ĐI NHẬT MUA GÌ. Ở ĐÂU

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by thanghue, 19/3/08.

1. dung567

dung567 Advanced Member

Các bác cho hỏi địa chỉ mua đồ điện tử, LP's, dây dợ 2end ở Osaka, e có anb bạn bên đó nhưng ko rành nên muốn hỏi các bác để nhờ mua dùm ah ? Thanks all !

2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Thành phố Osaka (Osaka-shi), đường Nihon-bashi. (大阪市日本橋通り)

bản đồ và hướng dẫn các ga tàu điện xung quanh khu đó xem dưới link:
    http://www.denden-town.or.jp/map/map_main.html
    Bản đồ Phóng to:
    http://www.denden-town.or.jp/map/pdf/mapver18.pdf

Muốn mua hàng cũ thì các con phố song song đường Nihon-Bashi cũng có khá nhiều.

Hàng ve chai thì phải làm 1 chuyến xuống ga Kobe JR-sen nhé bác.

3. hothanhtu9999

hothanhtu9999 Approved Member

thich mua mang vê it thi duoc thoi mà

4. buitanduy

buitanduy Advanced Member

nếu ở osaka thì có khu den den , dọc cái đường đó 2 bên bày bán các loại đồ cũ mới , gồm điện thoại , máy ảnh ( 2 cái này ít) đồ cơ khí , băng đĩa sex tầng 1 và 2 , ít đồ sung sướng , đồ chơi con nít , đồ máy vi tính cũ , đi hết chỗ này thì đến nơi bán đồ âm thanh và đồ cho dân DIY âm thanh . cửa hàng khá nổi tiếng đó . nếu về đồ âm thanh cũ các bác đến cửa hàng kế bên tầng 1 bỏ qua ( bán toàn tai nghe cũ hàng khủng vừa vừa ( audeze , AKG , này nọ ..) lên tầng 2 và tầng 3 là thế giới âm thanh thực sự đây . ( em hoa mắt ù tai ) . các bác tránh đi vào hàng bọn khựa nhé , đặc điểm nhận dạng bọn chúng là : khi ta vào chúng cứ nhìn ta như kiểu soi mói xem có tiền hay ko ( nhớ lại vẫn còn ghét mặt cái siêu thị Thượng hải elictric bên đó ) . vài lời nhắn gởi bác nào đến osaka- nhớ vào quán cơm cạnh ga tàu điện ăn nhé - cơm ngon , rẻ , nhà vệ sinh trên tầng 2 khó tìm hâhha.

5. cuongjp

cuongjp Approved Member

Em cũng hay đi Nhật công tác, mỗi lần một vài tháng.
    Các bác có ai có kinh nghiệm đi săn đồ cũ audio thì chỉ cho em với.
    Mấy lần em đến bãi rác thì có rất nhiều đồ audio người ta vứt, chủ yếu là giàn tích hợp mini, giá cũng ko đáng bao nhiêu nên em cũng ko thèm xách về (lấy free).
    Còn các cửa hàng bán second hand thì đa phần em thấy nó chỉ rẻ hơn hàng mới chừng 70% ~ 80% giá. Tính ra thà mua mới cho rồi.
    Chắc là em chưa biết đường tìm thôi. Mục tiêu em muốn kiếm cặp loa cho cái amp A-905FX cùi của em, nhưng sau này có thể nâng cấp amply được.
    Mong được các bác cho thêm thông tin.

6. cuongjp

cuongjp Approved Member

D-77MRX giá 5.5 man (khoảng 11 triệu vnd) nhìn còn rất đẹp thì có đáng mua xách về không các bác?

7. sakura

sakura Advanced Member

Bác biết tiếng nhật đúng không ? vậy bác đánh chữ hán audio used shop = tiếng Nhật thì ra cả làng shop audio :lol: sau đó bác tìm Tên/Model Bác đang tìm và rồi lên tàu shinkansen=> phi đến thôi . Bạt ngàn .

Đồ Bác nói ở trên thường là seikatukan sau đó được dân buôn Audio một số nước đến đánh (mua đống) về lọc được con nào còn sửa được hoặc vẫn ngon chưa hỏng thì cho lên sàn ...và không sửa được thì xem còn LK gì ngon là tháo bán rời .
    Hàng bán Second hand ở các Shop Nhật cơ bản là hàng còn ngon Shop mua về và bán lại đấy .
    Loa bác định mua là loa gì ạ ?

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu có đi Nhật thì chuyện vận chuyển khỏe re không phải lo.
    Thế thì tiện nhất là ヤフオク mà chơi tới thôi bác.
    http://list3.auctions.yahoo.co.jp/jp/%E ... egory.html

Vấn đề là chi phí vận chuyển về VN nó như thế nào. Thuế và phí Hải Quan là bao nhiêu cho món hàng mang về.

Chúc bác thành công.

9. cuongjp

cuongjp Approved Member

Cảm ơn bác sakura và ngdhieu.
    Em định mua cặp Onkyo D-77xxx hoặc D412EX cho cái amp A-905FX cùi của em, để trong phòng nghe nhạc nhẹ và hoà tấu.
    Vận chuyển thì chắc là cứ đóng thùng để theo hành lý gửi lên máy bay. Hi vọng là bọc lót xốp thì ko hư hại gì với việc quăng quật hành lý trong quá trình hãng VNairline nó chất hàng và xuống hàng :(

10. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác nghĩ hơi bị quá đơn giản rồi.
    Hàng không cho bác 20kg miễn cước. Cặp Onkyo D-77xx kia 34kg x 2 = 68kg tức là over 48kg x 15$ = 750$.
    Kể cả khi bác không tốn đồng nào (được cho, nhặt được v.v...) để có được cặp này tại Nhật thì chi phí gửi đã quá mắc.
    Về đến VN còn bị HQ làm luật khoảng 100~200$ nữa.
    Thực tế các shop lấy hàng Cam về bán thì cặp này khoảng 6tr ~ 7tr. Bác tự làm bài toán nhé. Loa Onkyo toàn bằng chất liệu bền nên không phải lo khoản cháy voice coil hay hư nón loa bị làm lại.

Túm lại 1 câu: Không nên mua loa vác về, trừ những cặp được Kenrick sound tân trang lại. (Giá từ 5000$ trở lên)

11. cuongjp

cuongjp Approved Member

Thanks alot bác ngdhieu. :) Đúng là em nghĩ hơi quá đơn giản rồi.
    Có điều em thấy mua bên Nhật rẻ nhất cũng phải tầm 10 triệu trở lên.
    Sao ở VN các shop lấy hàng về chỉ bán khoảng 7 - 8 triệu được nhỉ?
    Vô cùng thắc mắc.

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Hàng ve chai (rác bãi) từ Nhật => chi phí 0 đồng
    Gửi tàu biển về Campuchia => Chi phí rẻ mạt (2~3$/kg)
    Đóng thêm ít tiền hối lộ cho HQ Campuchia => cũng thấp
    Lái VN qua Cam lựa hàng, mang về, đi đường bộ, cho xe ôm chở về TPHCM hoặc xe tải ra Hà Nội

Hàng rẻ nhưng > 90% là hàng có 1 vài hỏng hóc gì đó, thợ đem về, làm vệ sinh sạch sẽ, sửa chữa chỗ hỏng hóc và bán thôi bác.
    Ở Nhật cũng có những cửa hàng bán đồ như vậy, gọi là Hard-off shops. (ハードオフ), Hàng họ ghi là NG (hỏng) và bán theo dạng ve chai (Junk) đôi khi đem về lại chẳng hỏng tí gì, hoặc hư hỏng vặt khá dễ sửa.

13. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Chuyen hang nhat Ho ghi junk (rac) ma van con tot thi bay gio khong co nhieu nua dau bac oi.
    E ham re, mua mot cai tape desk ve, gia total khoang 8t5, cu nghi o vn sua dc tat, ai de vo phai dung cai chet ic. Tim dc ic do thi chac toi luc vn vo dich worldcup mat. :D

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Chuyện hư IC không phải là hiếm, nhưng phần lớn là từ miệng của mấy ông thợ điện tử nhà mình nói ra.
    Hàng do người sử dụng bán ra, nếu bị hư thì rất ít khi hư những IC điều khiển. IC khiển dễ hư khi thợ chấm lại chì hàn, để mỏ hàn quá lâu nơi chân chip, hoặc chơi máy khò quá công suất (cho mau).

15. cuongjp

cuongjp Approved Member

Tóm lại là vác loa trực tiếp bên đó về thì thường là ngon lành hơn là mua ở VN, chỉ mỗi tội phải cân nhắc việc vận chuyển và chi phí.
    Chịu khó ghé Kita-senju thì sẽ gặp vài thứ hay ho.
    Dư thời gian thì lên yahoo auctions mà đấu giá. (Hồi sinh viên rảnh rỗi em toàn ngồi trước màn hình toét cả mắt để đấu giá, tốn quá nhiều time cho việc này. Và còn từng bị lừa 1 vố vì gặp phải thằng Tàu).

16. sakura

sakura Advanced Member

Nếu mua loa theo E mua ở VN cũng được trừ khi bác muốn mua hàng hiếm . Vì chuyện ship là cả vấn đề . Còn amply mà Bác sang đó tiện sách về một Con cũng đc , yên tâm hơn .
    Nhưng E khuyên bác nên mua ở các shop . Đấu giá thì bác phải thật pro chữ hán,nghĩa của phần comment . Ko thì bác bị hớ đấy .

17. nvdu

nvdu Approved Member

Ở Tokyo ngoài khu Akihabara thì từ t7.2014 có thêm 1 khu siêu thị bán hàng miễn thuế (có cả đồ điện tử) thì phải, e đọc ở đâu đó mà quên mất tên...?

18. bluebird

bluebird Advanced Member

Mua xrcd, sacd xịn đẹp (hàng Nhật) em thấy ở khu mua sắm Ginza (Tokyo) có CD Shop khá hay :mrgreen:

19. nvdu

nvdu Approved Member

Ginza là khu mua sắm nhà giàu ở Tokyo rồi...

20. nvdu

nvdu Approved Member

Ginza là khu mua sắm nhà giàu ở Tokyo rồi...

21. dangminh

dangminh Advanced Member

Bác đi Nhật cứ lượm về đầy cái ba lô dây loa Tannoy, một mớ dây tín hiệu Esoteric, một nùi "rắn chúa" về bảo đảm bán nhanh mau thanh khoản...

22. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Hỏi về mua đồ ở Nhật

Em hiện ở Kyoto, bác nào biết chợ đồ cũ ở đây hoặc Oasaka chỉ giúp e với ạ

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Re: Hỏi về mua đồ ở Nhật

Đơn giản thôi , Bác PM cho bác L.O.K nhé :?:

24. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Cám ơn bác đã giúp đỡ ạ :)
    Thân

25. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Bác ở "Kinh Đông" thì cuối tuần làm 1 tour qua phố "Denden Town" khu Nippon-bashi ở Osaka tha hồ mà mua đồ điện tử 2nd (nếu bác biết tiếng Nhật thì kiếm chỗ nào có chữ 中古品). Theo em được biết thì người Nhật ở Osaka bán đồ rất dễ thương nên bác có thể trả giá, nếu bác ở lâu thì được cấp "thẻ ngoại kiều", khi mua trình thẻ này sẽ được giảm 5% hay 10% gì đó (cái này em nhớ không chính xác lắm). Chúc bác tìm được món hàng như mong muốn :)

Share This Page

Loading...