Đèn nắn nên đầu tư ra sao cho hiệu quả?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tuanaiai, 17/12/12.

1. caoan

caoan Advanced Member

hihi đấy chỉ là cảm quan thôi ..hihi :mrgreen:

2. metalhead

metalhead Advanced Member

Có cái hướng dẫn sử dụng là datasheet các bác không chịu đọc mà ngồi đoán làm gì, nhiều đèn được phép đặt nằm ngang (có ghi rõ trong datasheet), một số khác thì được phép trong điều kiện cụ thể để tránh lưới, sợi đốt... bi võng do nhiệt độ cao/trọng lực... :D
    Với đèn nắn cũng tương tự, e trích trong datasheet của đèn 5U4G:
    dịch đại ý là được phép hành nghề trong tư thế nằm ngang nếu chân 1 và 4 được xếp trên mặt phẳng đứng :D

3. caoan

caoan Advanced Member

Em mới lọ mọ vào chơi chả đọc được mấy cái đata chủ yếu là thực hành ăn sẵn..hihi, cảm ơn bác....

4. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Thấy các bác nói đến chuyện đèn để nằm ngang, nằm dọc, em cũng đang đau đầu 1 vụ nằm ngang nằm dọc, lên đây kêu các bác :cry:

Chả là em đang ráp xong 1 con 6p3c-e pp, mở đầu + đảo pha = 6h1p, ráp ngon bổ rẻ cho anh bạn nghe nhạc sến, nhưng mà khi đặt nằm nghiêng để đo đạc, mod miếc thì ko can gì, nhưng đặt nó nằm xuống ngay ngắn thì lại xì xì, vò vẽ với muối bay đầy trong loa.

Em lật nghiêng lại, đèn song song mặt đất thì lại ... hết.
    Thay dây tín hiệu, thay volume, bọc giáp những chỗ nhạy cảm, áp dụng đủ biện pháp chống nhiễu ngoại vi, khi nằm nghiêng test thì im re, đặt nằm lại thì lại kêu.
    Bó tay luôn. Hic :cry:

5. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

B thử bóng khác xem có hiện tượng vậy ko?

6. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

bác đậy tấm đáy lại và tiếp mass vào tấm đấy hết luôn ạ

7. rock0em_h_x

Cám ơn bác Tuấn và bác Tú.
    Em sẽ thử hết các phương án của các bác chỉ, hy vọng là hết hiện tượng kia. :D

8. tv_76

tv_76 Approved Member

bác chơi con gz32-úa là ngon ngay, batrs gọn, chi tiết, ngọt ngào. nhưng nhớ chỉnh lại bâis

9. pdluan

pdluan Advanced Member

chào cả nhà
    Cho em hỏi con amp của e đang chạy 1 cặp GZ34 của Mátushita, em muốn nâng cấp lên mullar liệu có hay hơn k? và mua ở đâu?
    Tks

10. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu đèn nắn hiện thời đã cũ, không đủ dòng và áp, thì có thể thay đèn mới, còn không thì "thừa" tiền mới nâng cấp đèn nắn :lol:
    Hoặc mua mấy cái trữ - sơ cua, khi nào hỏng là có cái thay.
    Em thấy các bác cứ lăn tăn cái đèn nắn - để nắn điện xoay chiều thành 1 chiều cấp cho Amp. Nhưng chẳng thấy bác nào nói về việc thay nguồn điện 220vac của xã hội chủ nghĩa chuyển sang dùng nguồn 220vac của tư bản như Anh, Đức, Ita.... vậy mà cũng khen hay mới kì :( . Dù đèn gì đi nữa thì nó cũng chạy với áp và dòng của anh Hai,.v.v.v.v..........sao hay được ta ? phải chăng phải chạy nguồn điện công nghiệp của tư bản chứ ? hay ta phải đầu tư một nguồn riêng lấy điện từ châu âu, mỹ ? Vậy là một vòng luẩn quẩn rồi / Cứ đầu tư đèn cho đắt tiền vào (đôi khi cái sự hay nó ở cái sự đắt - với chân lí "Đắt thì phải hay - và đã hay thì phải đắt" và muốn nó thật Hi-end thì phải đầu tư thật đỉnh vào từ chân tới đầu => từ nguồn - đèn - trở tụ - dây - thiếc hàn - vỏ chasis - đế - loa - ghế ngồi v.v.v.......đều là tư bản tuốt tuồn tuột nó mới hay được. :lol: :lol:

11. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

có chủ quan quá không bác cungdhv ơi :D

12. pdluan

pdluan Advanced Member

hihihi
    Em nghe bác phán em cũng buồn 5 giây, nhưng dù sao cũng thks bác. Vậy tiếp tục nhờ các bác khác giúp em.
    Thân

13. tamtam

tamtam Advanced Member

Chào Bác,

Cá nhân em sở hữu vài cây Mullard GZ34. Trước đây em cũng không tin lắm về tác dung của đèn nắn nhưng khi thử nghiệm thì mới tin là đèn nắn càng tốt bao nhiêu thì cho nền âm thanh càng vững vàng và chi tiết thể hiện tốt bấy nhiêu. Bao nhiêu là đủ, em hổng biết nhưng cây đèn GZ34 Mullard mà em hiện dung là đế sắt tốt hơn nhiều so với cây Mullard O Getter ( nhưng đóng trên đèn là amperex) và cây này cho âm thanh tốt kha khá so với cây GZ34 Mullard phiến răng mà cây này vốn đã tốt hơn nhiều cây đèn nắn GZ 34 đời mới khác.

Khác với các loại đèn Pre, đèn công suất mà khẩu vị người nghe có thể khác nhau nên có đánh giá khá khác nhau trên cùng loại đèn nhưng khác nhà sản xuất/ đời..., đèn nắn thì việc nhận xét là gần như giống nhau trên các dòng đèn nắn. VỚi GZ 34, đèn đế sắt Mullard đời những năm 50 dường như vẫn là vô địch.

Attached Files:

14. rock0em_h_x

Like bác, đồng quan điểm với bác, cái gì cũng nên thực nghiệm mới phán được.
    Nếu nói đến đèn nắn, chỉ nói đến con số điện áp hiện trên vôn kế, hay dòng cung cấp cho mạch tính toán trên cái máy tính cầm tay, thì chẳng cần nâng cấp chi hết.

Nhưng chúng ta nghe nhạc bằng tai, bằng sự cảm nhận, chứ không phải bằng mấy con số chết đó :lol:

p/s: Lão tuanhung3 chắc đang cay em vụ 5u3c phiến xám về cắm thay 5u4gb RCA chữ đỏ, lão nghe được vài hôm rồi ném 5u3c đi đâu không biết :lol:
    Thấy rẻ rẻ, em thực nghiệm rồi rủ rê lão thử cho vui, trải nghiệm xíu giải stress căng thẳng khi DIY :mrgreen:
    ah, chim chích độc lạ của em hót rồi, cuối tuần này thử mạch 6N7 PP class B, nếu nó ổn ổn thì em gửi vào nhờ anh đem ra bãi gửi xe, nếu ko bị đuổi về thì cho cháu nó vào phòng thi

15. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Thực ra mỗi loại đèn nắn do nhà chế tạo khác nhau nên có một số chỉ tiêu kt khác nhau, như điện trở trong ri, kim loại chế bản cực khác nhau, nên có độ dẫn điện khác nhau khi làm việc, chính những cái sự khác nhau ấy mà nó có sự sụt áp khác nhau, chất phát xạ điện tử kathod khác nhau nên nó cũng ảnh hưởng tới dòng và áp khác nhau. Mình đã thử với nhiều loại đèn và cuối cùng kết luiận là với dèn này có thể cho đủ áp và dòng khi làm việc định mức, nhưng khi cho lên max thì lại không đủ, thành ra âm thanh nghe không hay (khi làm thí nghiệm phải mắc ít nhất là đo áp và dòng B+, .v.v.v.....) sau đó mình tăng cường áp và dòng bằng cách lắp thêm 1 đèn //nữa, lúc này áp và dòng đủ thoải mái khi kéo tải không bị dao động và bất ngờ hơn là âm thanh thì vô cùng hay, không tin các bạn thử xem ? Thậm chí cùng 1 loại đèn nắn mà các bạn cho là cực hay như Mu....gì gì cũng được, chuẩn bị 2 cái, một mới và 1 thật cũ, thay đổi cho nhau lần lượt sẽ thấy âm thanh khác nhau, và khi đó sẽ hiểu vì sao ? :roll:
    Thì ra cái hay nó nằm ở áp và dòng có đảm bảo định mức khi làm việc không mà thôi (tất nhiên là với đèn nắn)
    (Dạo trước chờ tuanhung mãi chẳng được, nên hết đợt tránh rét, mình lại về để tránh nóng, có lẽ hẹn gặp bạn đợt tránh rét sắp tới thảo luận nhiều hơn :)
    Thân

chiêunam likes this.
  16. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu Luận muốn an tâm ko lăn tăn, tiền rủng rỉnh, kiếm cây GZ-37 luôn !
    (* hehehe... nhớ hoài quà trái dâu Dà Lạt của e )

17. My FB

My FB Advanced Member

Amp bác Luận không dùng GZ37 được vì tụ sau đèn nắn cao (47uF), đèn GZ37 dùng tụ có 6uF thôi,

Em gợi ý: trên thị trường đang có khá nhiều GZ34 TAD hàng NOS nghe khá tốt so mức $ đầu tư, bác Luận nên thử cho có cái "cắm rút" :D

P/s bác nên mua bóng TAD đế nâu nhé :p

18. pdluan

pdluan Advanced Member

Cảm ơn Anh My và Anh Minh, em sẽ từ từ tìm hiểu thêm, vì trong con amp đang chạy 2 cây của Japan nên k ưng cái bụng, nên muốn trãi nghiệm thêm nhưng trong phạm vi cho phép.
    Thân

19. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cái này dễ ẹc! tụ dầu ~ 5uf dễ kiếm mừ !

20. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Các bác cho hỏi bóng 6BY5GA dùng làm đèn nắn cho 45SE amp có hợp không ạ? Tôi thấy bóng nàycó vẻ có nhiều ưu điểm: chịu được áp cao, dòng tương đối cao, giá rẻ, sụt áp thấp (nghe nói thế, không biết cụ thể là sụt bao nhiêu V bác nào biết cho biết giúp với ạ) ... vậy mà tại sao rất ít người dùng?
    Cảm ơn các bác!

21. rock0em_h_x

Chắc tại vì đèn này khó kiếm, nên ít thông dụng
    Em mà có là em dùng liền :mrgreen:

22. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Các bác làm ơn cho hỏi có thể nắn bội áp bằng 1 đèn nắn 6BY5 không ạ? Tôi đã thử tìm bằng google mà không thấy thông tin.
    Cảm ơn các bác!

Share This Page

Loading...