 sợi có 6 lõi đồng màu đen li ti ). Loại này hồi trước hãng sx cho dây điện thoại nhưng mấy Bác Audiophile vô tình lượm bí kiếp dùng làm dây loa nên hầu như nó đã bị tuyệt chủng. Trên VNAV có 1 shop còn bán nhưng chiều dài 1m chỉ thích hợp làm dây tín hiệu (cũng Mid phê lòi - em cũng làm 1 cặp nghe bookseft phòng ngủ). Cặp dây loa của Bác làm dây nguồn cho CD or DAC hay tuyệt - kg thích hợp cho POW hay Ampli.

14. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Các bác cho em hỏi xxx cái , loa em độ nhạy thấp 84 Db, xài dây WE loại bao nhiêu AWG là phù hợp ạ? 2 cái này có liên quan với nhau kg ạ? Xin cám ơn các bác ạ!
    Thông số loa e như sau:

Size (h x w x d)............................63.5 x 30.5 x 30.5cm
    Weight......................................................14Kg
    Recommended amplifier power per channel
    (for 96dBA per pair at 2 metres minimum).................300W
    Recommended placement................................open stands
    Frequency response within ± 3dB (2m)..............64Hz to 20KHz*
    Low frequency rolloff (-6dB) at 1m..........................42Hz
    Voltage sensitivity
    (ref 2.83V, ie: 1 watt in 8 ohms) at 1m................84dB/W
    Approximate maximum sound level (pair at 2m)..............104dBA
    Impedance characteristic (ease of drive)....................good
    Forward response uniformity............................very good
    Typical price per pair inc VAT..............................£340
    *depends on precise mike axis

15. duocpham1987

duocpham1987 Advanced Member

Dây WE có rất nhiều loai. Màu khác nhau, nhưng tính chất như nhau. Nó là dây điện do mỹ sản xuất. Dân audio lấy nó duy dây loa, so với giá tiền thì chất lượng ăn đứt dây loa hãng. Vd 100k/1m nha mấy bác. Chứ ko so sánh dây hãng mấy nghìn obama. Dây 10GA thì phụ hợp làm dây loa

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

ăn được dây hãng tầm bn tiền bác? Nghe có vẻ hấp dẫn đây (đôi dây loa cần 4m vị chi mất có 400k thôi)

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Ăn thua là hợp dàn hay hợp tai chứ không phải hơn thua dây hãng bao nhiêu. WE có bề mặt mạ làm giảm ồn tần số cao, đồng thời cắt luôn tần số cao trong ngưỡng nghe. Dàn bị chói bỏ vô êm liền. Dàn bình thường bỏ vô nghe bị đục & bí tiếng tức khắc.

DanielTran likes this.
  18. dangminh

dangminh Advanced Member

Hồi trước có 1 lần mượn cặp dây loa Western màu xanh lục của 1 'Đại thụ' về nghe 1tuần, sau khi rút ra trả em mất ăn mất ngủ vì nó.
    Cố gắng lên ebay và các trang bán online khác săn lùng. Em xuống tay mua cả đống về (nhiều đợt khác nhau), tại vì dây giống y hệt như sợi bạn em thì không có nên em phải mua mấy cái gần giống về Thẩm du từ từ.
    KẾT QUẢ LÀ:
    - Hầu như các loại dây của WE em mua về đều cấu tạo giống nhau, đều có các lõi dây li ti lõi đồng đen thui mạ gì bên ngoài không biết, khi vặt hết lớp đồng mạ đá thì lại lòi ra lõi sợi dây vải bé tí trong cùng
    - Thi công đưa vô jack loa hơi khó khăn
    Vì rảnh rỗi và muống thử nghiệm nên em biwire, single phối kết hợp đủ kiểu và mỗi loại dây Cho tiếng khác nhau
    nhưng đều dở hơn sợi của bạn em nhiều quá.
    HÌNH CỦA CÁI MỚ EM MUA VỀ:

Attached Files:

19. dangminh

dangminh Advanced Member

Phải mất hơn 6tháng tìm mò các nơi, có 1 cơ duyên (tuyệt mật và tốn đạn) em tậu được 1 cặp dài 2.3m. Mua thêm bộ đầu bắp chuối của Furutech, mua 1 cuộn chì wbt đổ vào ngập luôn đầu jack (tại vì hàn không ăn chì). Chơi từ 2015 tới giờ luôn.
    Nói thật em chẳng biết tả sao, chỉ biết nói là GIỐNG Y NHƯ CHƠI ĐÈN VẬY (hệ thống em chơi lossless, Dac PS DSD (chơi chức năng pre của DAC), POW Spectral 180DMA)
    Đôi lúc mượn dây loa hãng khác về nghe thử thì mấy loại đời mới nghe chi tiết hơn, trong hơn xíu nhưng tuyệt đối không có dây nào giá sách từ $3000 trở xuống ăn được trung âm của sợi WE này.

Attached Files:

20. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Hôm nào tổ chức test dây DIY chắc nhiều thú vị

21. Quang Tiffany

Quang Tiffany Approved Member

Bác nào biết ở Ha Nội bán loaij dây A cho em xin số điện thoại nhé!
    Em đang muốn mua ít dây.

22. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

em cũng ra bác phúc Trắng bên chợ sắt làm 2 sợi mỗi sợi dài 10 mét vè bện lại ,bóc ra nhìn bẩn bẩn thấy ngán ngẩm, nhưng khi vào hệ thống nghe . em quả thật thấy bất ngờ , bình thường mà nhìn em tưởng dây ddienj máy bàn là cơ...

23. Danlv82

Danlv82 Approved Member

Nghe bác tả thấy hay quá :) giá cả sao hả bác?

24. quynh888

quynh888 Advanced Member

Em thấy có một số cao thủ bảo dây mạ niken nghe tiếng bí đúng không các bác

25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Share This Page

Loading...