ĐHKK trong tầm giá 6 triệu VND

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by caithang, 22/8/08.

1. caithang

caithang Advanced Member

Phòng em rộng cỡ 18m2, đếm đi đếm lại chỉ có 6 triệu
    Các bác giúp em nên lắp loại ĐHKK nào vừa ít tốn điện vừa tốt bền :oops:
    Mới tinh hay Japan 2nd, hàng mới bây giờ tầm giá đó chắc toàn TQ các bác nhỉ, có tốn điện và hay hỏng vặt k?
    Cho em xin các địa chỉ tin cậy luôn ạ
    Cám ơn các bác

Tags:
  2. dungext

dungext Advanced Member

Làm quả Funiki đi bác, hình như 2 chiều lun, em dùng 4 năm rùi vẫn ngon như mới :D

3. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Oài, nếu mua hàng mới thì bác cứ mua thẳng hàng ghi rõ là hàng TQ cho nó lành, nhà thằng bạn e (cái thằng vẫn hay đi cùng e ý) mua cái ĐHKK của TQ chạy 4 năm nay roài, ít tốn điện. He... He... Mua của ông hàng xóm, đảm bảo cho bác luôn nhá! :D

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Nếu tính kinh tế, có lẽ mua LG tầm 1.5HP chắc ổn đối với 18m2 nhà bác.
    Văn phòng em lắp chục chiếc, chạy vài năm vẫn chưa cái nào hỏng hóc, trộm vía.
    Giá cũng rẻ, 6t chắc là thừa bác à.

5. Blueman

Blueman Advanced Member

6. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Panasonic đi Kụ ơi, làm cái 2 cục loại 1 con HORSE là quá ngon rồi, Funiki thì lại là Made in Ho Cam Dao nữa :lol: :lol:

Thân,

7. paul

paul Advanced Member

Theo em thì bác Cai làm 1 con Daikin.Em tin là bác sẽ hết lăn tăn.

8. thapend

thapend Advanced Member

Em vote cho PANA, rất êm và ổ định.

9. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Theo hiểu biết của E, chất lượng xếp như sau:
    1. Daikin
    2. Panasonic
    3. Toshiba
    4. Carier,....
    5. LG, Mitshubishi,...
    6. Finiki, kawasaki,...
    7. Samsung,...

Điều hòa bị làm nhái nhiều nhất là PANASONIC.

Phòng 18m2 thì phải làm chú 12.000 BTU hoặc 13.000 BTU (Có hãng làm 12.000BTU, có hãng làm 13.000 BTU).
    Công lắp + phụ kiện hết 1M rồi nhé.
    Mỗi làn sửa, thợ thường tính công 300k.

10. GaVN

GaVN Advanced Member

Quân sư có dùng Carier 23000 không ??
    nhà đang có 1 chú e trước lắp ở công ty :oops:

11. Đan Lê

Đan Lê Advanced Member

Ui trui, cái link đầu của bác Blueman dài 129 trang, đọc ong thủ cấp luôn :(

12. Đan Lê

Đan Lê Advanced Member

Em đọc được mấy chỗ hay copy sang đây luôn, nhưng từ năm 2006 kO biết có lạc hậu kO?

hàng Inverter và hàng Mono
    + Hàng Inverter được lợi thế là máy lạnh điều hòa(2 chiều nóng/lạnh cùng lúc có thể xài chung). Tuy nhiên hàng cũ (nội địa) thì 100% tất cả đều là xài điện 100vol, ko fải 110vol như mọi người từng nghĩ. Japan lúc đó chỉ xài điện 100vol thôi, còn USA là 110vol. Về dòng Inverter này Ti chỉ thấy hàng Japan, còn hàng của thế hệ khác thì chưa từng sờ qua (tuổi ko trẻ nên chưa tiếp xúc hàng cũ nhiều). Và sau đây là 1 số ưu - khuyết của dòng Inverter :
    1. Ưu :
    + Máy xài tiết kiệm được từ 30-70% điện năng. Do xài board mạch và các sensor cảm ứng gắn bên trong, máy sẽ Auto giảm cường độ làm việc lại khi fòng đã lạnh.
    + Các linh kiện thay thế rẻ tiền
    + Thích hợp cho HàNội và các nước Châu Âu (nơi cần sưởi - làm lạnh vào các mùa khác nhau)
    + Chỉnh được temp tùy theo ý thích 16-32*C
    2. Khuyết : (hơi bị nhiều)
    + Xài điện 100vol, fải xài biến đổi 220-100vol (cái này giờ mắc lắm, tầm 500k mới có 1 cục để xài) => đồng ve chai lên cao wá muh
    + Vì đa phần linh kiện xài là board mạch như PC nên ko thể chịu nắng mưa trực tiếp như hàng Mono được. Cho nên dễ xì tụ, hỏng lặt vặt mà chỉ có ......... thợ điện tử mới biết được.
    + 1 khi đã hỏng rồi mà sửa chữa xài lại thì xác xuất hư hỏng kế tiếp rất cao, gần như 50/50. Cho nên sửa lai rai chơi
    + Ko thể gắn máy công suất nhỏ cho fòng lớn được. Vì chạy quá tải là "thằng nhỏ" Die ngay

Kế là hàng MONO.

Cách phân biệt rất rõ, phần outdoor (đuôi nóng) mở ra chỉ thấy Compressor, chả thấy miếng board nào bên trong ngoài 2 cục Capa (1 cho Compressor và 1 cho FAN or thêm 1 cục biến 220-100vol cho quạt)
    1. Ưu :
    + Chạy cực kì lì lợm (nếu cứ 03tháng vệ sinh/lần thì chỉ biết rửa chứ ko biết hư, rất ít hư !!! )
    + Cho phép chạy quá tải ở thời gian cao hơn so với Invester (nghĩa là Invester chết trước nó, nó thì fải vài tháng sau mới ngủm)
    + Linh kiện, hỏng hóc rất dễ nhận biết, sửa chữa bảo trì cũng dễ nốt
    2. Khuyết :
    + Giá mắc tiền hơn (gần như gấp đôi so với Invester)
    + Hàng thùng Zin 220vol thì sensor của Remote cảm ứng được. Hàng cũ làm lại từ Inverter chuyển sang MONO thì có cái xài được, có cái ko (gần hết là khỏi chỉnh) => chạy lạnh teo chim luôn thì thôi

hiện nay bảng danh sách xếp từ cao xuống thấp của máy lạnh thống kê như sau :
    Thương hiệu của dòng máy lạnh điều hòa
    1. Panasonic ~ Toshiba : chất lượng gần như an toàn tuyệt đối, độ lạnh cũng như kiểu dáng thiết kế....... COOL . Về giá thành thì nó là hàng mắc nhất trong tất cả các hiệu khác. Chỉ toàn hàng nhập thôi, chưa sản xuất trong nước được. Made in Malaysia (Toshiba) và Panasonic - National hồi xưa đổi tên (Thailand-China)

2. LG : hàng của Korea. Sản xuất được trong nước và thuộc hàng theo tiêu chuẩn "ngon-bổ-rẻ" . Chất lượng, kiểu dáng nói chung thuộc loại khá, ko đến nổi nào => chọn con này là ổn nhất, giá cũng được.

3. Carrier : Hàng USA, có gian hàng trưng bày ở khúc Võ Văn Tần - Trần Quốc Thảo. Hàng này chạy siêu lạnh trong tgian đầu, tuổi thọ đếm cao lắm được 2 năm (chạy 8/24 thường xuyên). Về cách nhận xét của người thợ thì có thể fán đoán nó chạy trong vòng tgian 2 năm là fải thay Compressor mới.

4. Daikin : hàng này ít được quảng cáo tại ViệtNam nhưng cũng thấy khá nhiều trường ĐH Kinh tế xài và ngay tại ở Sing cũng thấy thế. Hàng mới thì chất lượng thuộc hàng cao cấp (giá tiền tương đương Pana-Toshiba chứ ko rẻ). Độ bền thì chưa nhận xét được vì chưa có đụng chạm nhiều nên ko thể nói

5. Samsung : kiểu dáng cũng tàm tạm như LG. Compressor tàm tạm (nói thẳng thì tệ hơn LG). Đó là ý kiến nhận xét của qua những bộ đã ráp ở nhà khách. Nếu giữa con này và LG thì => LG là ổn

6. Sharp : dòng này ít đến nỗi lâu lâu mới thấy 1 cái ở nhà bà chị. Hiếm người quan tâm vì Sharp cũng chẳng fải là chuyên về AirConditioner nên chất lượng chung chung thôi (ai chuyên thì dĩ nhiên fải tốt hơn nhưng người cái gì cũng làm hết chứ lị ).

7. Hàng Tàu (linh kiện nhập thẳng từ China về lắp ráp) : cái này tùy thuộc vào nơi nhập hàng vế với chất lượng như thế nào là tùy ..... tấm lòng của người bán . Đơn giản là ai cũng biết China cũng có hàng tốt (được USA công nhận muh). Thành ra hàng này cũng mang tính chất ...... hên xui, mua trúng hàng cùi cũng fải chịu (ở người bán). Nói vậy cũng ko fải là chê thẳng cẳng vì là bên này có làm và biết chất lượng nó như thế nào, chỉ có thể nói là độ bền tất nhiên ko bằng hàng hiệu nhưng với giá tiền (rẻ gần 1/2 so với hàng hiệu) thì chấp nhận được. Hàng này có thể bán riêng lẻ (bán cục lạnh / cục nóng riêng cũng được, ai mua sao bán nấy). Hàng cao cấp thì ko thể vì nhập về nguyên bộ, ko nhập lẻ.

8. Sanyo : con này cho đứng cuối bảng là vừa. Thương hiệu Sanyo chính hãng của Japan ko hề có 1 chữ nào đi kèm ngoài chữ SANYO ra cả, mà nhìn vào thùng của máy này ta có thể biết rằng ........ nó ko fải của Japan mà được sản xuất ngay trong nước. ko rõ hàng này như thế nào nhưng fát hiện ra khi ông chú (cũng làm nghề này nhưng ở bên USA), ổng chỉ vào khiến mình cũng ngớ người ra luôn là đúng ..... ko fải Sanyo,. Thành ra cho nên con này chỉ đánh giá coi như hàng China chất lượng khá (ko đuợc cao cấp như USA công nhận)

_Còn về tên tuổi hàng Tàu thì .......... muốn hiệu gì dán cho hiệu đó, Decal dán thôi mà

13. anvn

anvn Advanced Member

Em đảm đang tý nhé:

-1000BTU cho 1,5 mét vuông.Như vậy 18 mét thì phải 12000BTU mới đủ.
    -Điều hòa nên mua 2 chiều,với mùa đông bắc kỳ gá lạnh như năm vưa rồi mới thấy thật lợi hại,máy sấy có vô số nhược điểm,còn điều hòa chỉ việc bật lên ngủ,trẻ con ko bị viêm phổi :D
    -Giống như một số đồ điện tử khác,có lẽ cứ ưu tiên mua đồ Nhật,dù được sx tại China,miễn là chính hẵng.
    Với 6 tr chọn theo tiêu chí trên thì có loại Panasonic SX tại Tàu,vấn đề là tìm đúng được nó ,ko phải hàng đểu HTX.Nhà em xài 1 em này từ 2003,mua ké 1 người bạn nhập từ TQ, đến nay chỉ thay ga đúng 1 lần,chạy êm ro.Kỷ lục nhất hồi sinh em bé,bật liên tục 1 tháng chiều nóng ko hề tắt đi,chả làm sao cả.
    Chúc bác nhanh có hàng tốt phục vụ Hi end

14. Kasanova

Kasanova Advanced Member

REE đi bác

15. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Mua cái Tầu khựa xịn đi Bác.
    12.000BTU, 2 chiều. Tên mác làm giả là Panasonic
    Em dùng thấy phê lắm, thằng em lắp nên ko lo hỏng, 3 năm rồi chạy êm xịt, bật 10 phút thấy lạnh run người....
    Mua đồ xin (Daikin, Pana, Toshiba) thì ngon nhưng $$$ hock có giá đó đâu. Còn lại mấy nhãn hiệu còn lại, Tàu khựa đập chít hít :) :) :)

16. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Em thik Toshiba, nhà em và cty toàn lắm Toshiba, lạnh rất êm!
    Funiki cũng được, lạnh rất nhanh, máy là của Pana thì phải, trước Cty điện lạnh lắm cho cty em cũng khuyên dùng Funiki nhưng vì thik hàng Thailand nên em lắp Toshiba.

17. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em có ông anh chơi thân, 10 năm nay cứ điều hòa tủ lạnh là em gọi ông ấy. Toshiba anh Ba nhà em dùng từ năm 98 chưa phải bảo dưỡng lớn lần nào, chỉ tháo lưới lọc bụi làm vệ sinh 1 lần/năm. Năm ngoái nhà em lắp thêm 3 chú Midea 12.000 BTU made in anh Ba, dùng đến nay chạy sà sã liên tục ở cửa hàng ko hề hấn gì. Quân sư có cần thì hú em tiếng

18. Virgo

Virgo Moderator

Mang đôi loa 1M7 đến, tôi đổi ngang cho ông 1 cái Carier 9000 BTU điện 220V hàng mới cứng chỉ qua tay tôi dùng có mấy năm.

Có chơi không thì bảo ????

19. gacon

gacon Advanced Member

Em thấy bác cố 1 tí làm con Pana hoặc Daikin, nếu trần bác cao ko quá 3m và ko bị nhiều cửa kính hướng Tây thì 9000BTU cũng tạm đủ
    Hoặc nếu chơi hàng rẻ thì chơi Tàu luôn ( TCL,Midea), ko nên chơi hàng nhái hay các hãng mua kinh kiện Tàu để lắp như : Nagakawa,Funiki..
    Bác dùng hàng tốt thì chỉ 1-2 năm là kéo lại đc phần trênh lệch giá do tiết kiệm đc điện :D
    Em tư vấn theo chủ quan. Chúc bác chọn đc điều hòa trước khi hết mùa nóng :D

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Chơi!!
    À quên, mà em làm gì có đôi loa 1M7 nhể?
    Bác cai chơi luôn đê. 9000BTU hơi yếu nhưng gia đình thì xài tốt.

21. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Gia đình nhà mình xài đủ cả, ai che ai khen mình chịu. mình nhận xét như sau
    1 cái LG 1,5 Hp dùng từ 2002 => trục trặc , gọi hãng, hãng kêu ko sao ( trời mát nó lạnh, trời nóng nó chỉ quạt ko lạnh )dẹp
    1 cái panasonic 1 Hp và 1 cái 1,5 Hp dùng từ 2003 => vẫn chạy tốt, êm. (tốt ) :D :D
    1 cái sharp 1 Hp dùng từ 2005 => vẫn chạy tốt, êm. ( bình thường ) :?
    1 cái Toshiba 1,5 Hp dùng từ lúc thằng nhóc chưa sinh đến giờ 4,5 tuổi => chạy cực tốt, êm, mạnh, mấy chiến hữu đến nhà chơi kêu sao lạnh quá, giảm nhiệt độ, nhưng lúc ấy mình đang để 28 độ :lol: :lol:

Panasonic và Toshiba chất lượng ngang nhau, nhưng đối với dân chuyên lắp đặt và vệ sinh thì To hơn pana ở chỗ To chạy rất nhanh lạnh, dàn tản nhiệt ( cả nóng và lạnh )của To cứng cáp chắc chắn hơn Pana. To vệ sinh vài lần lá tản nhiệt vẫn ngon khó dẹp, trong khi pana thì chỉ cần lần đầu ko khéo thì dẹp hết, lá mỏng yếu.
    Bác múc con To đi. ko phải băn khoăn nữa. Pana và To giá ngang ngang
    Giá hiện tại siêu thị chợ lớn là Pana 1 HP 6.299.000 đ ( bao 4 mét ống, cặp kê, cp, dây điện, ống xả nước ).

22. audible

audible Advanced Member

Em thấy bác cố thêm tý làm luôn con inverter cho nó ngon, chạy cực êm, lạnh sâu thăm thẳm, ít hao điện.
    Chi phí ban đầu có thể hơi cao 1 tý, nhưng hàng tháng trả tiền điện thấy dễ chịu hơn mấy con mono cứ đóng ga chạy thụt mạng, mỗi tháng nhìn cái bill tiền điện muốn mếu luôn :mrgreen:
    Nếu bác muốn đầu tư nên để mùa lạnh hãy mua cho giá nó hạ tý.

23. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

24. meoptt

meoptt Advanced Member

Kính chào các bác Audoifiles :p ! E đây hơn 1 năm nay mới chập chững bước vào con đường nghiện ngập của các bác :) . E luôn theo dõi các topic trên VNAV. Thấy bác Caithang lăn tăn về vụ DHKK e xin mạn phép tư vấn chút. E làm nghề nằy cũng lâu lắm rùi nên có biết đôi chút về Đhkk. Với tầm tiền 6M theo e tốt nhất bác xài đồ TQ xịn:Media(Hàng nhập lậu,Ko fải hàng lắp VN) :D.Chất lưọng rất tốt.Không hay hỏng vặt.Đó thực sự là ngon,bổ,rẻ.Còn về chuyện tốn điện hay ko thì không đâu.Bác đừng tin vào 3 cái vụ quảng cáo của các hãng.họ có 1 chiêu mà chỉ có thợ mới biết là hàng mới bây giờ nhiều hãng đêu lắp compressor nhỏ hơn công suất quảng cáo:VD 12000btu/h thì thực ra chỉ còn khoảng hơn 10000btu/h.Điều đó dẫn đến tiêu thụ điẹn ít hơn :lol: Các hãng Nhật bán đắt vì thương hiệu thôi chứ họ cũng nhập 1 số bộ linh kiện từ A Ba.Tại sao e khuyên bác dùng Media vì trong tầm tiền và đó là hàng thương hiệu tốt của TQ.Mà có tốt nhất TG thì cũng ko bao j đắt bằng thưong hiệu NHật :lol: Giá cả lại họp lí.Còn nếu bác mua hàng thương hiệu thì nhớ tránh xa Lg và hàng Vn như Funiki,Nagakawa...vì ruột gan toàn A Ba loại rẻ tiền. Thân!

25. crystal01

crystal01 Advanced Member

Lão Cai vào đọc xong chắc tẩu :D . Em thấy lởm nhất ông Funiki, có khi phải đặt lại tên thành Fukaka :) . Công ty e xài loại này, cứ dăm bữa lại thấy hỏng , chán tệ hại.

Share This Page

Loading...