Đi dây từ công tơ vào ổ cắm dành riêng cho audio trong nhà

Discussion in 'Phụ kiện' started by chauphuong, 4/12/14.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Thưa các bác

Bộ dàn hiện giờ của em còn tương đối cỏ (tầm trăm triệu) nên có lẽ nội dung em nêu trong tiêu đề chưa cần thực hiện vội, nhưng em nghĩ để hướng tới tương lai thì vẫn nên làm. Do đó em muốn hỏi kinh nghiệm các bác về vụ này với mấy câu hỏi sau (điện đóm em rất cà rốt ạ):

1/ Về kỹ thuật, thi công như nào? Dưới công tơ có chỗ để mắc dây vào hay thế nào?

2/ Chọn loại dây nào? Công tơ nhà em ở bên kia đường, như vậy nếu làm thì dây phải đi 1 khoảng khá xa ngoài trời. Như vậy dây sẽ phải chọn loại chống chịu được thời tiết nắng mưa Hà Nội, chất lượng truyền dẫn đủ tốt (ko thì chả bõ mất công bày vẽ), và giá vừa phải (tầm 2-300k/m thôi ạ vì dây sẽ phải đi ít nhất 30m).

3/ Còn vấn đề gì phải chú ý nữa?

Em xin cảm ơn trước.

Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Re: Đi dây từ công tơ vào ổ cắm dành riêng cho audio trong n

Dây đi ngoài trời chọn loại có bọc vỏ 2 lớp hoặc dây moteur, chỉ cần dùng dây thường lõi lớn 4mm2 khoảng 35k/m. Kéo từ công tơ tới circuit breaker khoảng 60A, từ breaker này mới dùng dây for audio (VD DHLabs/Supra Lorad 4.5/Monster) kéo tới ổ cắm khoảng 600-1tr/m dài hơn 2m là được.

3. chauphuong

Cảm ơn bác. Vậy em kéo dây từ công tơ vào phòng nghe, lắp 1 cái CB 60A cho dây chui vào đó, đầu ra của CB thì nối bằng dây loại tốt (em có mấy mét dây Viablue X40 chắc đủ ngon) vào ổ cắm phải ko ạ?

Em hỏi thêm là "dây vỏ bọc 2 lớp" bác nói ở trên thì cứ mấy cái dây điện Trần Phú màu vàng loại to mập 1 tý là được? Dây đó đi ngoài trời lâu ngày lớp vỏ nhựa có nhanh lão hoá ko?

4. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Theo em mục đích của loại dây này là tách riêng nguồn cho Audio khỏi hệ thống điện sử dụng các vật dụng khác như TV, lò vi sóng, tủ lạnh...để tránh nhiễu do các thiết bị này gây ra. Bác kéo dây về đến cổng nhà như bác mtbc nói, từ đó chia 2 nhánh, một nhánh đi vào mạng cho các đồ sử dụng trong nhà, nhánh còn lại đi thẳng vào bảng điện chỉ để cắm đồ Audio.

5. vducuy

vducuy Advanced Member

Loại này theo em thì bác tính toán sao cho A càng nhỏ thì càng tốt ạ, nó là cái khoá an toàn chớ ko phải A càng lớn thì càng mạnh ạ

6. chauphuong

Cảm ơn bác, vậy hay là em đi đường dây riêng từ CB tổng hiện có trong nhà nhỉ, ko chạy từ công tơ nữa?

7. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Theo em thì bác lắp theo: Điện từ cột điện kéo vào nhà, qua đồng hồ điện, qua CB tổng như hiện tại bác đang lắp, giờ từ đầu ra của CB tổng bác nối thêm 1 dây để kéo vào phòng audio của bác. Bác coi hình dưới cho dễ hiểu

2 con ốc trên thì nối với công tơ điện. 2 ốc dưới mỗi ốc dí 2 sợi dây điện vào rồi vặn, tổng cộng 4 dây cho 2 ốc. kéo 2 sợi dây vào phòng audio, 2 sợi còn lại thì là 2 sợi cũ để dùng cho thiết bị gia đình hàng ngày, bác đã có sẵn ở CB rồi.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Chỗ này quan niệm nó như cái công tắc tổng ngắt điện dàn máy chứ không phải công cụ bảo vệ ông già ơi.

Chừa cái cầu chì lại mà mần chớ ;)

9. freeman1

freeman1 Advanced Member

Bác chủ ơi, theo luật thì bên Điện lực chỉ cho kéo 1 đường cáp điện từ công tơ vào nhà dân thôi. Vì tránh hoả hoạn, cháy chập và để dễ quản lý. Nếu nhập nhằng với mấy anh EVN thì em ko dám nói :) . HD EVN chỉ cho mỗi hộ một MCB 40A thôi nên bác mua cáp 2x6mm2>>2x10mm2 là ko phải nghĩ. Cáp thì đủ loại trên thì trường Taya, Trần phú.... nhưng mà ko nên mua cáp có in Korea trên dây vì rât dẽ mua phải dây rởm.

10. vducuy

vducuy Advanced Member

quan niệm cũng nên đúng bản chất thì nó tốt hơn

11. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em chỉ nhắc bác bắt đầu từ đoạn chia một đường vào mạng cho đủ các loại thiết bị, một đường cho riêng đồ nghe nhìn yêu quý của bác, tại điểm này bác dung power cable for audio là chuẩn nhất và nối ground tại đây đc thì tiện lợi nhất bác ạ. dây cáp cho đoạn nay là loại cáp nguồn ngoài các lớp bọc chống nhiễu còn có một lớp giáp cứng bằng kim loại, vùa có tác dụng chống nhiễu, vùa chống chuột bọ nên là loại cáp cứng cho dù các sợi bên trong là sợi mềm. cáp đoạn này chỉ cần lõi 2,5 mm là vô tư cho mọi bộ dàn.

12. chauphuong

Vâng em đang cần những thông tin như đoạn bôi đậm. Tóm lại em đi dây loại lớn từ CB tổng lên phòng nghe.

13. loclocphatphat

loclocphatphat Advanced Member

Em cũng vừa đi dây điện từ ngoài công tơ vào giống bác, phần nghe cũng nâng lên được kha khá....!
    Theo quan điểm của em, dù có đi dây điện thế nào thì yếu tố an toàn vẫn là trên hết.
    - Ở nhà em, đường điện chạy vào nhà dùng cầu dao cắt ở ngoài để khi cắt điện là toàn bộ nhà đều bị cắt để phòng xa mọi trường hợp xẩy ra.
    - Nhà điện bây giờ họ đều để công tơ điện ở ngoài cột hoặc ở ngoài nhà để tiện họ quản lý. Sau mỗi công tơ điện họ đều có đấu ap 1 pha rồi mới đi dây vào nhà. Không biết ở nhà bác thế nào, còn ở nhà em đường dây này họ chạy dây loại cứng 2x6mm nên cũng đã tốt rồi. Cho nên, em làm tủ điện đấu một cái cầu dao loại to sử dụng cho 2 đường vào: 1 đường chạy vào ap tổng của nhà để sử dụng cho hệ thống của nhà; 1 đường chạy vào hệ thống nghe - nhìn. Khi nào cần chỉ việc cắt cầu dao là đã cắt toàn bộ điện trong nhà - điều này sẽ rất an toàn.
    - Dùng cầu dao có cái lợi là vì cầu dao to - tiếp điểm sẽ rất tốt (cảm quang của em, thì nhìn mấy tấm đồng to> tiếp điểm tốt.. :D ), điều nữa là cầu dao giá thành rẻ hơn aptomat. Với lại, aptomat nên dùng cục bộ. Chẳng hạn như nhà em: 1 ap dùng tổng cho toàn bộ nhà; từng tầng 1 ap tổng; bình nóng lạnh 1 ap; hệ thống chiếu sáng 1 ap; hệ thống ổ cắm 1 ap; điều hòa 1 ap. Mỗi ap đều được tính toán hệ số tải cho phù hợp để có thể ngắt kịp thời khi có sự cố .
    - Dây điện thì em làm loại Cadivi 3x4mm chạy đến ổ cắm. Theo em, dây 4mm là quá đủ cho bộ dàn. Còn bác chủ có thể lựa chọn 3x4mm hoặc 3x6mm. Nếu ở Hà Nội, bác ra đầu Phùng Hưng - Hàng Bông là có cả đại lý Cadivi, Cadisun.
    Trân trọng.

14. chauphuong

Vâng em đang tính chạy riêng 1 đường từ CB tổng của cả nhà lên tầng 3 đi vào cái ổ cắm audio. Thực tình em mua cái ổ cắm PS Audio 50 đô lận, khi lắp vào tường thấy dây điện tường nhìn hẻo quá nên mới nghĩ ra vụ đi riêng này. Ko biết ở CB tổng có đầu thừa ra để đi 1 đường riêng như vậy ko. Điện đóm em chả biết gì.

15. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

H nọ đi mua dây loa inakustik, em thấy ở đó có một đống dây to như dây máy hàn điện, vỏ màu trắng bạc, bên trong có 3 lõi cứng chắc 2,5 ly một lõi, bọc giáp chống nhiễu rất cẩn thận. Nhìn chung là rất đảm bảo kỹ thuật và chất lượng. Em nghĩ vây vì là dây của Đức quốc xã mà.

16. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Có bác nào mua dây điện bọc của điện lực về xài chưa ạ?
    Theo em nghĩ dây điện từ trạm biến áp kéo về nhà mình chất lượng cỡ đó thì mình cũng nên dẫn điện về nhà bằng loại dây đó cho nó đồng đều chất lượng :D

17. Đức Sơn Tây

Em cũng giống bác, cũng lên kế hoạch cho tương lai rồi. Nhà em thì đồng hồ công tơ điện để ngoài cột, cách nhà khoảng 10 m, cáp tổng kéo đến hiên nhà thì có cầu dao tổng ở đó. Em sẽ dùng dây inakustik referenz AC-2502M đi độc lập đến ổ cắm ở phòng nghe nhạc. Từ ổ cắm tới pơw dùng dây inakustik referenz AC-2502F, còn từ ổ cắm tới pre và cdp sẽ dùng dây inakustik referenz AC-1502F.
    Em rất thích hãng dây này vì họ dùng vật liệu cũng tốt và quan trọng là ngoài thiết kế 3 lõi còn có lớp giáp chống nhiễu.
    Ban đầu cũng lăn tăn là chống nhiễu có một đoạn từ cầu dao vào nhà, còn ngoài đường truyền của chi nhánh điện thì làm gì có tác dụng, nhưng theo cá nhân em thấy có vẻ như lớp giáp chống nhiễu này có tác dụng làm suy giảm, triệt tiêu bớt nhiễu thì đúng hơn (em nhớ ngày xưa dùng tivi đen trắng, mỗi khi bị nhiễu nhiều thì ông chú em lại lấy một tờ giấy bạc ở vỏ bao thuốc lá bọc vào anten thấy bớt nhiễu hơn hẳn).
    Tuy vậy, nếu tiến hành dự án chắc em phải chuẩn bị hơn chục củ mới ok cho nên em góp lúa dần bác ạ

18. chauphuong

Dây inakustik kia hình như tiết diện chỉ 2,5mm nên em ko thích lắm, thôi cứ chơi dây việt nam 4mm cho máu.

Em thấy ở HN có bác gì (có shop trên VNAV) bán dây có lưới thép chống nhiễu giống inakustik. Bản thân em ngày xưa lặn lội trên ebay cũng từng mua 3m dây có hình thức tương tự từ 1 thằng tây ở....London, cũng là dây 2,5mm.

19. freeman1

freeman1 Advanced Member

Ko mua đc loại 4mm2 thì bác mua 2 sợi 2,5mm2 chập đôi lại thành 2x2,5=5mm2 quá tốt ah :lol:
    Mà thông thường dây 2,5 chịu đc khoảng 20A, quá đủ cho các bác chơi rồi ah. Ko cần to quá đâu bác ah, to thì tốt chứ hay hay ko thì chưa biết đâu ah. Với lại khi dùng MCB dòng cắt thông thường chỉ 6kA thôi, nếu chọn dây to quá thì khi ngắn mạch sẽ làm hỏng thiết bị bảo vệ đấy ah.

chiêunam likes this.
  20. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em nhiệt liệt vote cho trả lời của bác Freeman và bác DucMac đấy ah. Em chưa tưởng tượng nổi một bộ dàn nghe nhạc nào mà có thể ngốn tới 2- 4 Kwh bác ạ. Ngang bác bật 1 hoặc 2 cái điều hòa 18 000 BTU. Người Đức tính lõi 2,5 mm có lẽ cũng đã có lí do của họ.
    Nếu chơi lởm khởm thế nào cũng được thì không nói làm gì, nhưng nếu định làm nghiêm túc từ đầu thì phải dùng Audio Power Cable, không thể dung Cadivi Power cable được. Có dk thì em sẽ làm theo bác Freeman và bác DucMc :D

21. Đức Sơn Tây

Em có tháo đáy cục pow mc2205 ra xem thì thấy dây nguồn của nó nhỏ quá, có lẽ chưa đến 1ly, nhìn thấy chán. Hỏi anh bạn chuyên đi lắp điều hoà, bình nóng lạnh thì anh ấy bảo lõi đó ở khoảng cách 2m có thể chịu được tải 2500w cho nên lõi của inakustik 2,5mm em nghĩ là ok đó. Quan trọng là năng lực truyền dẫn bác ạ mà cái này thì do vật liệu và thiết kế quyết định chứ không hẳn ở kích thước (không biét em nghĩ thế có đúng không).
    Em thì em chỉ lăn tăn sợ mất din thôi, chắc đến ngày đến tháng em cũng trang bị cho nó đoạn AC2502F chứ dây nguyên của nó (chả có chống nhiễu gì cả) nhìn chán quá.

chiêunam likes this.
  22. chauphuong

Dây tiết diện 2,5mm cũng ok thôi (dây ở cái ổ cắm panasonic của em chỉ có 1,5mm2 mà thấy đề chịu tải max 3500w), chỉ là em thích to. Ngoài ra phòng nghe của em ở tầng 3 và phía sau cho nên đi dây ngon hơi bị tốn.

23. thuandt

thuandt Advanced Member

Dây 2,5 bác kiếm được sợi tốt có chống nhiễu em nghĩ là ổn thôi không cần phải dây quá to

24. Đức Sơn Tây

Vỏ chống nhiễu phải hàn đầu vào vào dây trung tính, đầu ra bỏ trống mới có tác dụng bác ạ

25. vitduc

vitduc Advanced Member

Để đỡ tốn kém, dây power cable for audio chỉ nên sử dụng bắt đầu ở điểm chia nhánh sau công tơ, một nhánh cho mạng dân dụng trong nhà dùng cáp thường, nhánh còn lại vào ổ cắm bộ dàn thì dùng cable for audio. Bac Đức nói đúng về floating shield đấy ạ.

Đức Sơn Tây likes this.

Share This Page

Loading...