Đĩa CD bị bẩn và hướng giải quyết

Discussion in 'Phụ kiện' started by dr_nguyenloi, 29/10/08.

1. longbungbu

longbungbu Advanced Member

bác dr cho em biết ký hiệu của cái khăn với ạ.. đề em xem trong kho máy bay có cái khăn ý ko em cho mỗi bác một cái... thấy toàn 3M mà chả biết cái nào :D

2. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

3. dr_nguyenloi

dr_nguyenloi Advanced Member

Bác thấy mấy cái khăn mà có biểu tượng 3M là được
    Tốt nhất là bác xem nếu được đựng trong gói polyme có ghi dòng chữ cleaner lens

4. baoni

baoni Advanced Member

Đồng ý với cách của bác! xưa nay em cũng làm theo cách này (tuy nhiên dùng nước thay cồn vì cồn một thời gian lâu em thấy hình như bị hoen ố khác màu trên mặt đĩa). Theo cấu tạo đĩa thì hình như data nằm trên mặt lưng đĩa nên mặt đĩa có bị xướt tý vẫn có thể đọc được nhưng trên lưng đĩa (sau lớp sơn/giấy) mà xướt thì nên bỏ.

5. Cafe 26

Cafe 26 Advanced Member

Em cũng hay gặp trường hợp như bác chủ là bị trẻ con nghịch bẩn.nếu cd bị xước em chọn giải pháp là nó nghịch tiếp cho nó đã lần sau khỏi tò mò nghịch nữa.còn nếu chỉ bẩn ở mặt đĩa thôi em chon giải pháp cho vào vòi nước và rửa bằng tay rồi cho khô tự nhiên.nhưng sau rửa nghe lại nhiều đĩa vẫn bị vấp rất khó chịu tuy mặt đĩa không bị xước gì.Kinh nghiệm đĩa nào là đĩa thuốc của các bác thì nên nghe sau chương trình chúc bé ngủ ngon trên vtv3.

6. hunglv

hunglv Advanced Member

Chào các Bác VNAV, với khí hậu ở miền bắc, nhất là thời tiết "Nồm" sắp đến, em đang lo đĩa bị hỏng. Em chỉ thấy có đĩa rửa cho đầu VCD và DVD, còn chưa thấy có đĩa rửa cho đầu CD. Xin được hỏi các Bác, có chỗ nào bán đĩa rửa cho CD ở Hà Nội ko hả các Bác, và kinh nghiệm giữ đĩa khi thời tiết nồm. Cám ơn các Bác.

7. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Phòng nghe của em có cả LP và CD, em thấy đóng cửa kín bưng, lúc nghe thì bật điều hoà, vậy là giải quyết được mấy vấn đề của bác vừa nêu.

Nhóc nhà em còn bé, giải pháp của em là đặt đĩa lên kệ và kệ để trên cao, có muốn cũng không với tới để nghịch được ạ.

Vả lại, hạn chế cho trẻ con lên nghe nhạc, thể loại người lớn hay nghe có phù hợp với trẻ nhỏ đâu, các bác? Ghé qua chơi tí thì được, chứ ngồi lỳ như em là dứt khoát ... không :D .

8. Супер

Супер Advanced Member

Đĩa rửa cho đầu VDC/DVD dùng tốt cho đầu CD ah :mrgreen:

9. duy orient

duy orient Advanced Member

Em cũng hay dùng dầu gió để làm sạch các vết bẩn bám trên đĩa CD. Dùng cồn cũng được nhưng em thấy không sạch bằng dầu gió, vì dầu gió có độ nhớt nên dễ cuốn đi các vết bẩn.
    Dầu gió còn có thể làm sạch các vết keo của băng dính, tuy nhiên nếu keo dính quá nhiều thì phải dùng DẦU HỎA.

10. berryfun

berryfun Advanced Member

Dạ em cũng làm y như bác tai ạ. Thấy tốt lắm. hay là do mình tưởng tượng ra không biết.

11. hunglv

hunglv Advanced Member

Mỗi Bác có một kiểu để xử lý đĩa CD bẩn, cám ơn các Bác chia sẻ, em sẽ trải nghiệm theo cách của các bác để rút ra cách tối ưu cho mình. Thanks

12. minhtri

minhtri Advanced Member

hi đọc topic này em học được thêm mấy cách rữa dĩa, thx các bro nhiều lắm lắm .

13. k810i

k810i Advanced Member

Bây giờ có nhiều dung dịch để rửa đĩa CD mà các bác, rẻ rẻ có hàng TQ như CD Cleaning Solution ( 2-3 chục ngàn), pro hơn thì dùng bộ kit Digital Cleang Kit của ĐL ( 10-15$), hay dùng dung dịch lau kính+ khăn micro fiber có bán ở siêu thị cũng ok, dùng dầu gió theo kiểu y học dân tộc em thấy phiêu quá :shock:

14. baolinh06

baolinh06 Approved Member

Theo cách e thường dùng thì bác nên sử dụng kem đánh răng để chùi rửa mặt đĩa rồi xả bằng nước, sau đó kiếm một miếng vải sợi thủy tinh để lau (thường mua kính mắt sẽ được tặng kèm), đảm bảo không bao giờ xước mặt đĩa. Bác thử xem sao.

15. chinh_nguyen

chinh_nguyen Advanced Member

Nhà em có một số đĩa không bỏ hộp mà bỏ vào bao nilon nên bị ố, em không biết dùng các chiêu của a/e có hết ố hay không? hay có cách nào khác mong a/e góp ý.
    Thanks

16. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cái khăn bác nói cứ ra hiệu bán máy ảnh hỏi người ta khăn dùng lau ống kính, hiệu thông dụng hiện giờ là Marumi.

17. trungz001

trungz001 Advanced Member

nếu bác chủ tiếc những CD đó thì chay ra đâu đường Huỳnh Thúc Kháng ( nếu ở TP HCM ) có mấy tay ngồi đánh bóng đồ mủ xe gắn máy nhờ họ đánh bóng cho , ở nhà em toàn tự xử kiểu này ( do đc anh bạn cho mấy cái cuộn lông cừu đánh bóng ) cứ trét cà na vào đánh là bóng như gương , nhưng khi đánh phải chú ý tí là khi đánh quá lâu đĩa sẽ tích điện cụ thể là lấy ni lon hay giáy vụn bỏ vào thì nó sẽ hít giống như kiến thức hồi học cấp 2 ấy :wink:

18. thelord

thelord Advanced Member

Nên dùng chất tẩy nhẹ, VD : nước sạch, dầu tắm gội cho trẻ em và khăn cotton mềm bác nhé, em cũng thỉnh thoảng phải lau nếu CD để lâu bị mốc, bụi.

Link hướng dẫn để các bác yên tâm tắm cho CDs:
    http://www.howtocleanstuff.net/how-to-c ... E2%80%99s/

19. giabaodanghuy

giabaodanghuy Advanced Member

Xong rồi ra mua cân mực về nướng, bỏ vào cái đĩa mới rửa xong ngồi nghe nhạc và xơi mực nướng :lol:

20. Nguyen Tuong Duy

Nguyen Tuong Duy Shop

Sẵn đĩa CD bị bẩn em cũng thắc mắc 1 vấn đề gần giống.

Cái đầu đọc CD của em xài lâu ngày rồi, trước giờ thì cũng hơi kén đĩa, cho vô thì 1 hồi mới load list, hoặc thậm chí ko load được, giờ thì em nó im ru luôn, ko load gì hết, có phải là mắt đĩa dơ, hay là phần cơ quay có vấn đề?

Cho hỏi cách khắc phục có đơn giản ko để em tự làm ở nhà khỏi đem ra ngoài.

Thanks.

21. cottu

cottu Advanced Member

Dùng dung dịch lau kính (đeo mắt) để rửa có được không các bác nhỉ? Chả là em đeo kính nên muốn tiện cả đôi đường!

22. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

đây là hướng giải quyết chính xác nhất dó bác ạ.con mắt thiệt mình nhình còn rỏ mà kg độc hại,nói chi con mắt điện tử...thân

23. cottu

cottu Advanced Member

Không ngờ lại đúng :shock:

24. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Dùng khăn mềm loại chuyên để lau kính, xịt một chút nước sạch là được, không dùng cồn hay nước lau kính, sẽ ảnh hưởng đến lớp bảo vệ trên mặt đĩa. Bác lau nhẹ từ trong ra ngoài theo vòng tròn nhiều lần cho đến khi sạch hẳn nhé.

25. nquanghuy

nquanghuy Advanced Member

E thì hay dùng nước hoa :mrgreen: , phun một ít vào đầu tăm bông và lau lại bằng vải mềm. Cũng lau khá nhiều rồi mà chưa thấy bệnh tật gì hết.

Share This Page

Loading...