Đèn Telefunken ECC83, no diamond mark .

Discussion in 'Đèn điện tử' started by convitcon, 11/3/06.

1. convitcon

convitcon Advanced Member

Em có anh bạn sắp đem về mấy cặp Nos tube ECC83 brand Telefunken nhưng không có diamond mark phía dưới đáy như hình đính kèm đây, có thông số test là TV - at 7d / U the Gm58 / 58 (+- 1)( :D cái này em cũng ko hiểu nên nhờ các bác giải thích giúp), anh ấy nói bóng này là do hãng Mullard hoặc RFT của Đức làm theo đơn đặt của Telefunken khoảng những năm 80s, khi tele bắt đầu dừng SX

Em thấy bóng tele ECC83 xịn thì rất đắt (kimkhoi bán 350$/cặp) và thấy một số site nước ngoài nói loại bóng này (no diamond) có chất âm rất hay và cũng rất nên mua nếu mức giá hợp lý. Tuy nhiên em băn khoăn không hiểu đây có phải là bóng của các nước khác như China hay Nga sx rồi gắn mác giả không? và chất lượng loại bóng này như thế nào? nên mua với mức giá nào (1cặp)?
    Đây là hình của 6 chiếc telefunken ECC83, no diamond on base:

Mong tin các bác

Thân!

Tags:
  2. Planets

Planets Advanced Member

Nếu vậy sao bác không mua Mullard thật cho rồi. Lăn tăn làm gì cái nhãn Tele? Trông trên hình thì theo em là có xuất xứ châu Âu thật. Chất âm thì em ko biết.

3. convitcon

Anh ơi, 1 đôi bóng này chủ nhân mua được 5 đôi, còn 4 đôi muốn bán lỗ 1 chút, giá chưa bằng 1 bóng mullard (125$) anh ạ, vì vậy nếu loại bóng này hay thì cũng là cơ hội đúng không anh, ngoài ra thông số test TV - at 7d / U the Gm58 / 58 (+- 1) nghĩa là sao ạ?

4. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

CÒN MỘT MÃ CODE IN MỜ NẰM TRÊN THÀNH THỦY TINH GẦN DƯỚI CHÂN , TRA MÃ NÀY SẼ BIẾT SẢN XUẤT TẠI ĐÂU ( NẾU MÃ NÀY KHÔNG CÓ NỮA THÌ ......). 4 GỜ NỔI THỦY TINH TRÊN ĐẦU MÀ PLANETS ĐOÁN LÀ BÓNG CHÂU ÂU LÀ KHÔNG ĐỦ ( BÓNG NHẬT CŨNG CÓ 4 GỜ NÀY ) , VỚI ĐIỀU KIỆN KÈM THEO LÀ VỊ TRÍ CHÂN TRỐNG NHÌN NGƯỢC CÓ SỐ HOẶC CHỮ CÁI ( THƯỜNG LÀ CHỮ L NGƯỢC HOẶC SỐ 8 ),

5. Planets

Planets Advanced Member

Về món này chắc chắn bác Công rành hơn em rồi. Mấy cái mã số bác Công nói là chữ in bằng axit lên thủy tinh.

Bóng của Nga thì thường chỗ chân bóng xuyên qua lớp thủy tinh có màu đỏ hơn hẳn bóng tây âu. Bóng Nga thường to béo hơn và có lớp thủy tinh dày hơn.

6. convitcon

Mấy cặp này đang được gửi về HN nên em chưa biết thực tế thế nào, bác Công có thể post mấy cái hình mẫu không? em đã thử tìm mấy hình bóng tlfk trên mạng mà chưa thấy

7. LETRICONG

CÁI MÃ CODE BỊ LÓA MÌNH KHÔNG TÀI NÀO CHỤP ẢNH ĐƯỢC !!!!

8. convitcon

Anh có thể chụp rồi mark chỗ đấy được không? đây thật là một kinh nghiệm quý cho những người mới quan tâm đến tube như em

Tks

9. Planets

Planets Advanced Member

Bác Công phải chụp chế độ không đèn flash là được thôi. Nên dùng tripod càng tốt.

10. LETRICONG

11. LETRICONG

MÃ CODE

MƯỢN TẠM MỘT CÁI HÌNH TRÊN MẠNG

Attached Files:

12. convitcon

Cám ơn các bác, nhân tiện bác kia đã gửi đèn về cho em rồi nên nhờ các bác cho em xin luôn 1 số schematics lắp Pre cho bóng ECC83/12AX7 đơn giản, ít bóng thôi mà hay thì càng tốt :D, nếu có luôn hình mô tả nữa thì lại càng hay vì đây là lần đầu tiên em sờ đến tube mà

Thân

13. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Theo em thì bác nên :

1. Xem lại các Topic về lắp Pre Amp, nếu chưa có thì mở 1 topic mới cho nó máu

2. Mô tả sơ hệ thống đang nghe và gu nghe

3. Số lượng bóng định ráp cho cái Pre đó .

Tạm như vậy đã ha !

14. convitcon

Vâng, em sẽ post new topic và nhờ các bác giúp

Rgs

15. convitcon

Hôm nay em đã nhận được 06 bóng Tele ECC83 cùng 04 bóng Mullard ECC82
    - Bóng ECC83 không có diamond mark dưới đáy, em thấy có code 2A1+xuống dòng + "như ký hiệu power trên máy tính- hình tròn chia đôi"+18 hoặc 40 (chữ như mạ vàng, mờ, chắc cái này khó chụp ảnh lên được)

- Bóng Mullard ECC82 thấy có hình cái khiên và chữ Mullard đè lên, phía dưới là chữ ECC82, rồi chữ BVA trong khung hình quả trứng, dưới cùng là chữ "MADE IN GREAT BRITAIN"
    Rất tiếc là em lại cho mượn máy ảnh lên không post hình lên được

Các bác làm ơn chỉ cho em biết thông tin về 02 loại bóng này, nơi sản xuất, hãng, thời gian sản xuất hoặc địa chỉ để có thể tra cứu được

Cám ơn và mong tin!

16. Libra

Libra Moderator

Hình tròn gạch giữa đó là mã của nhà máy Mullard tại Whyteleafe (England). Bạn xem cái link của bạn Letricong post.

17. convitcon

Cám ơn bác, hôm trước em vào nhưng không để ý, bây giờ thì thấy đúng thế thật.

Em thấy nhiều khả năng đây là bóng Mullard ECC83 Long plate (cái phiến nó dài hơn hầu hết các bóng ECC83 khác), ông bạn em cũng bảo là bóng Mullard nhưng nhầm năm SX, cái mã 2A3 chắc là SX vào tháng 2 những năm 50-60, mai em lấy máy ảnh về chụp rồi nhờ các bác xem giúp

18. Tomo

Tomo Approved Member

Bóng đóng nhãn Tè lè fun ken, không lô gô kim cương, code 2A1 thì đích thị là ECC83 Ei Yugoslavia Nam Tư rồi :D

Share This Page

Loading...