ĐI NHẬT MUA GÌ. Ở ĐÂU

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by thanghue, 19/3/08.

1. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Re: Hỏi về mua đồ ở Nhật

Nếu đang ở Kyoto mà muốn đi Nippon Bashi thì bác đi theo các cách như sau nhé:

1.Đi từ JR Kyoto đi đến Umeda Osaka. Đổi tàu tại Umeda sang tàu điện ngầm, tuyến Midosuji đi ga Nanba, từ Namba đi bộ ra cũng khoảng 5 phút.
    2. Đi tàu Hankyu từ Karazuma hay Omiya, tàu này thì cực khỏe, chỉ cần chọn tàu đi đến Tengachaya, nó sẽ chạy thẳng 1 lèo đến ga Nipponbashi là bác bước ra ngay Denden town luôn. Hoặc nếu nó không chạy đến đó, thì bác cần phải đổi tàu ở ga Tẹninbashisuji Roku-cho-me sang tàu Sakaisuji đi Tengachaya, xuống tàu ở Nipponbashi. Hoặc bác lười đi bộ thì xuống tàu ở ga Ebisucho nhé.

Còn nếu thích khám phá thế giới đồ ve chai (kiểu Nhật tảo của mình) ở Kobe thì đi thẳng 1 lèo từ JR Kyoto đến thẳng JR Kobe, bước ra vài bước là xuống đến thế giới chợ gầm cầu Kobe rồi. Em không biết bây giờ cái chợ đó còn không nhưng đi xem hàng ở đó cũng vui.

Nếu bác biết đọc tiếng Nhật thì các tuyến đường tàu điện có đầy trên mạng, từ từ mà nghiên cứu. Còn nếu không thì tại mỗi ga cũng có đầy đủ bản đồ các tuyến để bác biết đường mà mua vé (vụ này thì bác biết rồi). Cái khó là làm sao đọc bảng giờ tàu thật nhanh để biết tàu nào là tàu tốc hành mà nhảy lên đi cho nó nhanh thôi. Hi hi....

2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Re: Hỏi về mua đồ ở Nhật

Nếu chỉ trong khu vực Kyoto (Kyoto cũng rộng lắm nhé) thì bác thử vài địa chỉ sau nhé. Không biết tiếng Nhật và không biết tìm đường đi thì khá khó để tìm đến các tiệm này. Hy vọng rằng bác có bản đồ chi tiết từng khu vực nhé.

1. Nagaoka-shi
    住所 〒617-0833 京都府長岡京市神足下八ノ坪43
    駐車場台数 34台
    アクセス JR長岡京駅東口より徒歩15分
    大山崎インター降りて京都方面に車で10分
    http://www.hardoff.co.jp/info_db.php?num=260004

Cụ thể hơn bác xem trong link này: có hình ảnh các loại
    http://www.ekiten.jp/shop_6020906/photo.html

2. Uji-shi
    住所 〒611-0033 京都府宇治市大久保町旦椋89-1
    駐車場台数 30台
    アクセス 近鉄大久保駅より西へ徒歩約20分。
    第二京阪道路久御山南ICから東へ車で約5分。
    http://www.hardoff.co.jp/info_db.php?num=260002

3. Fukuchiyama-shi
    住所 〒620-0940 京都府福知山市駅南町2-20
    駐車場台数 100台
    アクセス JR福知山駅南口より徒歩8分
    福知山インター降りてR9福知山市街・天の橋立方面10分
    南岡交差点角

http://www.hardoff.co.jp/info_db.php?num=260003

Kinh nghiệm đi mua đồ ở Hard-off là:
    - Đi thường xuyên, mỗi tuần đi 1 lần (có thể gặp những đợt giảm giá 10%, hàng mới về)
    - Chọn hàng ở góc Junk hoặc NG để có giá rẻ. Mua về tự sửa (đòi hỏi trình độ)
    - Hàng còn hoạt động tốt thì giá cũng chẳng rẻ.
    - Chặn đầu mấy người mang đồ đến bán cho shop mà mua lại của họ. Giá shop thu vào rẻ lắm nên đưa giá tốt 1 chút (rẻ hơn giá bán của shop) là đôi bên cùng có lợi.
    Những thứ có thể mua giá rẻ bất ngờ:
    Máy quay đĩa, kim, cần, băng cassette. :D
    Còn bác đòi 1 con đồ hàng hiệu, nhìn láng cóong, còn hoạt động tốt thì xác định luôn là chẳng rẻ đâu.

3. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Hello bác ngdhieu .
    Em thấy bác rất rành mấy shop bán đồ audio bên nhật . em có anh bạn sống ở tokyo cũng thường xuyên về vn .bác biết khu nào ở tokyo hay có đường link shop bán linh kiện cho anh em mình DIY .như tụ .trở. Volum .vvv..
    Bác vui lòng cho em xin .em nhờ anh bạn ghé mua khi nào về vn mang về giùm .
    Thanks bác

4. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Cám ơn bác ngdhieu rất nhiều ạ, chiều mai đi học về e đạp xe ra đó xem thế nào :)

5. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Bác ngdhieu rành Nhật Bản ghê :)
    Ở Osaka vào cuối tuần có bán vé tàu điện dạng thẻ đi trong ngày (一日中 ichi nichi juu) tha hồ mà xuống tàu lên phố. À mà bác đang học bên đó thì thế nào trường cũng dạy chuyên đề "kinh nghiệm sống và làm việc tại Nhật"

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Kinh nghiệm ngày xưa của em thôi bác. Cũng may là Nhật bản đã phát triển rồi nên không đổi khác quá nhiều qua thời gian.
    Hồi trước trường em học lúc đầu nằm rất gần Nippon Bashi, nên cứ dạo Denden town suốt. Sau chuyển trường học ở Kobe 2 năm nên phố gầm cầu đi mòn gót giày luôn. Hi hi....

7. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi bid trang : auctions.yahoo.co.jp thì ở VN có ai chuyên bid hộ không nhỉ.
    Em cảm ơn.

8. xosoktme

xosoktme New Member

Nhật chỉ mua những hàng như nồi cơm điền, hay đồ gia dụng thì tuyệt

9. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em đang ở Fukuoka Japan, có bác nào biết ở đấy mua linh liện điện tử, audio chỗ nào không ạ? Có bác nào là member vnav anh em giao lưu

10. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Thời buổi này người ta mua online và nhờ bưu điện chuyển đến nhà bác ơi. Trừ phi bác sống ở gần chợ linh kiện thì mới nên ra đó dạo.
    Còn nếu bác muốn xem cho vui (và mua nếu được giá) thì thử dạo vài cửa hàng Hard-off ở đấy xem sao. Hàng được giá nhất là hàng ở góc hàng ve chai (Junk) nhé.

ハードオフ新宮店
    905-1 Kaminofu
    Shingu, Kasuya District, Fukuoka Prefecture, Nhật Bản
    +81 92-941-5230

ハードオフトリアス久山店
    Nhật Bản, 福岡県糟屋郡 Torius Hisayama
    久山町山田1075
    +81 92-931-6623

ハードオフ 久留米国分店
    Nhật Bản, 福岡県久留米市
    国分町2030−1
    +81 942-65-6741

11. NDBD

NDBD Advanced Member

Mua linh kiện bác ghé marutsu gần ga gofukumachi, và kaho part gần bigcamera. Em chỉ nhớ vậy vì đi fukuoka có 1 lần

12. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chào bác! Em đang ở Shizuoka bác ở xa quá, Do chỗ ở không có nhiều cửa hàng linh kiện điện tử nên em thường mua qua Internet bác à. :D

13. sakura

sakura Advanced Member

Chào Bác , Bác ở Shizuoka chỗ nào vậy ? E hay qua Hamamatsu shi . Nếu Bác Ctac / học / làm việc ở đó thì đi tàu mua ở Shi nào cũng rễ mà .

14. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Ôi, em cám ơn các bác nhiều ạ, kể mà gầ anh em làm cốc cafe tán phét thì vui quá. Em sẽ tham khảo gợi ý của các bác.

15. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em ở Fukuoka có 1 tháng, đầu tháng 8 em về. Hôm qua có đi Tenjin và rẽ qua Big Camera mua được ít dây loa. Để em khám phá thêm

16. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào bác!
    Em hiện đang ở Fuji ạ, đi tầu thì tiện rồi, nhưng em biết có hai chỗ bán thì cả hai chỗ đều không gần ga bác ạ. mà những linh kiện ở đó thì đều là hàng bình thường thôi bác ạ.
    Bác hiện đang ở bên này ạ, nếu được anh em có thể giao lưu ạ :D

17. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Bác sang đây công tác 1 tháng ạ, hay bác làm việc ở đây ạ :D

18. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em công tác ở đây ạ, đầu tháng 8 em vè. Em ở gần ga Kaizuka. Hôm qua em mò được chỗ Marutsu thèo lời bác NDBD. Chắc sang tuần em mò đi Hardoff chơi

19. sakura

sakura Advanced Member

Không E về nước đc mấy năm rồi . Trước E học dưới Hamamatsu 3năm rưỡi :D cũng hay đi lang thang khắp đó đây chỉ để ngó Audio đó . giời thi thoảng E sang CV mấy ngày thôi lại về . Đợt tới E sang E Alo bác nhé . Mà từ Ga Fuji về Abato Bác có xa không ?

20. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng, em ở ga Fujikawa, ở gần ga nên không bất tiện đâu bác. em đã gửi PM cho bác rồi ạ. :D

21. nvdu

nvdu Approved Member

Bác nào biết ĐC mua đĩa CD used ở Tokyo ko ah, e lang thang ở Akihabara thì chỉ thấy toàn CD new thôi ah ?

22. khanh999

khanh999 Advanced Member

Em chuẩn bị đi tokyo và dự định tìm cặp loa nhỏ về nghe. E đang nhắm Hanberth p3esr hoặc Roger ls3/5a cho dễ mang. bác nào ở japan biết giá của hai loa trên bây giờ khoản bao nhiêu ko? Bác nào ở Japan tra giá giùm e nha. Trước đây 2013 e có đi 1 lần và có chụp hình trong mấy CH ở Akihabara thì giá P3 235.000y. Roger 120-180.000y mà ko biết 1 cái hay 1 cặp. Lúc đó chưa xuống hố nên đi tham quan cho biết chứ ko mua.

23. AmaZa

AmaZa Advanced Members

hai cặp mà bác bảo thì Giá đó là một cặp đó bác, tuy nhiên giá đó có thay đổi chút bác nhé.
    :D

24. khanh999

khanh999 Advanced Member

thay đổi theo chiều hướng lên hay xuống vậy bác. Bác có biết chổ nào Tokyo bán đồ điện tử second hand thì chỉ dùm e luôn nhé thanks you :D

25. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Share This Page

Loading...