Đèn nắn nên đầu tư ra sao cho hiệu quả?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tuanaiai, 17/12/12.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Đúng rồi đó bác chủ ạ!
    Cái gì cũng cần phải ... khởi động cho nó nóng chứ!
    Em ráp xong, nếu ù, xì, tự kích thì em mới chọt ngay, chứ nếu nó hát bình thường, em cứ để nghe 1 thời gian, dù âm thanh nó khá là tệ hại.
    Có trải qua cảm giác âm thanh nó ko đc hay lắm, sau này mod hay nâng cấp thay thế, mới nhận ra hết đc sự khác biệt và ... mới sướng đc
    Chúc bác thành công

2. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Cây 5V4G quả lê Sylvania của em nghe không hay nên em không nghe nữa, còn cây 5V4GA Sylvania nghe hay là em mượn trong thời gian tìm cây khác thay thế, mà lúc này đầu tư GZ34 thì không thể :wink: vì em đâu biết chắc nó hợp với amp em thế nào, hay hơn nhiều thế nào so với giá trị của nó. Nếu trong tương lai em thử mà đúng như các bác nói, hợp amp em. âm thanh tuyệt thì em bụp trong vòng 1 nốt nhạc "em nhịn nhậu" :mrgreen: .

Các bác cho em hỏi cây bên bác ngầu ký thông số nó giống cây 5V4GA sylvania của em đang mượn không? (5V, 2A). 3 xị em bụp liền để trãi nghiệm.

Các ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Đặc biệt bác nick will. Gday.

3. Dinh duc Dinh

Dinh duc Dinh Approved Member

Dùng 5AR4 của nga hoac Tung Của cũng OK nó có cùng cấu tạo như GZ34. so với Mullard thì hơi kém một chút nhưng hay với giá khoảng 4 - 5 xị.

4. tuanaiai

tuanaiai Advanced Member

Tình hình em đã lấy bóng 5V4GA-RCA về cấm, âm thanh nghe hay, bass cải thiện hay hơn bóng Sylvania chút, nhưng dãi cao lại kém hơn Sylvania. Trung âm 2 thằng na ná nhau. Tổng thể đều 3 dãi, bass căng hơn, xuống sâu hơn, âm trầm tốt hơn, trép kém lung linh hơn chút. Với 3 xị như thế em rất hài lòng. Không biết GZ34 nó có chất âm gọp được 2 thằng RCA + Sylvania kia lại nhau được không? Dãi trên em thích Sy, dãi trung thích cả Sy và RCA, dãi trầm thích RCA :oops: .

Cám ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình.
    Thân chào.

5. caoan

caoan Advanced Member

Bác chơi 6h8c hoặc 5u3c vửa rẻ vửa khoẻ....

6. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều nhé. Nhờ bác nhiệt tình nên em có thêm trải nghiệm về đèn nắn. Và quan trọng nhất là được một người thẩm âm tốt như bác đến giao lưu thật vui. Hôm nào rảnh ghé nhà em nghe nữa nha bác.
    Thân!

7. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

các bác cho em hỏi em đang dùng đèn nắn 5U4C nhưng sao em rút bóng thì lại thấy có tiếng lạo xạo tiếng kêu như kiểu bóng đèn bị rụng tóc ấy?
    các bác cho em hỏi bóng này có bao nhiêu loại,và nếu thay bóng khác cùng dòng 5U4C vào thì có cần cân chỉnh gì không?
    và hiện tượng tự kích là gì?làm sao biết âm li tube bị tự kích
    và bóng hở khí thì ampli có hiện tượng gì?
    các bác nhớ trả lời kĩ càng cho em từng hạng mục nhé
    cảm ơn các bác!

8. My FB

My FB Advanced Member

Vài gợi ý bác tham khảo
    Chúc vui

9. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

@các bác cho em hỏi là các bóng họ 5U4C mà bác MY FB kể trên mua về cứ thế cắm vào là ok à? :Đ

10. My FB

My FB Advanced Member

Cứ việc rút ra cắm vào và cảm nhận sự thay đổi. Còn thay đổi tích cực hay tiêu cực thì liên quan đến nhiều thứ lắm (bóng mới hay cũ, bóng mới nhưng đã bị đỏ phiến 1 lần cũng như không, bóng bị nẹt lửa do tụ sau đèn nắn quá cao, tụ lọc nguồn, choke..).
    Theo em thì 5U3C là bóng nắn ngon, bổ đáng đồng tiền. Bác nên kiếm Wing "C" mà chơi và Bác sẽ không phải thất vọng đâu, Bác cũng nên mượn bóng trước khi mua về thử trước kẻo lại cảm thấy........thất vọng khi so sánh với Wing C đang dùng
    Nếu muốn bền bóng thì tụ sau đèn nằn từ 20mf chở xuống, riêng GZ37 chỉ 6mf thôi
    Vài gợi ý Bác tham khảo

11. giotthanhcong

Em đang xài 1 cặp 5Ц3C và 1 cặp 5R4GY double square Getter của RCA cho monoblock. Trước đây thì cắm rút bóng pre, giờ thì cắm rút bóng nắn :D , nếu bác muốn chắc thì mời ghé nhà mình nghe trước, em nghe hoài mà chẳng biết tả thế nào :(
    Riêng bóng 5Ц4C thì cho dòng 150mA thôi, còn 5Ц3C thì cho dòng 250mA.
    Thân!

12. My FB

My FB Advanced Member

Chơi mono 300B thì cằn gì tới 250mA hả bác :D
    Bác làm Bác Đỗ Kiên lăn tăn rồi :mrgreen:

13. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Theo em thì 5U4C của Nga thì dùng 5Y3 thay thế được rồi, cần gì dùng đến 5U4G và 5U3C với GZ34 chứ.

14. giotthanhcong

Dạ đúng. mỗi vế chỉ cần 100mA, còn dư 150mA cho gọi là có của ăn của để :D . Cặp 5Ц3C của em là C-Wing luôn và lại còn lượm được nữa nên nó là vô địch trong cụm từ "hiệu quả"
    Khi nghe trio thì em thích dùng 5Ц3C hơn 5R4GY, còn khi nghe vocal thì ngược lại.
    Lần đầu tiên em được nghe-ngắm cái stereo 2A3 của bác Đỗ Kiên, phải nói đẳng của người DIY ra nó thật kính nể, từ hình thức cho đến chất âm.

15. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

Tiện các bác cho em hỏi mấy câu xxx ngơ tí:
    1-Opt là gì?chức năng của nó trong ampli Tube?
    2-Choke là gì?chức năng của nó là gi?
    3-Cục nguồn đứng ở đầu tiên song đến gi?
    Tạm thế đã?mong các giảng giải cặn kẽ?em không biết nên mới hỏi?các bác có thể không trả lời nhưng xin đừng ném đá?
    Thank all!

16. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

mấy câu này của bác nếu trả lời cặn kẽ thì hết nhiều nhiều trang đó bác ạ ,bác nên đọc ở link này đã có gì chưa rõ thì hỏi thêm nhé
    viewtopic.php?f=46&t=43513
    chúc bác sớm nghiền hết mấy trang của bác Onecent nhé

17. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

thôi thì rảnh rỗi em cũng trả lời đúng nghĩa những câu hỏi của bác, còn nếu sâu hơn nữa thì bác vào link của bác Tú :D
    Theo tiếng Hán thì hình như nó đọc là "Ao pút tran pho mờ", tiếng Anh thì là "OutPut Tranformer"
    Dịch ra tiếng Việt thì là "Biến áp xuất âm" và theo đúng nghĩa của nó, nó làm nhiệm vụ biến đổi trở kháng, biến đổi điện áp ,... nói chung là để "Xuất âm", còn cặn kẽ thì bác vào link trên
    Cũng như trên tiếng Hán thì đọc là "Choóc hay chốc tuỳ ... tâm" :mrgreen: tiếng anh thì đã ở trên , tiếng Việt thì dịch ra là "cuộn cảm" hay "cuộn chặn", thông thường choke nằm trên mắt lọc của phần nguồn, có tác dụng lọc, cản trở thành phần AC, can nhiễu, và do tác dụng của từ trễ nên nó kiêm nhiệm vụ ổn áp luôn, ngoài ra thì trong một số vị trí nó làm tải (load) như trên Anode, dưới Kathode, lưới ,... cặn kẽ bác lại tìm trong link trên
    Em chưa hiểu ý bác, nếu xét mức độ quan trọng quyết định âm thanh của một tube amp thì với em linh kiện chưa phải đứng đầu mà quyết định là ở mạch, mà cái này lại phải làm nhiều kinh nghiệm rút ra ôi nan giải :mrgreen: :roll: , em chưa luyện được lâu nên chỉ biết có vầy, nếu sai hay thiếu sót mong bác chỉ giáo :D

18. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

3-Cục nguồn đứng ở đầu tiên song đến gi?
    có lẽ bác ấy hỏi sau cục nguồn là linh kiện gì theo bác ấy thì nguồn đứng đầu thứ tự linh kiện

19. truong ton minh do

truong ton minh do Approved Member

Chào các bạn
    Mình là thành viên mới, đang định DIY ampli đèn. Hiện đang trong giai đoạn nghiên cứu
    Bác nào có mạch nguồn hoàn chỉnh dùng bóng nắn 5AR4 chia sẻ cho mình với. Nếu có chổ nào sản xuất pcb loại này thì chỉ giùm(Ở SG).

Cám ơn nhiều nhiều

20. caoan

caoan Advanced Member

Tiện đây cho em hỏi có bác nào dặt đèn nắn nằm ngang thay vì thẳng đứng chưa à..

21. HHK

HHK Advanced Member

trong máy đo đèn bóng nguồn nó đặt nằm ngang đấy

22. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

Chưa thấy b nào đặt bóng ngang có lẽ vì lý do về thẩm mỹ ko khách quan lắm

23. caoan

caoan Advanced Member

Em hỏi vì lý do kỹ thuật bác à, nếu bác biết vì sao ko đặt ngang thì cho em biết với...

24. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bác nhìn cấu trúc của nó thì biết làm sao ko nên đặt ngang rồi còn gì :D

25. phuongdk

phuongdk Advanced Member

GZ37 thì hơn thua thế nào so với GZ34 vậy các bác, em ít thấy bà con chơi bóng này :wink:

Share This Page

Loading...