Dây loa

Discussion in 'Phụ kiện' started by Goldmusic, 22/5/14.

1. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em đang nghiên cứu dây loa của một nhà sản xuất của Đức. Theo sách họ giới thiệu, đây là dây thuộc thế hệ 3 (nghe như Mig 35 thuộc thế hệ tiêm kích thứ 5 của máy bay Mig vậy :shock: ), là thế hệ mới nhất. Họ sử dụng công nghệ có tên gọi là: High Speed Waveguide Technology cho nhóm dây reference selection này.
    Em dốt về điện tử, đọc nghe thấy khá trừu tượng với am hiểu của mình. Các bác ai hiểu về công nghệ này cho dây loa giải thích dùm em cái ạ. Tks

Tags:
  2. hungpmu

hungpmu Advanced Member

nghe như công nghệ của inakustik

3. Goldmusic

bác có biết nguyên lí nó hoạt động thế nào không bác? tks

4. sakura

sakura Advanced Member

Chuyền dẫn thôi mà Bác có gì đâu mà thần thánh nó ghê gớm chi vậy , nhưng E dự rằng Topic này cũng sẽ bị Clock . :lol:
    Mà Bác cho E hỏi thiệt là Bác đang nghiên cứu nó để làm chi zậy ?

5. Goldmusic

Vậy hả bác? Nghe bác giải thích em thấy tự tin hơn. Định tự DIY một cặp bác ạ, nhưng chưa hiểu về công nghệ nên chưa dám làm :D .

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cách DIY dây loa khủng như thế này nè bác:
    Bác ra chợ mua ít dây đồng trục, loại dùng cho truyền hình cáp. nhé. Nếu kiếm được loại vừa có dây tim vừa có vỏ mass bằng đồng là tuyệt nhất. VD dây như hình nhé, giá 25.000đ/m
    Quấn 2 sợi đồng trục làm 1 dây.
    Ở 2 đầu cuối, đấu thế này: Vỏ mass của sợi này hàn vào dây tim của sợi kia.
    kéo ra thành 2 đầu, hàn cọc bắp chuối hoặc càng cua vào. Chọn loại xịn xịn 1 tí nhé.
    Sau đó bác lồng dây vào vỏ co nhiệt, hơ lửa cho nó bó chặt dây lại.
    Cuối cùng kiếm sợi dây xác rắn vừa kích thước, luồn vào trong ruột. Dùng ống co nhiệt bó các đầu nối lại cho nó pro.
    Tiếp tục làm với sợi còn lại.

Thế là bác có 1 cặp dây loa nhìn không khủng bố không ăn tiền. Ai đến nhà bác nhìn cặp dây ấy sẽ đều kính nể bác. Bác có nói là dây hàng hãng, mua vài triệu đồng họ cũng sẽ tin ngay. Tất nhiên là còn tùy tay nghề thủ công của bác đến mức nào nữa.

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuyên gia hàng Fake bên bển mới về đây mà!!! :lol:

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

:lol: Em chỉ tư vấn cho các bác DIY chứ em có làm hàng để bán đâu nà. ha ha ha....

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vui chút, nhưng bác làm thế " hết cửa" của bác Dũng DIY là ... Xem chừng đó nghen! :D :D

10. Goldmusic

em cảm ơn bác. bác thật khéo thay, nghe bác mô tả thấy đơn giản xong em tin chắc khi thi công sẽ không dễ chút nào. dây đồng kiếm đây ra loại chắc chắn là ofc bác nhỉ, loại không tinh khiết em sợ không hay.

11. habas

habas Advanced Member

Cách DIY dây loa khủng như thế này nè bác:
    Bác ra chợ mua ít dây đồng trục, loại dùng cho truyền hình cáp. nhé. Nếu kiếm được loại vừa có dây tim vừa có vỏ mass bằng đồng là tuyệt nhất. VD dây như hình nhé, giá 25.000đ/m
    Quấn 2 sợi đồng trục làm 1 dây.
    Ở 2 đầu cuối, đấu thế này: Vỏ mass của sợi này hàn vào dây tim của sợi kia
    kéo ra thành 2 đầu, hàn cọc bắp chuối hoặc càng cua vào. Chọn loại xịn xịn 1 tí nhé.
    Sau đó bác lồng dây vào vỏ co nhiệt, hơ lửa cho nó bó chặt dây lại.
    Cuối cùng kiếm sợi dây xác rắn vừa kích thước, luồn vào trong ruột. Dùng ống co nhiệt bó các đầu nối lại cho nó pro.
    Tiếp tục làm với sợi còn lại.

Thế là bác có 1 cặp dây loa nhìn không khủng bố không ăn tiền. Ai đến nhà bác nhìn cặp dây ấy sẽ đều kính nể bác. Bác có nói là dây hàng hãng, mua vài triệu đồng họ cũng sẽ tin ngay. Tất nhiên là còn tùy tay nghề thủ công của bác đến mức nào nữa.[/quote]

Hàng màu đỏ hơi khó hiêu? đấy bác, không khéo cháy ampli. hay là bác cho xem tí hình thì an toàn hơn.

12. Tai Nguyen

Tai Nguyen Advanced Member

Vỏ mass của sợi này hàn vào dây tim của sợi kia, Em cũng nhức đầu hoa mắt với bác luôn rồi đó :roll:

13. Goldmusic

Mới đầu đọc em cũng lăn tăn khó hiểu, xem kỹ lại thì bác ấy nói là chỉ "khủng" ở phần nhìn, còn không nói chất âm ra sao, có nghĩa là đấu vào chưa biết chừng ampli toả khói thiệt. May mà em chưa có thời gian làm :shock:

14. vinasons

vinasons Advanced Member

Thú thật với bác, em thuộc nhóm người ghét trò chơi chữ của mấy con buôn đồ audio (thường from China). Bọn này lạm dụng chữ: Audiophile, for Audio, Hiend, gold, platinum, Reference, Premium.. bọn con buôn này thường mượn địa chỉ của 1 căn apartment hoặc 1 căn hộ xóm nhà lá nào đó bên Âu, Mỹ rồi lập website rẻ tiền để PR cho những sản phẩm rất low-tech hoặc rất vớ vẩn hòng móc ví các bác đam mê Audio. Sản phẩm vớ vẩn, low-tech ra sao thì mọi người đều đã biết. Tuy nhiên với vài ba chú con buôn thì thường áp dụng chiến thuật kẻ tung người hứng nói dài, nói dai..nói mãi..riết cũng phải có người tin, giống kỹ thuật tuyên truyền vậy đó :mrgreen:
    Riêng tín hiệu Audio chạy trong dây dẫn thì quá low speed không cần dùng những từ đao to búa lớn: High speed waveguide technology. Nghe thấy ớn chè bột báng luôn.

15. quangnt

quangnt Advanced Member

dây đồng trục dùng cho truyền tín hiệu số (digital) còn tín hiệu qua dây loa là tương tự (analog). Tư véo thế, chịu bác :mrgreen:

16. sakura

sakura Advanced Member

E like Cho Bác cả ngàn lần :lol:
    Chính vì những lý do như vậy nên Người VN mình luôn tự hại nhau , lợi dụng nhau mà chẳng có tài cán gì ... và sẽ còn bị xem thường trên diện rộng , và còn lâu , còn dài đó . :mrgreen:

17. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Em nghĩ vẫn có những công ty có những công nghệ hay mà mình không có điều kiện thử hay tiếp thu mà thôi. Tuy nhiên trong cái lĩnh vực audio này thì có nhiều cái điên rồ

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Chắc chắn bác chưa bao giờ diy sợi dây loa nào, vì:
    - Đấu dây đồng trục kiểu đó nó trở thành cái antenna chứ không phải dây loa.
    - 2 dây này mà dùng co nhiệt bọc lại thì đố bác bẻ cho nó cong được đấy!
    :lol: :lol: :lol:

19. vitduc

vitduc Advanced Member

Em đồng thình với bác Zoro . Dây loa kết cấu lõi đồng trục là cách nhà sản xuất bố trí sợi trong lõi, khác với dây đồng trục cua truyền hình. Bác tư vấn vậy nếu bạn kia làm theo thật thì thiệt hại chưa biết thế nào bác ơi.

20. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Dây loa làm chưa bác ơi? Hình nhìn thế nào và tiếng ra sao rồi ạ? Hi vọng đồ nhà bác chưa tỏa khói chứ ạ?

21. Store-Audio

Store-Audio New Member

Xin ý kiến các bác, em thấy dây tín hiệu accuphase xuất hiện nhiều, nhưng dây loa accuphase rất ít thông tin, bác nào biết cho ít thông tin chia sẻ với.Cám ơn các bác

22. tina2004

tina2004 Advanced Member

đồng ý với bác ngdhieu. người viieetj nam mình cứ nghe tiếng anh thì xem là xịn , không đúng đâu, các bác muốn dây loa xịn thì mua vài lượng bạc về gia công khắc thành dây loa xịn, mà hãng thây chất lượng cũng khiếp vía nữa, nếu các bác có yêu cầu làm tui sẽ giúp, thợ bạc mà

23. My FB

My FB Advanced Member

Nhiều bác ở Chợ Lớn đã làm rồi nhưng nghe không được bác ạ :lol: :lol:

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Không đơn giản cứ mua bạc tinh khiết đưa cho thợ VN giỏi là làm được dây loa ngon đâu .

25. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Thế làm dây loa ngon (chắc nghe hay) thì phải lấy dây nào và làm như thế nào Bác, hay bỏ mớ tiền khủng mua cho chắc ăn ?

Share This Page

Loading...