Đèn điện tử chạy lưới dương giải pháp cho Sumo

Discussion in 'Đèn điện tử' started by audioTT, 16/8/10.

1. audioTT

audioTT Advanced Member

Nói tới SUMO ai cũng nghĩ ngay tới những chiếc đèn công suất lớn và chạy điện áp cao [ Cao áp có thể lên tới 1KV hoặc cao hơn nữa ] .Mọi yếu tố giải quyết về mặt kỹ thuật cùng các giải pháp tối Ưu đã được rất nhiều anh em trên diễn đưa lên tranh luận sôi nổi hưu ích ...
    Tuy nhiên trong vài năm nghiên cứu em và rất nhiều thành viên thấy có những nổi cộm nhất định , việc ráp những chú Sumo đó là tiếp cận với điện áp cao thế 1KV hoặc cao hơn thật sự là nguy hiểm :( .Em thiết nghĩ ngoài ngoài những bài viết và tranh luận của các anh em về kỹ thuật em kêu gọi anh em ai có kiến thức sâu trong lĩnh vực bảo hộ lao động hãy lên tiếng và ra những bài viết thật chất lượng để khuyến cáo và hướng dẫn anh em tiếp cận với điện thế cao thế một cách an toàn [cũng như trên thông tin đại chúng "Dùng bao cao su để tránh lây nhiễm HIV" ]vậy .Em xin trích dẫn ý kiến của một thành viên DIY Sumo : "Em đã bị điện 1KV giật ...bại tay ...choáng " và sau đó khi hoàn hồn anh ta lại tiếp tục cao hứng "em đã bị 1KV giật rùi thì 220V có cắn em cho là ... muỗi..." . Quả thật đáng Báo động ! Mọi thú đam mê chơi cốt là được vui mà bất trắc sảy đến "lên nóc tủ quá sớm "hỏi còn vui được nữa ko! :(
    Giải pháp dùng đèn điện tử chạy lưới dương theo em nghĩ cũng giải quyết được nhiều bất cập :
    + Cap áp chạy thấp hơn [An toàn hơn ]
    +Xuất âm có trở kháng thấp từ 3K-5k [ thay vì một OPT 10k nhập ngoại có giá thành 800$ ]
    +Dễ thi công hơn ....
    trên thị trường tube rất sẵn những tue chạy lưới dương như 811 , 805 [FU5]...và em cũng đã thử nghiệm với 211 chạy cao áp 470V dòng Ia đạt 150mA G1 khoảng 10-15V+[ xuất âm 5k] Âm thanh tốt - dải trung trầm và trầm tỏ ra ưu việt hơn 211 chạy cao áp 1KV [xuất âm 10K ] Em xin trích vài sơ đồ mạch điện

Attached Files:

Tags:

Share This Page

Loading...