Death of Zen - A true ClassA amplifier

Discussion in 'Bán dẫn' started by bananatuan, 3/2/06.

1. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

ok neu muon thuong thuc toan bo thi phai thiet ke nhu vay : 02 he loa chính dung mach Doz và them mot loa sub dung ampli class AB binh thuong ( leach ban dang co ) tât nhiên sub chỉ vua đủ để phối hợp 02 loa chính kia ..thi thôi rồi có mà phê đần.

2. daothai90

daothai90 Advanced Member

các bác hướng dẫn em chỉnh 2 con VR kia đc k ạ?

3. quocthaint

quocthaint Advanced Member

Tôi se nói cách chỉnh theo truong hợp của mình nhé!
    Mạch sử dụng nguồn 40vdc .
    Đầu tiên chỉnh vr1 (co chức năng tinh chỉnh vol ra loa. Theo mạch yeu cầu chỉnh sao nó ở mức Vnguồn/2. nghĩa là V+ và điểm xuất tụ ra loa co điện áp 20v. Và điểm xuất tụ với mass đo được 20v )
    Vr1 mình cho lúc đầu chỉnh ở mức giữa 50%.
    Vr2 nối bằng con trở 10k (tìm con trở 1/2 w). chú ý không sử dụng VR nhé ma dung 1 von trở.!!!!
    Cấp điện 40vdc
    Mạch chạy nhưng lúc này sò chưa nóng vì Veb chưa tới 0.6v.
    đo vol tại điểm xuất tụ ra loa (chú y lúc này chưa gắn loa).
    chỉnh vr1 sao cho có điện áp như đã nói trên. (vdc/2) chỉnh từ từ thôi. Bạn se đuọc điểm xuất tụ có điện thế cân bằng. lúc này bạn có thể gắn loa và cấp tín hiệu. nhứng âm thanh nghe ngẹt nghẹt dở ẹt.
    CẮT NGUỒN
    Tháo Loa ra.
    Bạn nối con trở 33k// trở 10k của vị trí VR2. Tôi dùng công tắc bật cho việc nối song song này đó.
    Bạn cấp nguồn - Chưa bật công tắt - Mạch như cũ.
    Cấp nguồn , bật công tắc - sò sẽ nóng dần lên - Vì Vbe của sò luc này hơn 0.6 v ( khoảng 0.62v).
    Cẩn thận đo tại điểm xuất tụ - chỉnh từ từ cho Vr1 = 1/2 vdc như trên.
    cấp tín hiêu, gắn loa và nghe ......âm thanh rất hay.
    cho chạy standar 30 phút - nếu thấy tản nhiệt nóng quá thì cấp thêm quạt vậy. không thi cháy nổ.
    Lại kiểm tra điểm xuất tụ..... chỉnh tời chỉnh lui sao cho cân bằng.
    cho chạy hết đĩa cd. KHÔNG cháy nổ là ok.
    Va kiểm tra lần cuối điểm xuất tụ đã cân bằng chưa.
    Xuất xưởng.

4. vandoan123456789

tom luoc thế này nhé VR 2 để chỉnh dòng (theo yêu cầu tác giả) muốn dòng tải là bao nhiêu 0A-maxA . VR 1 để chỉnh dien áp ra =1/2 dien áp nguồn. muc dích để dải điẹn áp kd cân bang 02 vế ( vì dien áp ra nhờ việc phóng & nap của tu xuất âm).Do vay
    ban đàu phải để VR2 ở vị trí max để dòng tải nhỏ nhất ..theo dien áp nguồn của bạn vidu 20V thi ( mat khoảng 3V cho Tránistor nên 20-3=17v) 17/8=2,..A ( voi loa la 8ohm) sơ sơ như vậy thì để class A thì dòng tĩnh phải ~ 2A.
    chỉnh VR1 cho dien áP dau ra truoc khi đến tu =1/2U nguon sau dó đo dòng tĩnh ..nếu chưa đạt thi chỉnh VR2 ..sau dó lai chỉnh VR1 ..đến khi nào ...

5. quocthaint

Attached Files:

6. trinhhaichung

trinhhaichung Advanced Member

Các bác có file là ủi ko ạ , cho e xin với ạ

chinhpro4790 likes this.
  7. quocthaint

sơ đồ mạch.
    tụ c3 mình thay 220uf.
    Âm thanh tuyệt vời.

Attached Files:

8. trinhhaichung

trinhhaichung Advanced Member

Ok thank Bác nhiều ạ, bác có mạch nguồn bác cho e luôn ạ

9. Tomnam2610

Tomnam2610 Approved Member

Tôi đang ráp mạch này. Tôi thay BC559 bằng A1015, không biết có chạy không. Bác nào cho ý kiến giúp tôi hoàn thành mạch. Cảm ơn!

10. quocthaint

A1015 có thể hay hơn bc559 đó. chú ý thứ tự chân cẳng hợi khác tí (a1015 BCE). Mình tìm A1015BL không có đành dùng bc vậy. Mạch này mình cho ăn dòng 1,4 A , miếng nhôm nóng khiếp luôn. Âm thanh rất hay, cải thiện đc dãi cao do xuất thẳng không qua tụ. Chúc bạn thành công.

11. Tomnam2610

Cảm ơn anh quocthai. Hôm nay máy của tôi chạy thành công mỹ mãn. Tôi lắp thêm quạt gió, nhưng chưa dám cho chạy lâu. Có lẽ phải đầu tư mấy con trở xịn. Hiện tôi dùng trở Nga, sợ chạy lâu sẽ trôi điểm làm việc.

12. binhaudio

binhaudio Advanced Member

Xuất tụ nó có cái hay của nó bác à ! :D .
    mình dễ thay đổi chất âm và đặc biệt xuất tụ nó có màu âm giống đèn nghe rất hay và dễ bị nghiện lắm :mrgreen: .

13. quocthaint

Van thay nhieu nguoi co y kien nhu ban. van de la cai tu xuat. tim tu tuong duong voi mach xuat thang cooi bo hoi bi viem tui.
    xem cac bac ban tan thay tu ben aca thay oai luon. trong khi dieu kien tim kiem cac tu nhu bac e khong de ti nao
    vai y chia se. lua chon cua ban la cuoi cung.

14. Tomnam2610

Cái khó duy nhất của mạch DOZ là điều chỉnh 2 con biến trở. Kinh nghiệm của tôi là điều chỉnh nó trước khi lắp vào mạch. RV1 điều chỉnh cân bằng, RV2 điều chỉnh Max; làm được diều này thì mạch không bao giờ cháy nổ.
    Giờ DOZ của tôi đã chạy hoàn hảo với những linh kiện tốt theo túi tiền của tôi. Tôi muốn kết nối DOZ với mạch Bass-Treble chạy 12vdc đối xứng. Tôi dùng biến áp riêng có được không, khi đó phải đấu chung Mass. Xin các anh tư vấn giúp. Cảm ơn!

15. Tomnam2610

Lâu rồi không thấy ai viết bài cho DOZ. Tôi thấy DOZ thật tuyệt vời. Điều làm tôi phiền lòng là Volume cho DOZ. Xin các anh chỉ giúp tôi lắp Volume cho DOZ như thế nào. Cảm ơn!

16. quocthaint

Volum ban tim loai thao may. Trong may cai dau deck cu. Volum nut rec thuong co gia tri 10kohm. Hay ban co the mua ben siethiav loai b10k.mau xanh xanh xai cung duoc.
    Ban co the review vai cai picture xem em doz ra siu.
    Chuc ban co nhung giay phut thu gian ben em DOZ!!!

17. Tomnam2610

Cảm ơn anh quocthaint đã chỉ bảo. Tôi thử rất nhiều loại volume, nghe max thì được, giảm âm lượng là nổ bình bịch như xe máy. Hôm nay tôi phải lên sieuthiav mua cái volume 10k của Nhật (240.000). Hoàn hảo! Tôi dùng DOZ với loa KLH nghe ở quán cafe nhà tôi, nói chung là tôi hài lòng. Nếu anh ở Hà Nội thì tôi mời anh tới quán uống cốc cafe nghe DOZ hát. Chân trọng!
    Cũng muốn up ảnh của DOZ lên cho mọi người cùng phê bình nhưng sao hẹ thống toàn báo là dug lượng quá lớn.

18. obscurus

obscurus Advanced Member

Bác giảm kích thước ảnh, tăng độ nén lên để kích thước <= 800, dung lượng <= 150KB rồi up lại xem.

19. clonenhai

clonenhai Advanced Member

Cảm ơn bác Quocthaint đã chia sẻ.

Chào bác quocthaint, bác cho em hỏi thêm và làm phiền chút nhé.
    Em mới chơi và cũng mới tham gia diễn đàn, em có đọc nhanh 1 số topic thì thấy có 2 dự án có vẻ phù hợp với người mới như em là Topic này( DOZ) và topic ACAM. Em thích thử Diy với DOZ hơn do có công suất lớn hơn và lại không dùng Tụ xuất....
    Mong bác quocthaint giúp đỡ và hỗ trợ thêm cho Em với nhé. Cảm ơn bác trước nha.

20. quocthaint

San sang giup cac ban neu co thec mec gi. Minh cung la dan amamater thoi. Doz de lam. De can chinh
    .am thanh hay. Linh kien de kiem. Vay thi con muon gi nua. Nay nhe:
    . Bien the thao trong ups cu. Kiem loai 4 amp va 7.5 0 7.5 vac ta co 21 v dc
    . Tu mua fusheng 4700 uf x 25 v 10 cai x 5500 dong
    . Bc560c khong co may ma co 2 con sa970bl hang thao may
    . Rap va can chinh. Cho an dong cang lon cang tot.
    . Nghe Sy phu. Met luon.

21. hoakd

hoakd Advanced Member

Có cụ nào đã DIY Death of Zen và ACA chưa ? nếu so sánh âm thanh của hai loại Anp này, cảm nhận ntn ạ, mong các cụ chia sẻ, thanks

22. linhhg84

linhhg84 New Member

Mạch này chạy rất hay .gửi các bạn file ảnh làm mạch in , nơi mình ở không có điều kiện mua được linh kiện như trong sơ đồ gốc nên mình thay đổi đôi chút, các bạn làm mạch này thì tùy cơ ứng biến nhé . Mình ở hà giang mong được kết bạn bốn phương. . .

Attached Files:

23. vandoan123456789

so vo ACA thi nen lam con nay vi cong suat lon hon ACA , de thay dôi cong suât hon tuy theo mong muon.

24. quocthaint

Pcb cua ban linhhg84 minh khong thay so do. Ban post so do xem di. Nguon +-20 v a?? Cao hon +-25, hay +- 30 v dc khobg ban?? Minh se rap thu.

25. Newbe

Newbe Advanced Member

[​IMG]Cho em xin hỏi, em ráp theo mạch này, âm thanh nghe rất tốt nhưng có 1 điều là tụ C4 sau mấy ngày nghe có hiện tượng bị phồng lưng, em kiểm tra thì điểm nối C4R6 có điện áp âm rất nhiều so với điểm nối C4R9, dẫn đến hỏng tụ C4 (mạch chạy ở dòng điện 1,5 A, xuất loa qua tụ 3300uF)

Last edited: 31/3/17

Share This Page

Loading...