Đèn bị gãy getter, getter có ý nghĩa gì trong đèn điện tử

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SHop LP, 29/10/16.

1. SHop LP

SHop LP Advanced Member

Chào các bác , hiện em đang có tình trạng đèn bị gãy getter , chắc là bị trong khâu vận chuyển .
    Em muốn hỏi các bác là gãy getter như vầy có sao ko ạ , có ảnh hưởng gì đến hoạt động của đèn ko ??
    Em đọc tài liệu của nước ngoài thì họ chỉ đề cập đến getter như 1 phần để giúp cho môi trường chân không ở trong bóng .
    Vậy chức năng công dung của getter là gì ?? có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh , như các bác hay kháo nhau
    là D - getter , O - getter , ............ gì đó hay hơn các loại O- getter bình thường .
    mời các bác thảo luận .

Attached Files:

Tags:
  2. Pilab

Pilab Advanced Member

Re: Đèn bị gãy getter, getter có ý nghĩa gì trong đèn điện t

Khi đèn hoạt động, chùm điện tử phát xạ từ K được tăng tốc và liên tục bắn phá A làm xuất hiện một số loại khí trong đèn; để hấp thụ các khí này, người ta đưa vào trong đèn một số kim loại bằng cách chứa chúng trong các khay đựng hình chữ O, sau công đoạn hút chân không, đèn được đặt trong từ trường cao tần, dòng cảm ứng làm khay đựng này nóng đỏ và kim loại dùng hấp thụ các khí sẽ bay hơi, khi gặp thành trong của bóng sẽ ngưng tụ tạo thành lớp mỏng bóng sáng như gương. Trong quá trình sử dụng, lớp kim loại này sẽ hấp thụ khí tạo ra trong đèn và chuyển màu dần, nhìn vào có thể nhận xét sơ lược về chất lượng bóng...

Nếu đèn của bác chủ rơi mất khay đựng O có thể do va chạm mạnh, xem hình thấy khay này cách li hoàn toàn với các điện cực không gây chạm chập thì khả năng đèn vẫndùng bình thường.

Attached Files:

File size:
      39 KB
      Views:
      433
      File size:
      40,5 KB
      Views:
      452
  3. vq946

vq946 Advanced Member

Re: Đèn bị gãy getter, getter có ý nghĩa gì trong đèn điện t

Theo giải thích của bác Vintage thì getter chỉ có tác dụng khi người ta chế tạo đèn , nhưng em thấy các Shop quảng cáo getter này nọ thì giá cũng này nọ .Vậy cho em hỏi getter có ảnh hưởng đến sự HAY và tuổi thọ của đèn không? Em xin cảm ơn!

ducdiep82 likes this.

Share This Page

Loading...