Để trở thành người nghe giỏi.

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by Wilson Fans, 24/9/07.

1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

em thấy bác Trung viết rất hay. Em nghĩ một phần do nguồn tài liệu tốt, một phần nữa do khả năng anh ngữ .Và điều quan trọng là bác đã là audiophile thực sự nên qua lý thuyết bác cảm nhận thực tế ở bộ giàn mình điều bác thấy trong lý thuyết nên bác dễ dàng diễn đạt được qua tiếng việt cho anh em dễ hiểu. Bản thân em cũng có thể dịch được tài liệu nhưng chắc chắn em post lên các bác sẽ đọc không hiểu được. Vài dòng tâm sự cùng bác Trung và anh em.

2. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đúng thế.Tôi là 1 audiophile thực thụ và rất mê đọc sách,nhất là Stereophile.Tôi có lưu trữ được khá nhiều tài liệu hay,dự định sẽ cung cấp dần cho anh em. :lol:

3. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Tự mình hiểu đã khó; truyền đạt cái hiểu của mình cho người khác hiểu lại càng khó hơn . Bác Nntrung 1958 làm được nhiều điều cho anh em trên 4rum như vậy là tốn hao công sức rất lớn ; chỉ có lòng yêu audio vô hạn mới làm được ! Muốn hiểu ta phải mưa dần thấm lâu . Dục tốc là không đạt được . Chỉ có điều cần làm ngay được là cảm ơn Bác Trung và từ từ học theo Bác ấy thôi .

4. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Qua bài post đầu tiên của bác Trung em đã thấy Sam Tellig viết sao giống bác quá xá, nhất là cái đoạn so sánh đôi loa 3 đường tiếng & 2 đường tiếng. Văn phong đậm chất Stereophile, phải nói bác dịch rất sát! Đến đoạn quote của bác Aries thì ok rồi, hihi.
    Nếu em không nhầm, trong 1 bài review của Sam Tellig về cặp Harbeth Compact 7 ES2 năm 2003, bác ý cũng có nhắc đến vấn đề này. Đại loại như việc bác lấy 2 vợ thường sẽ không gây ra nhiều phiền toái như lấy 3 vợ(2 đường tiếng & 3 đường tiếng), nhất là trong điều kiện nhà cửa chật chội, thu nhập thấp như ở Việt Nam, he he (Sam Tellig trích dẫn lời của Henry Kloss, dưng em diễn nôm ra thế cho dễ hiểu).

He he, các 2 bác nntrung1958 & bác goodman quả thật có lòng với anh em chơi audio, đọc bài dịch của các bác em thấy ngộ ra được nhiều điều. Rất mong các bác còn luôn giữ được lửa để tiếp nhiệt cho anh em như thời gian vừa qua.

Kính!

5. Wilson Fans

Tôi viết giống Sam tellig chứ k phải S.Tellig viết giống tôi đâu nhé ! giống đôi chút vì tôi là Fan của Stereophile mà.,.
    Cám ơn các bác đã động viên khen ngợi để có thêm nhiệt tình viết tiếp.,. :lol:

6. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Em cá rằng đọc xong mấy bài này các Bác sẽ hết khoái nghe nhạc, bởi vì....
    Các bác sẽ khó tậu được bộ dàn ưng ý, thiết bị lúc nào cũng phải tìm hiểu xem có phù hợp và đúng với những cái mình đã đọc không...tẩu hỏa y như bác Goodman đã nói...em chẳng dại thế đâu.
    Nếu có nhiều Fans đọc và làm theo thì sẽ có nhiều bác nghe và có ý nghĩ sắm đồ giống nhau....cảm nhận y như sau khi chúng ta xem bộ phim Thời hiên đại của C.Chaplin ý nhỉ.
    Các bác bán hàng sẽ không bán được đồ mà chuyển hẳn sang nghề tư vấn nghe nhìn...do đó sẽ có ít đồ để mua, audiophile VN sẽ chẳng có đồ để chơi

Dù sao cũng cám ơn bác T, còn Em thì chỉ nghe cho mình thôi, giá mà đọc sách mà tai nghe âm thanh lên được thì em sẽ bán hết bộ giàn của mình đi.

Chúc các bác vui vẻ để nghiên cứu tiếp.

7. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Ơn Trời: em chưa dám đọc! :lol:

8. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Tôi có đọc nhưng vẫn nghe bằng tai của mình.

9. quyetbm

quyetbm Advanced Member

trời đất bước vào thế giới rộng lớn của HI-END sao mà khó thế em đọc bài của bác trung mà cứ trừu tượng thế nào ấy. giờ em mới hiểu có lòng đam mê rồi nhưng để có cả sự cảm thụ tinh tế về âm nhạc nữa thiệt là khó ... đành bó tai .... hic

10. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái này em thấy bác cũng có lý vì Dzê em đã thấy nhiều người Audiophile hầu hết là "nghe bắng MẮT là chủ yếu chứ không phải nghe bằng TAI" vì lúc nào họ cũng đọc báo để xem đánh giá sản phẩm audio hay đĩa nhạc nào đó trước rồi theo báo đó mua dàn máy và đĩa nhạc nghe cho mình. Sau khi đem về nghe thấy không ưng ý thì đổ lỗi cho tai mình nghe chưa tới ??? Kẹt nỗi là người viết báo không biết họ lấy báo gì đọc trước để viết hay họ phải nghe rồi mới viết ??? :)

Tất nhiên không thể hoàn toàn phủ nhận sự hữu ích của kết quả báo chí hay review hay lờu nói từ 1 hay nhiều người hướng dẫn được vì có họ chúng ta mới học hỏi được thêm cái chúng ta chưa biết. "Việc học là vô bờ bến". Tuy nhiên điều quan trọng là sau khi đọc hoặc nghe hướng dẫn xong hết thì mới chỉ là cái HỌC mà chưa tới cái HÀNH. Test mù là 1 trong những phương pháp HÀNH rất hữ hiệu và xóa bỏ được tính chủ quan. Khổ là em thấy rất nhiều Audiophile lạng quạng là ở chỗ này vì em đã từng đem ampli DIY test mù và lúc nào cũng huề hoặc thắng trận so với ampli những báo Stereophile đang chấm điểm cao. Chủ nhân của ampli đang được chấm Stereophile trước khi thi có thể tuyên bố hùng hồn như thế nào nhưng đến khi bỏ nhạc không phải của họ là họ bắt đầu mất phương hướng ngay và sau khi nghe 1 chập test mù rất nhiều lúc thấy ampli DIY nghe đã hơn. Nhưng sau khi bức màn đã mở ra và đòi nghe lại thì bắt đầu đem khiếm khuyết về chất âm của đồ DIY ... rồi đến 1 lúc nào đó lại tuyên bố không bằng đồ báo Stereophile đang chấm điểm cao ??? Đây là cái vấn nạn của Audiophile rất thường gặp và đôi khi cũng là cái bảo thủ của Audiophile. Xin lỗi các Fan Audiophile.

Tiếng piano, guitar, trống, contrabass, violon .... trên đời rất nhiều hãng và cho âm thanh rất khác nhau. Và tất nhiên không có lời truyền miệng hay báo chí nào có thể diễn tả được chính xác chất âm của nó. Em là 1 người rất mê nhạc cụ cổ điển thường thích đi tới những nơi bán đàn đắt tiền để thử tứng từng tưng những cây đàn nổi tiếng nhất thế giới nhưng chỉ có thể cảm nhận cái hay của nó đến 20-30% vì hầu hết là do chính mình không biết đánh! Với nhạc cụ piano thì em có cảm nhận nhiều hơn vì em có học và biết đánh chút đỉnh ... Tuy nhiên đến khi bỏ rất nhiều nhạc cụ vô đĩa nhạc sau khi mix tùm lum và với 1 dàn máy hay loa nào đó ở nhà thì có thể diễn tả khá khác nhau lúc đó định lượng và chất rất không đơn giản tị nào và đây mới chỉ là cảm nhận cá nhân. Mà để diễn tả cái cảm nhận cá nhân này thành lời thành câu cho người khác hiểu để cảm nhận lại càng khó hơn. Sách Toán Lý Kỹ Thuật đầy rẫy ở ngoài đường giải thích định nghĩa rõ ràng thế mà có bao nhiều người hiểu hết được nó đâu hứa chi là Nghệ Thuật.

Cá nhân em khi 1 sản phẩm audio nào cho dù DIY, HIEND, LOEND ... của bất cứ hãng nào sau khi đã đạt về thông số kỹ thuật đã là đạt đến 70%. Còn 30% còn lại là do cảm nhận cá nhân. Tất nhiên ở đây không tính tới yếu tố không gian nghe vì với không gian không hợp lý ví dụ như bỏ dàn máy ở phòng bên cạnh mà nghe ở phòng khác thì dàn máy mắc nhất thế giới vẫn có thể nghe không bằng dàn máy kẹo kéo :)

Đừng sợ Test mù và đừng sợ kết quả! Kết quả giống như ý mình muốn thì quá tốt vì là món ăn tinh thần. Kết quả phũ phàng thì cũng tốt vì là món ăn vật chất là nó cho ta tiết kiệm được khá nhiều tiền mà còn làm ta vừa lòng hơn và cũng làm bà nhà vừa lòng nữa :)

11. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Cảm ơn các bài viết của bác nntrung1958 cũng như các cây bút viết về nghe nhìn khác. Có các bác cuộc chơi thêm vui.

12. chikien

chikien Advanced Member

Bên nghe thì em không biết nhiều nhưng bên nhìn em biết có nhiều bác viết bài review trên các tạp chí là theo ý của nhà sản xuất.

Em thì thấy cái sự chơi nó đơn giản như vầy:

Đã chơi là phải đạt đến độ sướng chưa sướng thì còn theo đuổi nhưng nhiều khi sướng cực đỉnh rồi mà cũng không biết (không giống cái món xxx các bác nhẩy) lại theo đuổi tiếp để tự làm khổ mình

Để đạt đến độ sướng thì phải thỏa mãn tất cả các giác quan (nghe, nhìn, sờ...) như bản thân em nhiều khi em mua đồ vì sướng mắt chứ ko phải vì nó tốt nên cũng dễ hiểu khi có người chơi hi-end bằng tai còn một số lại chơi hi-end bằng mắt và cũng không ít người chơi hi-end bằng ...tiền. Em thấy kiểu chơi nào cũng đúng cả vì mang lại cái sướng cho người chơi.

Những nhà SX chắc chắn họ quá hiểu điều này và các báo, tạp chí là công cụ để họ tác động đến tất cả các đối tượng khách hàng nên em thấy số nào cũng có những bài khoe thiết bị theo cả mấy hướng trên, người đọc thích gu nào thì sẽ chọn bài theo hướng đó để nghiền ngẫm và chơi theo.

13. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

He he, khổ thân bác Dê, vẫn cứ phải vật vã với cái sự hay dở của đồ DIY thế này à :- ) Nó hay hay nó dở thì tự nó thế, chứ mình bảo nó là thế nọ thế kia cũng đâu có được :- ) DIY hay hàng hiệu có gì quan trọng đâu, chỉ là cách chơi thôi mà bác :D

14. Wilson Fans

Cám ơn các bác đã quan tâm tới loạt bài này.Và cũng chính vì quan tâm nên mới có tranh luận sôi nổi thế này.Nhưng loạt bài này chưa kết thúc mà.Phần cuối của loạt bài này sẽ phần nào giải tỏa một số thắc mắc của các bác.Kính.,. :lol:

15. Wilson Fans

K biết người có ý kiến trên có phải là người bán máy móc k mà có vẻ bị chạm nọc thế ?Mà chỉ có những tay bán máy k đứng đắn,muốn "thuốc" những người mua thiếu hiểu biết và 1 số vị bảo thủ thì mới bài xích loạt bài này thôi.K phải tôi dịch nên tôi khen,nhưng tôi thấy nó thật bổ ích và k có bất cứ lý do gì để công kích nó cả.Vấn đề là dùng nó vào việc gì và dùng khi nào mà thôi.Đừng nhầm lẫn nghe thẩm định và nghe thưởng thức,giải trí.
    Tôi nghĩ rằng loạt bài này k ảnh hưởng tới hứng thú nghe nhạc của những ai yêu âm nhạc thực thụ.Những ai đang ở trong tình trạng mà người ta gọi là "Tẩu hỏa nhập ma" thì k đọc tẩu vẫn tẩu.còn bị tẩu đọc bài này biết đâu lại đỡ tẩu vì tẩu có định hướng chứ k tẩu lung tung nữa.Hơn nữa đâu phải tất cả những audiophile đều bị tẩu đâu.Thiếu gì những người rất am hiểu,sành sỏi trong đánh giá mà k hề bị tẩu.Mê mà thiếu hiểu biết mới bị tẩu thôi.
    Hi-end k có nghĩa là nhiều tiền.Nhiều tiền mà thiếu hiểu biết sẽ đóng "Học phí" nhiều mà vẫn k đạt mục đích do mua sắm lung tung theo kiểu tẩu.Đành rằng để có 1 bộ dàn đạt được tất cả các tiêu chuẩn trên đòi hỏi nhiều tiền bạc và công sức cũng như hiểu biết.K chơi thì k nói làm gì,nhưng nếu còn đam mê máy móc,còn có ý định mua sắm,nâng cấp tiếp thì tôi k biết là giữa mua sắm có cân nhắc,có hiểu biết và có năng lực đánh giá với mua sắm mà không biết thế nào là hay,dở thì ai sẽ đạt được mong muốn với chi phí ít hơn và ai là "dại" ???
    Còn mua giống nhau và cảm nhận giống nhau là điều k thể có-lo xa quá!
    Lo k có đồ để mua ư ? Sao ngược đời thế ? Chỉ sợ k còn tiền để mua thì đúng hơn đấy.
    Đọc sách kiểu qua loa và k thực hành thì đúng là tai k bao giờ lên thật.
    Có nghiên cứu sách vở,có thực hành thì chắc chắn tai sẽ lên. Còn nếu tai mà k lên thì thực là đáng lo ngại.Khéo phải tới phòng mạch 115 của VNAV để Bs Hookman kiểm tra xem thính lực có vấn đề gì k mà lại như vậy.,. :lol:

16. x600

x600 Advanced Member

Bác Trung chỉ là người đưa ra những tiêu chí về cách nghe, cách đánh giá khả năng trình diễn của thiết bị, em thấy là những tài liệu rất tốt cho những người mới bước vào thế giới audio. Mặc dù chỉ là ba trang giấy nhưng để có khả năng cảm nhận được thì tốn không ít thời gian đâu bác ạ mà mỗi người cũng sẽ cảm nhận theo cách riêng của họ, giống như mấy thằng bạn cùng lớp em học chung 1 thầy, chúng nó toàn làm sếp cả mà em phấn đấu mã mới lên được tổ phó tổ bảo vệ.

17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Khà khà bác lại lầm ý của Dzê em rồi :) Nếu không phải va chạm với đồ DIY thì rất nhiều chúng ta và nhiều người Audiophile mới nhận ra cái hạn chế và bảo thủ vì bệnh "nghe mắt nhiều hơn nghe tai" của nhiều người Audiophile và chính chúng ta mặc dù sau khi đã học và đọc rất nhiều mà hành thì vẫn ... tỏi. Còn nếu là đồ hiệu rồi thì trong báo nó đã review tốt rồi thì người ta mới đem về thì đâu còn truyện để bàn nữa hỉ :)

Mặc dù chỉ là cách chơi nhưng ở đây tinh thần bác Trung đã tốn công đem sức vô giúp anh em tìm hiểu và học hỏi thêm là làm cách nào để trở thành người nghe giỏi nên em mới góp thêm ý mọn của cá nhân để cho việc học và hành đi đôi với nhau cho vẹn toàn cũng như những khuyết điểm lẫn chông gai thường vấp phải mà Dzê em nhận thấy sau nhiều năm chính mình và bạn bè Audiophile đã từng gặp.

18. mai

mai Advanced Member

em vẫn đang mong được đọc tiếp các bài của bác, rất bổ ích bác à.
    Trước chỉ đơn giản là thấy thích nghe, nay chú ý đến những điều bác viết nghe càng thấy hay hơn.

Học giống nhau mà thành những con người có suy nghĩ và hành động giống nhau thì chắc phải xóa ngay giáo dục phổ thông

19. Wilson Fans

Trình tự nghe thẩm định

Critical listening setup procedures - Các bước nghe thẩm định
    Hãy nhìn vào trình tự phải thực hiện để có được những đánh giá có giá trị.Trình tự này xuyên suốt quá trình giúp ta tin chắc rằng những ấn tượng cùa chúng ta khi nghe là có giá trị.Rất dễ bị đánh lừa nếu ta k có những thận trọng nhất định.Những kỹ thuật mô tả dưới đây là nền tảng giúp ta có được những đánh giá đúng mực.Ngay cả tôi cũng k thể có được những nhận định đúng về các sản phẩm nếu k có những chỗ dựa an toàn nữa là các bạn.Tuân thao trình tự có kiểm soát này,chúng ta có thể tránh được những ý kiến bên ngoài làm ảnh hưởng tới việc nhận ra sự khác biệt thực sự giữa 2 sản phẩm.Việc loại bỏ những biến số có thể làm sai lệch ấn tượng nghe cho phép chúng ta tự tin hơn rằng những khác biệt mà chúng ta nghe thấy giữa các sản phẩm là thực chứ k phải do thực hiện việc nghe k đúng.Nếu tuân theo trình tự và nghe thấy những khác biệt thì các bạn có thể tin tưởng vào ấn tượng của mình.
    Khi các bạn tiến hành nghe,hãy để tâm trí của mình vào 1 danh sách trống.Quên đi tên tuổi,nhãn hiệu của các sản phấm mà ta sắp nghe,danh tiếng của chúng về những đặc tính nào đó,giá cả của sản phầm,và sản phẩm nào bạn có thể k ưa nếu bạn thích sản phẩm A tốt hơn sản phẩm B.Hãy tin những gì mà tại bạn nới với bạn.
    Nếu ấn tượng của bạn trùng với những thành kiến về chất lượng âm của 1 sản phẩm,hãy kiểm tra lại ảnh hưởng .Nhưng nếu bạn thấy là ấn tượng nghe trái với thành kiến của mình trước đây,bạn đã cải thiện năng lực nghe mà không bị ảnh hưởng bởi những ý kiến ngoài lề.Loại bỏ được các ảnh hưởng là bên lề là nền tảng để đạt được những đánh giá chính xác về các sản phẩm, chất lượng của máy móc.quy định đầu tiên trên của nghe thẩm định là:mỗi lần chỉ 1 thay đổi được phép thay đổi.Nếu so sánh pream hãy sử dụng cùng bộ nguồn,dây tín hiệu,lọc điện,poweramp,dây loa,băng đĩa và phòng nghe.Rõ ràng là không thể so sánh những sản phẩm ở các cửa hàng khác nhau,với những dàn máy khác nhau.Vì vậy chỉ thay đổi 1 thiết bị trong 1 lần nghe là 1 đòi hỏi bắt buộc để có được những ý kiến có giá trị.Đây là lý do tại sao tôi cố gắng mang những máy móc cần so sánh về nhà để nghe trong dịp weekend.Như thế bạn không chỉ đánh giá được chúng ở cùng 1 điều kiện mà còn nghe thấy chúng ảnh hưởng ra sao với những thiết bị còn lại trong dàn máy của bạn.
    Thay đổi 1 thiết bị trong mỗi lần nghe là điều thiết yếu. Những khác biệt lớn(ví dụ 2 cặp loa khác nhau)thường che khuất những khác biệt nhỏ.Bạn không thể phân tách những gì mà 1 thiết bị mới tạo ra từ những gì mà thiết bị mới khác tạo ra.Có những người ngay lần đầu nge 1 dàn máy lạ mà đã phát biểu rằng d6y loa tốt(hoặc xấu).Điều đó thật lố bịch và nực cười.Bạn không thể tách riêng những gì mà dây loa đã làm trong khung cảnh của dân máy hoàn toàn xa lạ.
    Quy luật thứ 2 là cân bằng âm lượng giữa những thiết bị định nghe.Cân bằng âm lượng đảm bảo rằng cả 2 sản phẩm tạo ra cùng 1 âm lượng ở loa.Nếu bạn so sánh 2 DAC,cân bằng âm lượng ra của chúng trong khoảng 0.2 dB.Tốt nhất là chỉ lệch nhau là 0.1 dB.Cân bằng âm lượng phải trở nên 1 phần thống nhất của quá trình nghe thẩm định.Để làm việc này tất cả chỉ cần 1 đồng hồVolt rẻ tiền,1 tín hiẹu test(như-20AB -1kHZ trong đĩa Stereophile test CD)và vài phút thực hiện.Bạn sẽ được tưởng thưởng xứng đáng khi dành ra vài phút để cân bằng âm lượng bằng những đánh giá chính xác hơn về những sản phẩm.
    Cân bằng âm lượng là điều cốt yếu vì chỉ cần 1 sự khác biệt nhỏ về âm lượng giữa 2 sản phẩm cũng sẽ khiến bạn đánh giá sai.Nhạy cảm của tai ta với tiếng base và trebce tăng lên không đồng bộ theo âm lượng.Chúng ta nghe thấy nhiều tiếng bass và tiếng treble hơn khi tiếng nhạc mở lớn.Nếu bật nghe sản phẩm A lớn hơn sản phẩm B,sản phẩm A có thể nghe sáng hơn,chi tiết hơn,dynamic hơn và nhiều bass hơn.Nếu sản phẩm A có tiếng treble soft,thiếu chi tiết và tiếng bass mỏng,thì có thể bạn cũng k nhận ra nếu như k cân bằng âm lượng thật chính xác.Nếu bạn "có thể' nhận ra đặc tính của sản phẩm A với âm lượng không tương xứng thì mức độ treblec mềm,thiếu chi tiết,kém dynamic và bass mỏng cũng sẽ khó đo lường hơn. Với âm lượng tương xứng,bạn sẽ thấy chính xác những đặc tính này thể hiện ở mức độ nào ở thiết bị mà bạn đánh giá.Bạn sẽ quên đi việc phải cố gắng bù nhẩm trong đầu sự khác biệt âm lượng và tập trung vào việc nhận định tính chất của những khác biệt.
    Với cùng 1 dàn máy và âm lượng tương xứng,bạn sẵng sàng so sánh các sản phẩm.Phương pháp so sánh điển hình gọi là A/B,trong đó bạn sẽ nghe sản phẩm A,rồi lập tức nghe sang sản phẩm B với cùng bản nhạc.1 vấn đề với phương pháp nghe A/B này gọi là nghịch lý A/A.Đó là hiện tượng khi nghe 2 sự tái hiện giống nhau chúng ta có xu hướng nghe thấy những khác biệt giữa chúng.Nghịch lý A/A xảy ra là do âm nhạc có ý nghĩa.Chúng ta cảm nhận nó và đáp ứng với nó hơi khác nhau qua mỗi lần nghe.Hơn nữa nếu bản nhạc xa lạ,lần nghe thứ 2 sẽ cho ta nghe thấy nhiều chi tiết hơn.những yếu tố này kết hợp với nhau đánh lừa chúng ta như nghe thấy những khác biệt mà nó thực sự ra không có.
    May mắn là vượt qua nghịch lý A/A k khó.Khi so sánh các sản phẩm hãy nghe A rồi B rồi nghe lại A.Sự khác biệt mà bạn nghe thấy giữa A và B thường được củng cố khi nghe lại A.Sau khi chọn bản nhạc khác để so sánh tuân theo thứ tự B/A/B.kỹ thuật nghe 3 lần(hoặc 5,A/B/A/B/A)sẽ xác nhận hay bác bỏ ấn tượng ban đầu.Thông thường,1 đặc tính nghe thấy lúc đầu sẽ trở nên rõ ràng hơn sau khi nghe nó lần thứ 2.
    Lựa chọn băng đĩa đúng cũng quan trọng để khám phá toàn bộ những những đặc tính của 1 sản phẩm.Nếu băng đĩa k chứa đựng những thông tin nào đó,bạn sẽ k thể biết sản phẩm sẽ tái tạo những thông tin đó tới đâu.Ví dụ,nếu ta so sánh 2 power amps mà chỉ sử dụng những bản nhạc Pop thu trong các studio,chúng ta sẽ k bao giờ biết được những Amply này thể hiện Soundstage và những thông điệp về không gian khác tốt thế nào.Tương tự,nếu ta k nghe gì khác ngoài nhạc thính phòng khi đánh giá loa thì ta k thể biết loa cho tiếng Bass dynamic,căng và có nhịp điệu mạnh mẽ tới đâu.Sử dụng những băng đĩa quen thuôc để đánh giá các sản phẩm,với mỗi bản nhạc mang vài đặc tính âm thanh nhất định sẽ cho bạn biết được đặc tính của sản phẩm ra sao.xin nhắc lại đây là nghe thẩm định chứ k phải là nghe giải trí.
    Những đĩa sử dụng nên bao gồm: nhạc giao hưởng,nhạc thính phòng,nhạc hòa tấu có đồng ca,solo piano,giọng ca pop,nhạc rock,nhạc blue,hay những nhạc khác có bass điện tử và trống mạnh,nhạc jazz với contrebass và những nhạc khác có tiếng symbals.Nhạc jazz và hòa tấu phải là những nhạc được thu với micro bố trí tự nhiên để thâu tóm được những khía cạnh tinh tế nguyên thủy của bản nhạc và nhà hát.Những đĩa audiophile thường mô tả cả về cách thu ra sao,thậm chí còn cho biết cả sơ đồ nhà hát và cách bốtri micro ra sao.Ta phải hiểu tường tận những ba7ng đĩa này.Nghe cùng 1 đĩa nhạc trên những dàn máy khác nhau,bạn có thể nhanh chóng xác định đặc tính của 1 sản phẩm.
    Một yếu tố nữa có thể có thể dẫn chúng ta đi lạc đường khi nghe thẩm định là absolute polarity.Trong khi so sánh,nếu 1 sản phẩm đảo ngược absolute polarity còn cái kia thì k ,bạn có thể nhận định sai hay ít nhất cũng lẫn lộn cái nào tốt hơn.Nhiều hướng dẫn sử dụng sẽ cho ta biết có hay k đảo absolute polarity..Những bài test sản phẩm của Stereophile luôn đề cập tới vấn đề này.
    Nếu sản phẩm A k đảo ngược và sản phẩm B thì đảo ngược ,hãy đảo ngược dây loa trên cả 2 loa(dây đỏ đấu vào cọc đen,dây đen đấu vào cọc đỏ)khi nghe sản phẩm B.Nếu pream có công tắc chuyển đổi polarity thì bạn chỉ cần bật công tắc này thay vì đảo dây loa.May thay,rất ít sản phẩm đảo ngược polarity.
    Cũng dễ bị nhầm lẫn bởi những dàn máy bị colered.Nếu bạn có cặp loa Bright,forward,và hơi rough ở tiếng treblec,bạn so sánh DAC để quyết định xem mua cái nào.Trên dàn máy của bạn DAC A cho tiếng trecble Bright & forward.Còn DAC B có tiếng Treble êm dịu hơn và nhiều nhạc tính hơn.Phải chăng DAC B nhiều nhạc tính hơn?Không hẳn vậy.Có khả năng nó có Coloralon -Treble quá mềm_nó bổ khuyết cho tiếng treble bị bright của loa. Những lỗi có đi có lại(bổ khuyết cho nhau)thường sẽ tạo ra 1 kết quả nhạc tính và k có lý do gì để k mua DAC B nếu bạn có ý định giữ lại cặp loa.Nhưng đừng sai lầm khi cho rằng DAC B tốt hơn.Thực tế,DAC A có khả năng trung thực hơn và sẽ là lựa chọn tốt hơn cho những loa êm dịu hơn.Mặc dù không thành văn nhưng chọn lựa 1 sản phẩm dựa trên việc nó sủa chữa những lỗi trong dàn máy ra sao là có giá trị nếu kết quả cuối cùng là nhiều nhạc tính hơn.Hãy ghi nhận tình huống này khi nó xảy ra.
    Single-prerentatron listenning-Đó là tất cả những gì về sản phẩm
    Lỗi nghe phân tách đã mô tả ở trên sẽ khám phá những đặc tính âm thanh đặc biệt trong mối quan hệ lẫn nhau.CDT A có luồng bass sâu hơn,treble êm dịu hơn Soundstage sâu hơn,trong khi đó CDT B có nhiều chi tiết đáp ứng nhanh hơn và soundstage rõ nét hơn.Kiểu nghe phân tích ngày cho chúng biết nhiều về ưu điểm và khuyết điểm của sản phẩm,nhưng k phải là tất cả.Cái thiếu của kiểu nghe này là ta không biết từng sản phẩm cho ta cảm thấy thế nào khi nghe nhạc.Đầu óc các bạn có băn khoăn suy nghĩ mình sẽ làm gì tiếp không ,hay là bạn ngồi yên ở trên ghế, thưởng thức hết đoạn nhạc này ớti đoạn nhạc ?.
    Sự khác biệt về khả năng thể hiện âm nhạc theo cách lôi cuốn ta tiếp tuc nghe như vậy gọi là nhạc tính và lôi cuốn.Nhạc tính và lôi cuốn hiếm khi thể hiện trong nghe A/B và không thể mô tả bằng những thuật ngữ âm thanh đặc biệt.Thay vào đó,đặc tính cơ bản của sản phẩm về khả năng thỏa mãn âm nhạc lâu bền chỉ bôc lộ ra khi nghe thuởng thức thuần túy-không cân bằng âm lượng,không chọn đĩa do đặc tính âm thanh thay vì chất luợng âm nhạc,và đừng suy nghĩ tớí việc phân tích âm thanh.Chia cắt âm thanh làm tiêu tan cảm nhận về ý nghĩa âm nhạc.
    Đây là lý do tại sao nghe thẩm định phải bao gồm không chỉ so sánh A/B/A mà còn cả cái mà ta gọi là nghe Single presontation, và chỉ nghe để thưởng thức.Single presentation là nghe 1 sản phẩm với sự đánh giá trong 1 thời gian dài nhiều ngày hay nhiều tuần hơn là vài giờ với đôi tai không quan tâm tới việc sản phẩm ảnh hưởng ra sao tơí âm nhạc.Hãy nghe với niềm đam mê âm nhạc thật sự không suy nghĩ gì về âm thanh mà chỉ âm nhạc mà thôi.Nếu sau 1 quá trình nghe dài,bạn vẫn cảm thấy vui vẻ và lôi cuốn,bạn có thể vững tin vào khả năng của sản phẩm trong việc truyền tải cảm xúc và ý nghĩa âm nhạc.Thực tế đây là dấu hiệu quan trọng nhất về chất lượng 1 sản phẩm.Có 1 mối tưong quan chung giữa chất lượng âm thanh thể hiện khi nghe thẩm định và nhạc tính của nó được khám phá khi nghe thưởng thức đơn thuần.Những lỗi âm thanh đặc biệt-grainy treble,hard texture,flat soundstage-thuờng làm ta bị phân tâm khỏi âm nhạc do ngăn cản sự lôi cuốn sâu đậm của âm nhạc đối với chúng ta..
    Âm thanh càng ít giả tạo,cường điệu hoặc gây khó chịu cho ta thì ta càng dễ quên đi máy móc và sẽ chỉ nghe thấy âm nhạc.Hơn nữa,làm cho máy móc biến mất là mục tiêu của hi-end audio.
    Như vậy nghe đámh giá của các bạn phải bao gồm sự pha trộn của phép so sánh A/B/A với nghe đơn thuần(với 1 tai chú ý tới những âm thanh đặc biệt) và nghe hoàn toàn giải trí.
    Dưới đây tôi tóm lược trình tự nghe thẩm định,ngõ hầu cung cấp cho các bạn những thông tinhữu ích,có giá trị về những sản phẩm được đánh giá:
    1-Dùng cùng 1 dàn máy để đánh giá.
    2-Chỉ thay 1 sản phẩm trong mỗi lần nghe thẩm định.
    3-Cân bằng âm lượng giữa các sản phẩm định so sánh.
    4-Hãy nghe theo thứ tự A/B/A,K chỉ A/B
    5-Sử dụng những băng đĩa quen thuộc.
    6-Dùng những băng đĩa thể hiện những đặc tính âm thanh đặc biệt.
    Nghe 1 sản thẩm theo kiểu thưởng thức trong 1 thời gian dài.
    Tôi có tuân thủ tất cả các bước trên đây mỗi khi nghe thẩm định hay k ?
    Câu trả lời là k. Nhưng tôi sẽ k thể có được những ý kiến chắc chắn,trừ khi tôi thực hiện đầy đủ.Nếu các bạn nghe để quyết định chọn mua máy móc,hãy tuân thủ nghiêm ngặt những bước trên.,. :lol:

20. thapend

thapend Advanced Member

Thấy hết nhưng chưa chắc đọc được hết, đọc được hết rồi chưa chắc hiểu được, hiểu được rồi chưa chắc hiểu được hết, hiểu được hết chưa chắc làm theo được, làm theo được chưa chắc theo được hêt, theo được hết rồi chưa chắc sướng...Tới đây rồi còn nhiều cái chưa chắc lắm nhưng có một điều em CHẮC CHẮN luôn : HẾT TIỀN!!!
    Em spam 1 tí cho phây phả để lấy sức đọc tiếp. Các audiophile thông cổm nhé!!!

21. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

:arrow: Hay wá :!: Hosp. lại chuẩn bị đón thêm 1 bịn nhưn :shock: mới roài :lol:

22. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Hình như bác nntrung1958 đã rao bán bộ dàn hiện thời, chắc sắp tới bác ấy tiến đến đỉnh cao của Hi-end.

23. anvn

anvn Advanced Member

NGhe giỏi?Cũng tốt thôi.
    Nhưng nghe giỏi bao nhiêu,bộ giàn càng phải xịn bấy nhiêu,giàn càng xịn,xiền càng nhiều,càng nhiều xiền,ngân sách càng hao,càng hao càng phải cày nhiều,càng cày nhiều,càng mệt mỏi...
    Em thực sự chả muốn thành người nghe giỏi tý nào(may thay,đến giờ đúng là như vậy).Em nhớ lại "cái thuở ban đầu lưu luyến ấy..."sang nhà anh bạn bị thuốc bởi cái bộ gồm CD 95,ampli đèn,loa B&W805 với cái đĩa nhạc vàng Chế Linh..."mười năm ko gặp tưởng tình đã cũ..ũ..."chậm rãi từng câu như rót vào tai,phê ơi là phê,bây giờ chỉ mong có lần tìm lại cái cảm giác đó mà ko có được.
    Vậy nên,cứ nghe sướng là được rồi,chả cần phải phân tích,cân đong làm gì.Thóc đến đâu,chơi tới đó,thích nhạc jì,nghe nhạc đó,đừng đua đòi nghe giao hưởng,thính phòng hay bác học làm quái gì nếu ko thích,khổ thân ra.
    Thôi,em về nghe Xẩm xoan trên Radio đây,kẻo hết giờ.

24. Wilson Fans

Thật phi thường.Xin chúc mừng ! :lol:

25. Nacon

Nacon Advanced Member

Thảo nào bác manh chăm đổi đồ gấu quá! :) :)

Share This Page

Loading...