Death of Zen - A true ClassA amplifier

Discussion in 'Bán dẫn' started by bananatuan, 3/2/06.

1. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

vâng , e đang dùng 2 loa 4omh . COn R này có cần loai tốt kô bác , em tìm mãi 1 đôi 0R1 5W mà kô thấy , có 1 đôi 0,22r của bác tuấn chuối thì đang dùng để kiểm tra I cho mạch ,
    Thân

2. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Dùng trở sứ bác ạ Trở này nhiều lắm mấy ngàn 1 bịch 10 con hoạc trở sứ sịn tháo máy mua 10 ngàn bác dùng cũng mệt đấy

3. havinhthuy

0R1 cũng có hả bác , để hôm nay ra chợ giòi làm 1 gói về dùng vậy

4. tungbc

tungbc Advanced Member

chất âm của em này ra sao các bác.revew để anh em thao khảo tí.nhìn bác làm là em máu lên òi....!!!!

5. havinhthuy

con này trung và trầm thì thôi rồi , hay tuyệt , dải cai cũng tốt lắm . Bị mỗi cái là phải dùng tản nhiệt thật to thì mới mong ổn định dòng cho em nó , kô đòng biến thiên theo nhiệt độ , hai sò lém bác à

6. anhhp2005

anhhp2005 Approved Member

Em đang dựng thử mạch doz, có gì trục trặc các bác tư vấn cho em nhé.
    Mô hình của em đang thi công đây ạ:

7. havinhthuy

bác cứ làm đi , ko uổng công đâu. COn này đc đánh giá chất âm khá hay , thuộc loại "gấu" đó :D , nhưng bác nhớ làm mát cho em nó tốt vào nhé. chơi sò sịn cho tốt , loại đêu die liên tục bác ạ.Có gì khó khăn cứ kêu lên. Trên này có nhiều cao thủ lém.
    Thân

8. minhtriet

minhtriet Advanced Member

9. havinhthuy

mạch này làm ít LK , nhưng đúng là cần nhất là con tụ xuất âm , con này cần chất lượng cao thì mới hay , và cũng như bác minhtriet nói , cần mắc thêm tụ polypropylen// với tụ hóa để cải thiện giải cao
    thân
    PS: nếu cần xuất thì mình có thể tặng 1 đôi ( cái này bác tuanbanana tặng mình, cũng dùng cho mạch này ) tụ blackgate

10. anhhp2005

Cảm ơn các bác đã quan tâm đến dự án của em.

Em đã ráp xong và chạy thử một vế bên trái. Đã kêu nhưng bị ù (đứng cách loa 1 m vẫn nghe thấy tiếng ù nhỏ) . Âm thanh hơi bị tối và yếu.

Vì sao bị ù hả các bác ?

Em dùng đôi loa búc seo 4 ohm của Đức, độ nhạy 87 db. Em nghĩ với công suất mạch này kéo đôi loa độ nhạy thấp thì bị yếu phải không ạ ?

Đêm qua em suy nghĩ mất cả ngủ. :D :D :D

11. havinhthuy

em cũng đánh với đồi RFT của Gre ( độ nhạy chắc cũng kô cao :D ) , em thấy cũng dc mà . Mạch này em lắp với boad đa năng nhưng cũng kô bị ù bác a , bác kiểm tra lại coi có lỗi chỗ nào kô ( lk bác dùng là LK thế nào ). vặn nhỏ có ù kô bác .
    thân

12. anhhp2005

Hôm qua em bung toàn bộ dây dẫn, dỡ bỏ các trạm nối màu xanh và hàn trực tiếp dây dẫn lên bo đồng. Chạy lại dây mát cho tụ về hết 1 điểm. Em tăng áp lên 38v, 2A. Kết quả thật bất ngờ, tiếng ù giảm đáng kể, âm thanh nghe hay và rất chi tiết. Đặc biệt là trung trầm.

Tuy nhiên vẫn còn 1 chút tiếng ù, ghé sát tai vào loa khi tạm dừng để chuyển bài vẫn nghe thấy được, Em đoán tiếng ù này là do phần nguồn lọc nhiễu chưa tốt. Lại thêm biến áp nguồn em tự quấn chưa ngâm véc ni nên hơi bị rung.

Máy cái quạt làm mát rất hiệu quả, tản nhiệt chỉ âm ấm. Đúng như bác minhtriet nói, nó rất ồn. Em khắc phục bằng cách chỉ cho chạy ở điện áp 6v, tiếng ồn giảm xuống còn một nửa, không ảnh hưởng nhiều.

Các linh kiện trên bo mạch em dùng phần nhiều là loại tốt. Tụ xuất của của Philip. Sò công suất của Nhật. Riêng tụ lọc nguồn em chưa dám mua loại tốt (khá mắc tiền) vì trước khi làm vẫn lăn tăn không biết có thành công hay không. Nếu không thành công thì thật lãng phí.

Mà sao em thấy chất âm có lẫn tý kinh kịch của Tàu các bác ạ. Chắc tại mấy cái tụ trở của TQ nó lẫn vào đấy mà :lol: :lol: :lol: Kiểu này lại phải tiếp tục nâng cấp rồi.

Một lần nữa xin cảm ơn tất cả các bác đã đi trước và để lại kinh nghiệm.

13. hoangamthanh

hoangamthanh Approved Member

bác nào có con trimmer 100k đẻ em 4 chú.cũng muốn đua theo mà thiếu thốn quá

14. quocthaint

quocthaint Advanced Member

My doz. C557c. D882. 2n3055. Out 4700 mf fusheng . 40 vdc. âm thanh tốt. Nhưng co cam giac thieu bass .ban nao lap mach nay mách nước giùm cách cải thiện âm thanh cho hay hơn. Cám ơn nhiều!!!

Attached Files:

File size:
      109 KB
      Views:
      477
      File size:
      107,1 KB
      Views:
      476
      File size:
      83,9 KB
      Views:
      474
  15. quocthaint

Doz...đèn hay amply đèn ....Doz

Attached Files:

16. quocthaint

Thực hiện = Q-Smart - S13 Hình ảnh và âm thanh tệ quá

17. hoangtue

hoangtue Advanced Member

Bác dùng case PSU độ cho amp củng độc nhỉ :D Nhưng em nghĩ nó sẻ bị ồn với cái đám quạt phía sau. nếu bác đầu tư mấy con quạt hiend, chống ồn, chống rung thì ok.(fan Nhật tảo thì thua)

ps: Bác nào có cách test HFE của transistor power ko? bài em với, em rất cần.

18. binhaudio

binhaudio Advanced Member

đơn giản mà bác , bác kiếm 3 cộng dây đồng loại nhỏ nhỏ rồi bác hàn 3 sợi dây vào 3 cực E , C, B của transittor công suất , sau đó bác cắm 3 sợi dây đồng vào chổ đo hfe của đồng hồ là xong mà !
    cách đo giống như đo mấy con transittor loại nhỏ thôi, chỉ khác là phải hàn thêm 3 sợi dây đồng nhỏ mới cắm được vào mấy cái lỗ đo hfe của đồng hồ :p .

19. hoangtue

hoangtue Advanced Member

mấy con power nó đòi dòng 1A để đo chính xác HFE. dòng trong VOM chỉ 15mA tại thang đo x10. sao đo được bác?
    Ví dụ 2sc5200 nó để trong datasheet: HFE 55 -> 160 tại 1A.

Em củng thử đo như bác rồi, sò xịn mà có HFE 30 :(

20. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

21. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

chất âm cũng bình thường mà . hay tại dùng tran tàu khựa nhỉ . hay tại loa rởm .
    mình dùng dây mạ bạc mà .

22. quocthaint

Doz cua toi nghe nhac tru tinh khong the che vao dau dc. Ban xem lai di. Co gi o on chang?
    ':

23. anhtuan231

anhtuan231 Approved Member

Bác thử nâng c2 lên 680uf (tụ loại tốt) xem có cải thiện âm trầm không. Bác cũng thay tụ xuất bằng tụ tốt đi bác.

24. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

Thứ nhất mạch khonmg có khống chế hay triệt tiêu (cut) tần số Do vây toan bo tín hiêu vào se duoc KĐ đua đến đầu ra,.Chức nang nhiem vu mạch kD chi tăng cong suat đua đến tải. Thực tế thiếu bass vi sao vì thường ngày bạn dã nghe nhung bo kd có pre amp đã cut tần số trung đi rồi...Còn trương hop nghe amp mà khác thi việc nối tầng và tín hiệu phan hôi đã chỉ rõ cho mình biết.....

25. quocthaint

Cám ơn các bạn đã mách nước. Mình nghe nhạc qua laptop, có lẽ điểm yếu của dàn là ở đây. Laptop chơi khac so với đầu cd mp3, nhưng đĩa nhạc cd thi không thể có nhiều như internet được. CD hiếm (nhạc vàng, tiền chiến, Hải ngoại,...) không thể mua ở Nha Trang. Minh đa thử các tụ tháo máy của Nhật nhưng thấy cũng như nhau: rubi, nichi, bladgate (tụ 10.000mf).
    LOa cột mình ráp 100% hàng Thunder (chợ) Từ 02 Bass woofer đến mid và 02 treble (giấy và đom) chỉ có ván ép (18mmm) hàng vn. Phối hợp với Doz có vẻ hợp do tiếng trầm dầy, bass rêm mình nhưng không mạnh mẽ như leach (tức ngực).

Share This Page

Loading...