Đèn & Bán dẫn cái nào vượt trội !!!

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by ktvt, 14/4/08.

1. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

lạ nhỉ! chủ đề như thế này mà các bác ngó lơ!!!
    lạ nhỉ!
    tiếp tục đi các bác!

2. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    He He, CDP cỏ 300k nhưng bên trong đã độ lại toàn tụ xịn, trở xịn và bóng đèn làm sao không hay được bạn. :D nhiều người điên vì nhìn cái CDP rất bẩn mà lại kêu hay hơn mấy cái CDP hàng Ngàn $ đổ lại. :lol: :lol:

Thân,

3. hien.t.nguyen

tại sao CDP độ đèn thì hay được?
    không hiểu nổi!

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    [/quote]
    tại sao CDP độ đèn thì hay được?
    không hiểu nổi![/quote]

Thế bạn không thấy nhiều thiết bị Âm thanh hiện nay dùng mạch lai (Hybrid) à :D . Các linh kiện độ lại nằm ở phần Board Analog bạn ạ. :lol:

Thân,

5. hien.t.nguyen

Nhờ bác giải thích giúp độ lại đèn cho CDP là làm tăng thêm cái gì trong đó mà nó lại hay lên được? bác gắn thêm hay gở bỏ mấy cái mạch lọc à? hay bác bớt bass,treble? hay tăng mid? hay làm gì gì .....thì bác nói ra cho anh em biết đi , em tò mò quá!

6. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Hi hi giá trị cặp tụ hay cặp đèn độ lại tiền còn đắt gấp mấy lần tiền cái CD cỏ.
    Bác Nguyen à cái này người ta gọi là hồn Trương Ba da Hàng thịt đóa.
    Em thấy mấy chú Tây cũng chơi kiểu này...chỉ để nghịch cho đỡ nghiền thôi. :D

7. hien.t.nguyen

D[/quote]Hi hi giá trị cặp tụ hay cặp đèn độ lại tiền còn đắt gấp mấy lần tiền cái CD cỏ.

Em thấy mấy chú Tây cũng chơi kiểu này...chỉ để nghịch cho đỡ nghiền thôi. :D[/quote]
    Nghịch cho đở ghiền mà nói là hay hơn!
    Xin lổi...chịu hổng nổi!

8. haiQ

haiQ Advanced Member

Hi hi giá trị cặp tụ hay cặp đèn độ lại tiền còn đắt gấp mấy lần tiền cái CD cỏ.

Em thấy mấy chú Tây cũng chơi kiểu này...chỉ để nghịch cho đỡ nghiền thôi. :D[/quote]
    Xin lổi...chịu hổng nổi![/quote]
    đúng như bác PDT nói bán dẫn cao cấp thì hẳn về kt sẽ hơn đèn cao cấp, vò đó là thế hệ sau mà, phần còn lại là cái lỗ tai và gu của mỗi cá nhân!

9. hien.t.nguyen

Xin lổi...chịu hổng nổi![/quote]
    đúng như bác PDT nói bán dẫn cao cấp thì hẳn về kt sẽ hơn đèn cao cấp, vò đó là thế hệ sau mà, phần còn lại là cái lỗ tai và gu của mỗi cá nhân![/quote]
    À! em cám ơn bác , em đã hiểu rồi! thay đèn vào nghe hơp gu với 1 vài người.
    còn bản thân bán dẩn tốt thì luôn tốt hơn đèn
    Cảm ơn ! em đã hiểu

10. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

đúng như bác PDT nói bán dẫn cao cấp thì hẳn về kt sẽ hơn đèn cao cấp, vò đó là thế hệ sau mà, phần còn lại là cái lỗ tai và gu của mỗi cá nhân![/quote]
    À! em cám ơn bác , em đã hiểu rồi! thay đèn vào nghe hơp gu với 1 vài người.
    còn bản thân bán dẩn tốt thì luôn tốt hơn đèn
    Cảm ơn ! em đã hiểu[/quote]

Em nghe đèn thấy ấm áp gần gũi , hợp với lỗ tai em nên em thích đèn hơn bán dẫn.
    Thầy Dze cũng phán : có một số thông số kỹ thuật của đèn ,bán dẫn chỉ có mơ mới đạt được nếu không dùng hồi tiếp.( Tiện đây các bác giải thích đơn giản hộ em Hồi tiếp là gì với ,xin đừng dùng từ kỹ thuật vì em không có hiểu :) )
    Em thấy bác mister Vu nói amp cỏ bán dẫn mà làm ra chất đèn thì mới hay , em đã được nghe rồi , công nhận hay thật các bác ạ . Nó vừa có chất âm ấm áp , gần gũi của đèn vừa có sự trong trẻo , chi tiết và mạnh mẽ của bán dẫn .

11. hien.t.nguyen

Em nghe đèn thấy ấm áp gần gũi , hợp với lỗ tai em nên em thích đèn hơn bán dẫn.
    Thầy Dze cũng phán : có một số thông số kỹ thuật của đèn ,bán dẫn chỉ có mơ mới đạt được nếu không dùng hồi tiếp.( Tiện đây các bác giải thích đơn giản hộ em Hồi tiếp là gì với ,xin đừng dùng từ kỹ thuật vì em không có hiểu )
    Em thấy bác mister Vu nói amp cỏ bán dẫn mà làm ra chất đèn thì mới hay , em đã được nghe rồi , công nhận hay thật các bác ạ . Nó vừa có chất âm ấm áp , gần gũi của đèn vừa có sự trong trẻo , chi tiết và mạnh mẽ của bán dẫn .

...............................................................................................................................Cái này để hỏi bác Dze xem sao?

12. Dztronic

Dztronic Advanced Member

DỄ ẸC!!!

Nhà nhà ai cũng có máy điện toán có soundcard. Sau đó làm mấy bước sau:

1- Đi kiếm cục ampli bán dẫn loại kha khá cỡ Hafler hay gì gì cũng được và 1 cặp loa Studio Monitor ví dụ như Alesis Monitor 1 (120USD/cặp hàng xài rồi). Nếu muốn rẻ tiền thì đi kiếm cặp loa Studio Powered Monitor Yamaha MSP5 có luôn ampli gắn sẵn giá dưới 500USD/cặp mới toanh hoặc 200USD/cặp đồ xài rồi.

2- Đi kiếm phần mềm như Sonar hay Cubase cộng thêm Tube Plug-In. Giá phần mềm và Plug-In ở VN chắc cỡ 2USD.

3- Rip CD nhạc nào mình thích vô máy PC ở dạng WAV file.

4- Import vô phần mềm Sonar hay Cubase rồi xử lý với Tube Plug-in. Với Tube Plug-in cho người xử dụng hiệu chỉnh mức độ "âm thanh Tube" theo ý muốn. Process nghe không thích thì Undo rồi làm lại.

Thế là xong !!! Khỏi tốn tiền mua đồ Tube, khỏi DIY, khỏi sợ điện cao thế vài trăm đến ngàn volt của đồ Tube giựt cho lòi kèn. Muốn tube có tube muốn bán dẫn có bán dẫn!

:D :D

13. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Em thì chơi Tact Digital khi setup nó có tới 100 x 100 lần chất âm khác nhau khi sử dụng, chỉ cần thay đổi 1db khi setup cho tín hiệu vào thì sau khi đo đạc xong nó cho ra 1 loại tiếng khác nhau ... Em thấy cái nào nghe cũng được, nên cũng dể bị tẩu lắm nhưng được cái âm thanh phong phú hơn ampli đèn và bán dẩn bấy nhiêu lần ...

14. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Bác Dê ơi cái vụ này coi bộ hay à nghen, có plugin này không vậy Bác ???? cái plugin này chỉ dùng cho 2 phần mềm trên thôi hay xài cho phần mềm khác như itune ....được không ???

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Itune thì em không biết nhưng mấy cái Plug-in này chạy được cho rât nhiều phần mềm dùng cho phòng thâu. Sonar và Cubase là 2 phần mềm phổ thông nên em chỉ đưa ra làm ví dụ điển hình.

16. hien.t.nguyen

Bác Dze ơi anh em nói là bác biết rỏ tính chất gì đó của đèn mà bán dẩn nằm mơ cũng không có nữa vậy bác!?
    phổ biến cho em cùng biết với bác Dze!

Bác Dze này giỏi lắm đây, em phải ráng đeo bác này đến cùng mới chịu!

17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Thêm 1 món mới cho các bác chơi :D

UAD-1 hay UAD-1e là card DSP dùng PCI hay PCI-e của hãng Universal Audio. Card này có nhiều Plug-In rất độc đáo mô phỏng rất nhiều thiết bị xử lý nổi tiếng từ cổ chí kim từ EQ, Compressor, Reverb,.... đương nhiên có cả Tube EQ. Những thiết bị này ngoài đời không phải có tiền là mua được mà có mua được thì mắc khủng khiếp. Với các Plug-In này thì những Audio Không Phai nghèo như em và 1 số bác trên 4rum này hy vọng chơi được. Cái card UAD-1 và các Plug-In này ác liệt lắm mua giá cơ bản khoảng 400USD cho 1 vài Plug-In. Trên Ebay đồ xài rồi đôi khi giá dưới 300USD có rất nhiều Plug-In. Vì là card DSP nên nó không phục thuộc nhiều vào sức mạnh của CPU.

18. MDthanh

MDthanh Advanced Member

Chơi amp đèn gian nan lắm, với những người không đủ kiên nhẫn như em thì nên giải tán đèn, chơi bán dẫn cho lành. Vừa nghe vừa mang cái bực vào người. Mùa nồm HN thì khốn khổ vô cùng.

Em đã không thể kiên nhẫn được với đèn, giải tán hết và tìm về với bán dẫn. Mạnh, lì lợm, dễ mua dễ bán.... là những gì cần tìm thấy ở amp bán dẫn.

19. tony2008

tony2008 Advanced Member

Chủ đề này nó thuộc dạng "nhạy cảm" và luôn hot. Đã biết bao năm các audiophile đăng đàn, khẩu chiến vì cái: tube và bán dẫn, rồi vintage và đời mới... CD và lossless...
    Có dạo, băng AR đấu băng Hi end đời mới (magico..), ai cũng có lý của mình, cảm nhận theo tai của mình.

20. EL34

EL34 Advanced Member

Em thì chơi đồ DIY không hà,cả bán dẫn lẫn đèn. Tai em hơi tai trâu sao ấy, DIY 2 cái 2 loại giá ngang nhau, mà giờ em toàn nghe đèn, cái bán dẫn để trưng chơi.

Share This Page

Loading...