Để trở thành người nghe giỏi.

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by Wilson Fans, 24/9/07.

1. anvn

anvn Advanced Member

???Là saoooo?

2. Masterlazy

Masterlazy Advanced Member

l@anvn: là ý tưởng phi thường, mà hành động bình thường thì bác là thiên tài.
    Còn ý tưởng phi thường mà hành động cũng phi thường nốt thì lên nóc tủ sớm. :) :)

Mấy bài này hay quá, các bác kêu còn tiếp thì post nốt cho em đọc với. thanks thanks :D

3. audiofan76

audiofan76 Approved Member

:lol: :lol: :lol:

4. tongvan

tongvan Approved Member

Cám ơn nmtrung1958 rất nhiều. Mong loạt bài tiếp của bác.

5. NAM ANH

NAM ANH Approved Member

Hưởng thụ Âm nhạc là một nghệ thuật và sở thích khác nhau.. chúng ta thưởng thức những món ăn ngon, những cuốn truyện hay không có nghĩa là chúng ta phải trở thành đầy bếp hay nhà văn

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Hay!

Nhưng bên cạnh đó người quen ăn ngon cũng được thiên hạ gọi là người sành ăn đấy bác ạ

7. caithang

caithang Advanced Member

Và đã có những cuốn sách dạy nấu ăn, dạy bình giảng văn học thì tiếp nối là topic "Để trở thành người nghe giỏi" chứ sao

8. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Hôm nay mới vào đọc thấy bài của bác Trung quá hay .. em cop về roài để ngâm cứu từ từ ... Bác còn không đưa lên đây tiếp cho ae học hỏi đi ạ .

9. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Cảm ơn bác Trung nhiều nhiều !
    Bác tiếp tục viết cho a-e học hỏi ạ.

Chúng ta không nấu nhưng vẫn ăn ;-) , nên những người nấu cho ta ăn là những người cần đọc sách để học hỏi, cho nên phải có những người đi trước nhiều kinh nghiệm viết sách truyền cho người đi sau.

10. sykes

sykes Advanced Member

Em thì đơn giản lắm, chẳng cần "giỏi", em chỉ mong sao niềm yêu thích âm nhạc của mình ngày càng đậm đà thêm thôi ạ!

11. HoangThuyLinh

HoangThuyLinh Advanced Member

Bác này thâm
    Vậy phải có topic dạy phối ghép chứ sao lại dạy nghe hả bác

12. fatman

fatman Advanced Member

Nếu trở thành người nghe giỏi thì niềm yêu thích âm nhạc của bác sẽ tăng nhanh và đậm đà gấp đôi :D

13. caithang

caithang Advanced Member

Ui ui, trong audio hay hơn 1 téo thôi đã gấp đôi tiền rồi, tăng nhanh và đạm đà gấp đôi thì phá sản bác ơi :)

14. fatman

fatman Advanced Member

Đã dính vào thì khó cai lắm bác ạ, chỉ càng ngày càng nặng thôi, cai được thì trước sau rồi cũng tái nghiện, khi đó còn nặng hơn ấy chứ :D
    Phá sản làm sao được ? nó chỉ chuyển đổi từ dạng này sang dạng khác thôi :D

15. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Re:

Ý kiến này k có gì sai cả.Tuy nhiên,ngay ở phần mở đầu tôi đã nhấn mạnh,loạt bài "Để trở thành người nghe giỏi" k nhằm phục vụ trực tiếp cho việc hưởng thụ âm nhạc,nó chỉ giúp ta có cơ sở để đánh giá cái hay,dở của 1 thiết bị âm thanh hay 1 dàn máy,từ đó giúp ta dễ dàng hơn trong việc lựa chọn,xây dựng cho mình 1 dàn máy ưng ý và bớt được thời gian,tốn kém tiền bạc k đáng có.Lối nghe thẩm định này k những k dùng mà còn phải quên đi khi chúng ta thưởng thức âm nhạc,nghe thư giãn. Với đa số mọi người thì phân biệt âm thanh này hay,âm thanh kia dở thì k khó,nhưng chỉ ra những chi tiết,đặc điểm,nguyên nhân tại sao nó lại hay hoặc dở thì k phải ai cũng làm được.Nghe thẩm định là 1 kỹ năng cũng như bao kỹ năng khác,đòi hỏi phải học,phải hành mới có được.
    Những người thực sự chỉ say mê âm nhạc,k phải âm thanh thì k quan tâm tới máy móc,thiết bị.Vói họ,1 bản nhạc hay phát ra từ máy cassette cũng vẫn hay,cũng vẫn làm họ rung động,k nhất thiết phải nghe bằng những dàn máy tối tân. Nhưng thử hỏi có mấy người trong số thành viên của VNAV là những người say mê âm nhạc đơn thuần hay đa số là "Audiophile"-Những người k chỉ mê âm nhạc mà còn coi trọng cả chất lượng âm thanh của bản nhạc,say mê máy móc,thiết bị ?????
    Tóm lại,đừng lầm lẫn nghe thẩm định với nghe thưởng thức âm nhạc để rồi đả phá nó.Nó k dính dáng gì tới lối hưởng thụ hay sở thích riêng của cá nhân ai cả ! :lol:

16. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Re:

Theo em thì nó chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác thui :lol:
    Âm thanh bản thân nó ko có giới hạn nên khi trở thành người nghe thẩm âm gọi là kha khá chắc cũng rất tốn xiềng....vì em bít thế nên chỉ nâng cấp cái mà em thấy dở chứ ko dám nâng cấp cái mà em thấy hay!!! Khi em theo hướng này thì ko bị nhảy lung tung mà vô tư đi nghe dc mấy dàn máy mắc hơn cái ở nhà nhìu mà vẫn ko bị tẩu hỏa nhập ma khi về nhà :mrgreen:

17. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Re: Re:

Theo em câu "người nghe giỏi" cũng đã đề cập đến thiết bị nghe là chính mất rồi và như thế để nghe dc bản nhạc hay cần nhiều thứ và cũng khác với việc bị chi phối bởi giá của thiết bị nhìu hơn là nghe âm thanh thật sự của nó phát ra.
    lấy ví dụ hiện nay đang có những phong trào em tạm gọi là nghe nhạc kiểu "lười biếng" ở mấy quán cafe, dàn máy cũng goi là nghe ko đến nỗi nào ấy thế mà cứ chơi 1 lèo mp3 đủ thứ hằm bà lằng từ 96khz đến 192 khz thật ko thể nghe dc nó hát cái gì, cứ éo... éo làm sao nghe, nó thua xa một cuốn băng cassette dc thâu chất lượng tốt nghe từ một cái máy cassette bình thường....Đúng là nếu có điều kiện nghe nhìu thì có dc nhiều kinh nghiệm để sắm cái dàn cho mình thưởng thức là ok, âm thanh bản thân nó đến lỗ tai mỗi người cảm nhận mỗi khác nên em quán triệt câu nói " thấy hay là được " - bởi vậy hãy đơn giản hóa việc nghe nhạc đến mức tối đa để nghe ra dc nó hay dở chỗ nào thì sẽ trở thành 1 người nghe giỏi thui :p

18. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Re: Re:

. Với đa số mọi người thì phân biệt âm thanh này hay,âm thanh kia dở thì k khó,nhưng chỉ ra những chi tiết,đặc điểm,nguyên nhân tại sao nó lại hay hoặc dở thì k phải ai cũng làm được.Nghe thẩm định là 1 kỹ năng cũng như bao kỹ năng khác,đòi hỏi phải học,phải hành mới có được.
    Tôi hoàn toàn nhất trí với bác vì tôi cũng là người như vậy .tôi cũng rất muốn HỌC với HÀNH để đỡ phải đóng học phí khi nâng cấp và đặc biệt là chỉ ra được cái hay cái dở mỗi khi đi nghe nhạc cùng ae .Vì vậy một lần nữa xin cảm ơn bác !!!

19. socnau

socnau Advanced Member

Theo em thì để trở thành 1 người nghe giỏi thì phải đi nghe nhạc sống nhiều. :D

20. gacon

gacon Advanced Member

dù j thì em cũng ủng hộ bác chủ topic
    chỉ tấm lòng thôi cũng đáng học hỏi :D
    em vẫn đang đọc các bài của bác .

21. Quang-nguyen

Quang-nguyen Advanced Member

Hôm nay rảnh mới có dịp đọc lại bài viết của anh Trung, thật là hay.
    Cám ơn A Trung đả dành chút thời gian dịch cho AE đọc, mong Anh tiếp tục có nhiều bài viết hay và đáng nhớ.

Share This Page

Loading...