Dây STUTTGART OLFLEX CLASSIC

Discussion in 'Phụ kiện' started by nhat_nam80, 23/4/12.

1. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

[quote="Mike"
    Bác cho em hỏi dây Hubbell hàng bãi kia là dây hãng Hubbell hay chỉ đầu jack thôi? Chất âm thế nào và thân dây có chữ gì kô? Made in where?[/quote]

Cái dây hubbell đấy là dây cũ, chữ nghĩa mờ nhiều nên em cũng chả đọc được, tuy nhiên nhìn bộ đầu jack thì khó có thể là hàng nhái :mrgreen: còn xịn tới đâu thì em chịu. Cắm thử nghe cũng ổn, không gây ù nhiễu vào hệ thống, dải trên và dưới vẫn đầy đủ, bass nền vững hơn Monster chút ít.

2. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Xem ra ở đây cũng có mấy cách thi công dây nối rồi. Cách đấu của bác aquasound em luận mãi mà không ra, có thể chỗ này bác muốn nói về cọc tiếp địa phải không ạ? Nếu vậy thì tương đối giống với cách của em.

Em không phải dân ngành điện nên không dám kết luận. Tham khảo theo tnt-audio, theo em hiểu thì phần giáp chống nhiễu nên tiếp địa.

Thực tế cáp Oflex Classic 100 CY có nhiều loại, loại đang đề cập đến có 4 lõi, 1 sợi mass và 3 sợi còn lại đánh số 1-3, có lẽ dùng điện 3 pha thì hợp hơn :lol: Lẽ ra sợi mass nên chập với lớp giáp chống nhiễu và cho tiếp địa, 3 sợi còn lại chia +/-. Tuy nhiên, em nghĩ với khoảng cách 1.5-2.5m thì mình lớp giáp cũng đủ đảm bảo tiếp địa, vì tiết diện cả 4 sợi bằng nhau nên em chia đôi mỗi bên +/- 2 sợi cho cân bằng.
    Có lẽ phải nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm ạ.

3. aquasound

aquasound Advanced Member

Theo quan điểm về cách đấu dây của E như sau
    Lóp dây chống nhiễu chỉ đấu 1 đầu phích dương nối liền dây tiếp địa để sử lý xung nhiễu ảnh hưởng đến dây
    dây tiếp đia lúc này có tác dụng truyền dẫn tạp nhiễu từ lọc điện xuống đất
    Vì còn laị 3 dây nên E đấu dây 1&3 vào cọc dương của phích dây 2 còn lại đấu vào coc âm

4. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Cách đấu đúng như thế này các bác ạ :

Nếu không đấu phần shield bao quanh dây vào dây mass thì chẳng còn tác dụng chống nhiễu đâu ạ !

5. khoainhac

Tôi cho rằng cả 3 cách đấu trên sẽ cho ra âm thanh khác nhau . Nếu có bác nào chịu khó thử làm cả 3 cách trên cùng một loại dây và cho biết kết quả thì hay quá !

6. nghoanglong

Em đồng ý với bác với các đấu 3 lõi + shield như trên. Trường hợp 4 lõi 1 shield em dùng luôn shield làm mass, 4 lõi em chia đôi -/+ cho nhanh :)

Về vụ 3 PA đấu dây, bác tổ chức đi, em xin phép được mang sợi của em qua test thử luôn ạ.

Attached Files:

7. khoainhac

Tôi thì trước đây cũng lọ mọ đấu đủ cách rồi ạ . Đấu theo cách của bác ở trên , với cấu hình của tôi lúc ấy thì cảm thấy bass đầy đặn , có lực song mid và treble có vẻ hơi chìm !
    Bỏ bớt một dây , đấu theo hình của tôi bên trên thì bass không lực bằng nhưng âm thanh 3 dải cân bằng hơn !
    Sau này , tôi chỉ dùng dây có 3 lõi để làm dây nguồn thấy âm thanh sạch hơn !
    Bây giờ , tôi dùng dây hãng thì...bớt nghe âm thanh.... chỉ nghe được nhạc !!! :mrgreen:

8. nghoanglong

Vậy là công phu hàm dưỡng của bác đã lên mức thượng thừa rồi :D Em vẫn còn loay hoay lắm :( .
    Căn bản một sợi dây Powerline của hãng đã méo mặt, thay đủ cho cả CDP, pre, pow, PSU thì chắc chết luôn.
    Thôi thì cứ tạm xài đồ DYI này vậy, em thử phá 1 sợi làm theo cách của bác để so sánh xem sao.

9. Pointed

Pointed Advanced Member

Em đọc giấy khai sinh của nó, đoạn tả về lớp giáp chống nhiễu thì em hiểu là: chống can nhiễu từ bên ngoài làm biến dạng tín hiệu truyền dẫn và chống cả phát xạ can nhiễu ra môi trường xung quanh
    có lẽ trường hợp của bác là do nguồn điện nhiễu nhiều sẵn rồi, dùng dây không bọc giáp thì nó còn có cơ phát tán ra nên khi dùng dây này bao nhiêu nhiễu nó dồn hết vào máy --> nhiễu tăng là phải

Chỉ là suy diễn cá nhân, mời các bác cho ý kiến thử nghiệm thực tế tiếp ạ :)

10. Pointed

Pointed Advanced Member

Hai bác cho em hỏi đấu đây hai chập 1 như các bác nói thì chơi kiểu đấu chéo nhau như thế này

hay là cứ hai sợ cạnh nhau thì chập lại như thế này ạ

Attached Files:

11. aquasound

aquasound Advanced Member

:) aquasound đã viết:
    E lại đấu dây theo cách khác
    phần đầu phích dương đấu dây mát cùng dây chống nhiễu Dây 1&3 đấu vào cọc dương Dây 2 đấu vào
    coc âm Phần phích âm E ko đấu dây chống nhiễu
    sau 1 thời gian nghe thử E thấy cách đấu này ko ổn tiếng nhạc nền nghe vẫn ồn & E đã đấu lại theo cách sau
    chỉ dùng 2 dây cho đầu âm & dương 2 dây còn lai & lớp chống nhiễu đấu vào cọc tiếp mát kết quả là tiếng nghe sạch sẽ hơn
    phần nền tĩnh hơn
    lưu ý các bác dây mới nghe tiếng cứng bass ko xuống sâu vì vậy E phải chạy rà liên tục 120h đến bây giờ nghe bass sâu & mềm hơn
    trung dẻo hơn giải cao tốt hơn
    Vài điều cảm nhận chia sẻ cùng các bác :D :D :D

12. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Bác cho em xin cái địa chỉ với ạ, cảm ơn bác nhiều!

13. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Mình đang mua loại dây này, không rõ chất âm có thay đổi gì không :D

14. Vũ Thanh Thắng

15. Vũ Thanh Thắng

Em vừa thử xong, kết luận dây nguồn khá quan trọng nếu các cụ muốn nghe tiếng Bass chắc gọn, Mid nổi và Treble bay bổng. Do trước đây em dùng dây lởm, giờ cắm dây tốt vào âm thanh thay đổi rõ rệt, nhất là Bass căng và chắc hơn trước nhiều, không có hiện tượng kéo đuôi.

16. Tran Lam

Tran Lam Advanced Member

Bác nào có dây này cần nhượng lại cho em vài m đi ạ. Em cũng đang mon men tập DIY dây nguồn.

Share This Page

Loading...