Đi dây từ công tơ vào ổ cắm dành riêng cho audio trong nhà

Discussion in 'Phụ kiện' started by chauphuong, 4/12/14.

1. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Re: Đi dây từ công tơ vào ổ cắm dành riêng cho audio trong n

Dạ, em còn nói chuyện với anh bạn chuyên đi lắp điện nước, anh ấy bảo là cần tiếp âm cho dây trung tính của hệ thống audio riêng với hệ thống điện nhà, lý do theo anh ấy là tiếp âm cho hệ thống điện nhà là để đảm bảo an toàn khi bị dò điện còn tiếp âm cho hệ thống audio là để vừa đảm bảo an toàn khi bị dò điện, vừa là để triệt tiêu nhiễu trên đường dây nguồn, dây th và vỏ thiết bị. Nếu tiếp âm dùng chung thì dễ bị nhiễu chéo lẫn nhau.
    Em thấy cũng có lý nhưng có vẻ kỳ công quá bác ạ.

2. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em cũng nghĩ như bác. Thực tế em cũng làm vậy. Có một số bác nói dây nối ground từ vỏ máy (với những loại có điểm nối ground rời không cùng phích cắm) cần dùng dây lõi lớn. Không biết đúng hay sai.

3. Đức Sơn Tây

Em cũng tham khảo anh bạn và thấy anh ấy nói là lõi dây trung tính chỉ cần bằng lõi dây cấp nguồn là ok (ví dụ dây cấp nguồn 2*4 thì dây trung tính là 4 ly, dây cấp nguồn 2*2,5 thì dây trung tính là 2,5 ly).
    Tuy vậy anh ấy cũng khuyên là nên đi dây trung tính bằng lõi cứng không nên đi bằng lõi mềm bác ạ.

4. Đức Sơn Tây

Em tham khảo bác ấy, thế là lại được bác ấy cho 15 m dây 2,5 ly lõi cứng. Cục pow của em có con ốc bắt dây tiếp âm. Em định sẽ bắt một đoạn dây mềm 2,5 ly vào vỏ pow, đầu kia lắp 1 cái zắc cái. Dây tiếp âm lõi cứng thì lắp 1 cái zắc đực để tiện cắm rút.
    Chắc chắn là em sẽ dùng tiếp âm của hệ thống âm thanh tách biệt khỏi tiếp âm của hệ thống điện nhà để chống nhiễu chéo các thiết bị khác.
    Anh ấy còn bảo em nên dùng cọc tiếp âm bằng đồng nguyên thanh chứ không dùng mạ đồng nên em đang phải kiếm đây bác ạ.

Share This Page

Loading...