Đĩa CD bị bẩn và hướng giải quyết

Discussion in 'Phụ kiện' started by dr_nguyenloi, 29/10/08.

1. Klipsch Horn

Klipsch Horn Approved Member

Về riêng em nếu đĩa bẩn em cho ra rửa nước máy,xát ít nước rửa bát mỹ hảo vào tay lấy lòng ban tay xoa nhẹ đều trên bề mặt đĩa sau đó mở vòi nước xả nước sạch,vẩy đi cho hết nước bám lau tay khô,nếu cần lau bề mặt đĩa cho đẹp hơn,thì lấy da tay đang sạch để lau(lau từ tâm đĩa ra mép đĩa),đảm bảo đĩa sáng bóng hơn dùng các loại giấy vải,lai vừa không phải đi đâu mua tốn tiền

Em nói kinh nghiệm dựa trên thực tế chứ không phải tiết kiệm tiền mua đồ lau đĩa các bác nhé
    Dụng cụ lau ống kính chuyên nghiệp được làm bằng da thú các bác ạ,nó mềm,không bi xước kể cả khi có bụi dính vào
    da người có lẽ tốt hơn nhưng mua không có ai bán nên phải tự ... mình làm thôi

"Lưu ý chỉ lau mặt đĩa bằng da tay khi vừa rửa tay bằng xà phòng sạch sẽ"

2. khivang

khivang Advanced Member

Nhưng có điều da thú thì đã thuộc còn da người vẫn còn....tươi nên cứng hơn da thuộc :mrgreen:

3. Klipsch Horn

Klipsch Horn Approved Member

Bác nói vậy cũng đúng nhưng sử dụng da ... người là bảo vệ môi trường đó bác

4. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Da tươi có mồ hôi + dầu bóng (nhờn) :mrgreen:

5. mosphat

mosphat Approved Member

cứ làm theo bác tai trâu là ok nhất.tôi còn dùng dầu gió lau cả đầu từ catset và băng cối nữa.rất sạch

6. dr_nguyenloi

dr_nguyenloi Advanced Member

Bác tai nha, em vừa hỏng 1 cái CD
    Em bị mất cái khăng 3M vì con giai trưng dụng làm khăn mặt.
    Dùng dầu gió boi vào đĩa k cách gi lau sạch được nữa như kiểu bị ăn mòn ý

7. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Các bác ơi, chung kết là dâu gió hay cồn hay mỹ hảo hay nước rửa khính ạ? Em nghe nói phôi CD sau khi sx người ta nhúng vào một dung dịch bảo vệ mặt đĩa đúng không ạ? Vậy chất tẩy rửa không được làm hỏng lớp bảo vệ này các bác nhỉ.

8. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Cứ nước rửa chén pha loãng là tốt nhất bác ạ. Chú ý khi rửa tránh cọ mạnh phần lưng đĩa vì đây mới là chỗ chứa dữ liệu, mặt dưới thì bác cứ rửa vô tư miễn đừng gây trày xước là được

9. quad11

quad11 Advanced Member

thớt này hữu ích phết, e sẽ áp dụng cho đống CD của em, trước đây toàn lau bằng khăn ẩm, bây giờ thử mấy cách mới xem sao!

10. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Bác nghenhinhs1 ơi, lưng đĩa (tức là mặt in tên bài hát hay ảnh ca sĩ) mới là nơi chứa dữ liệu chính hả bác?

11. nghenhinhs1

Vâng đúng thế bác ạ.

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Những đĩa để lâu, ẩm khi bị hỏng bác có thể bóc lột được phần lưng đĩa ra, sau khi bóc ra đĩa sẽ trắng phớ nhìn xuyên thấu như cái kính. Nhìn vào lớp bóc ra thấy óng ánh như váng dầu bảy màu, đây chính là lớp được dùng để ghi dữ liệu (với CDR) và đúc dữ liệu đối với CD đúc (gốc)! :D

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Kụ này điêu , kô còn cái phôi nhựa làm thấu kính khúc xạ làm tán sắc thì lấy đâu ra bẩy mẩu :lol:

14. hello

hello Advanced Member

Em hay dùng kem đánh răng P/S bôi lên sau đó dùng khăn xô lau thật kỹ rất hiệu quả đối với CD bị xước nhẹ, bẩn

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đọc cái topic này thấy rất hữu ích...
    Tôi thì toàn dùng áo may ô sạch lau mặt đĩa từ tâm ra ngoài hoặc dùng cái lau đĩa bán ngoài chợ---> kết quả lúc được lúc không ??
    Cụ thể là : đĩa mới mua về nghe lần đầu không vấp ,để lâu nghe lại có đĩa vần ngon,có đĩa thì lại thấy chỉ vấp bắt đầu từ một track nào đó rất khó chịu,lấy đĩa ra lau mạnh bằng cách trên thì chỉ có 1 vài lần hết vấp,còn lại vẫn bị vấp không khắc phục được?? Như vậy thì nguyên nhân chính là đo đâu các bác ?? : do đĩa bị ẩm mốc hoặc bị xước do lau không đúng cách??

16. Premium Music

Premium Music Advanced Members

Đĩa bị dơ hoặc ở vùng khí hậu ẩm cao thường hay bị mốc, các bác để đĩa dưới vòi nước chảy, dùng tay rửa, không nên sử dụng bất kỳ hóa chất nào, khi rửa xong thì dùng vải mềm, loại thấm nước tốt (tốt nhất là cotton), thấm nhẹ nhẹ cho khô là ổn.

17. tahuuson

tahuuson New Member

Bạn có thể dùng kem đánh răng pha với nước ấm để rửa. Khá hiệu quả.

18. blackber

blackber Advanced Member

Đọc lướt qua topic này, em biết thêm nhiều cách rửa cd nữa, trước giờ em cứ lấy chai rửa kính đeo mắt lau đĩa, thank các bác !!!

19. Hi_en

Hi_en Advanced Member

Chào các bác. Em thì dùng nước rửa kính đeo mắt (mua ở các cửa hàng kính mắt). xịt nhẹ và lau sạch bằng giấy lụa hộp. rất sạch các bác ạ. em cũng lau cả màn hình vi tính, TV dính các dấu tay.
    cám ơn các bác chỉ dạy thêm.

20. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Theo em cách tốt nhất là nhúng đĩa dưới nước xong lấy tay chà nhẹ đều trên mặt đĩa sau đó mang lên lau sạch bằng khăn vải mềm như vải áo thung, làm cách này là giảm bớt ma sát khi lau khô thông thường vì dễ để lại vết chầy cd sau khi lau, em vẫn làm cách trên thì thấy hiệu quả hơn hết. Thân

21. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Dùng kem là hỏng ngay, bị mờ mặt dĩa liền

22. nghenhinhs1

Thời gian vừa qua có một số bác mua đĩa tàu về không đọc được nên chán nản vất đi. Em có mẹo nhỏ này có thể giúp đọc được một số đĩa. Nguyên nhân là do lỗ tâm đĩa bị ba via do khuôn kém, khi cho vào máy đĩa không được kẹp chặt xuống nên đọc bị lỗi hoặc báo no dics. Gặp những đĩa thế này các bác chỉ cần dùng ngón tay cái chọc vào lỗ đĩa xoay đi xoay lại vài lần cho lì ba via đi là lại đọc tốt (hoặc có thể dùng cái cán tuốc nơ vít nhựa hoặc gỗ). Làm cách này thì 10 đĩa vất đi có thể đọc được 6-7 đĩa. Các bác thử xem....

23. speaker

speaker Advanced Member

Chào các bác em thì cũng giống như một số bác tren này là dùng kem đánh răng rửa cũng thấy hiệu quả.
    Và em cũng sẽ thử phương án dùng dầu gió xem sao.

24. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em thì lại thấy các bác quá phức tạp và rắc rối.
    Cứ rửa đĩa CD y hệt như rửa đĩa ăn cơm: nước rửa chén + miếng mút vàng xanh (dùng mặt mút vàng thôi) là đĩa bẩn lại sạch bong như mới. Vết xước thì cũng có cách xử lý: Ít và nông thì để mặc hoặc dùng Cana tráng lên cho mờ bớt.

Xước sâu quá đọc không được thì dùng máy chuyên dụng mài mòn bớt mặt đĩa cho hết vết xước, hồi đĩa CD còn đắt và CD-R chưa phổ biến thì có vài chỗ cung cấp dịch vụ mài đĩa này. Đĩa mà bị xước sâu thì chỉ còn nước cho vào đầu CD ROM vi tính rip vào máy và burn lại đĩa CD-R để nghe thôi.

Các bác cứ tưởng tượng đĩa CD nó dính bã kẹo cao su hoặc bị dán băng dính vào đấy mà các bác lấy khăn vải chùi thì bao giờ nó mới hết được ạ?

25. Dungaudio_club

Dungaudio_club New Member

bác dùng ít bông mềm và kem đánh răng cũng được đó....

Share This Page

Loading...