Đĩa CD bị bẩn và hướng giải quyết

Discussion in 'Phụ kiện' started by dr_nguyenloi, 29/10/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Em can các bác dùng kem đánh răng để rửa đĩa, vì các-bô-nát can-xi (CaCo3) nó làm mòn và xước đĩa hết.

Đĩa dơ, bụi thì trước tiên đem ra xả nước thật mạnh cho trôi bớt phần nào, sau đó lấy bông gòn chấm vào nước rửa chén đã pha loãng tỉ lệ 1-2 rồi thoa lên đĩa, lau nhẹ theo hướng từ tâm ra ngoài, nếu thấy sạch thì đem xả lại bằng nước sạch, dùng vải cô-tông mịn lau khô là xong.

Nếu đĩa bị dính keo thì chỉ có 1 cách tốt nhất là lấy dung dịch RP7 thoa lên vị trí keo dính, để khoảng 5' rồi lấy bông gòn (cũng tẩm ướt bằng dd RP7) lau từ từ là sạch, sau đó đem đĩa đi rửa như cách phía trên. Lưu ý không được dùng dầu lửa (dầu hôi) hay xăng để lau, sẽ làm lớp nhựa của cd bị biến chất, sẽ đục đi.

2. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em thấy chỗ bôi đậm không ổn, ở đâu và thời gian nào có dịch vụ này vậy bác ? em chưa nghe thấy bao giờ :shock:
    Zoro : Hình như RP7 cũng có thành phần chính là dầu lửa. Em hay dùng ngón tay nhúng nước kỳ qua kỳ lại một hồi nó ra hết

Attached Files:

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác ngdhieu nói đúng đấy bác.
    Trước đây, khoảng '92-'96 các cd bị trầy xước nặng thì đem cho họ mải và đánh bóng lại, nhất là đĩa của các tiệm thâu băng nhạc.
    Em có anh bạn vừa thâu băng nhạc vừa là trùm về cho thuê cd nhạc Việt ở SG, các đĩa sau thời gian sử dụng bị xước nhiều phải đem đánh bóng lại, thỉnh thoảng em cũng gửi cd để đánh bóng giùm.
    Ở Huỳnh Thúc Kháng SG, ngay cổng sau BV Saigon cũng có mấy chỗ đánh bóng cd, nhưng em chưa thử chỗ này bao giờ, chắc giờ cũng dẹp hết rồi.

Em đã thử nhiều lắm rồi bác, chỉ RP7 làm keo mềm và tan ra dễ dàng, lau cũng rất dễ và sạch, hoàn toàn không có dấu vết nào trên đĩa.

4. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Đánh bóng thì em biết chứ mài mòn thì chưa biết nên mới hỏi bác ạ. Vì khi mài mòn độ dày của đĩa thay đổi nên tia laser sẽ hội tụ không chính xác nữa. Còn RP7 bác cứ xịt ra mảnh rẻ, để 1 lát cho bay bớt mùi dầu thơm đi rồi ngửi sẽ thấy toàn mùi dầu hôi (hỏa) không hà :)

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Bị xước thì phải đánh cho mòn đều xuống, mất vết xước đi, thì nó cũng như mài đi chứ có khác gì đâu bác.

Cùng là gốc dầu thì cái mùi nó na ná nhau thôi, trên chai không thấy ghi thành phần.
    Bác lấy dầu lửa và RP7 nhỏ lên hộp băng cassette thì thấy tác dụng ngay.

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì dùng nước rửa đĩa LP để rửa CD ạ...vừa sạch lại vừa...MỘC :lol:

7. Mike

Mike Advanced Member

Có giới hạn cho việc rửa sau bao lâu thfi analog trở về digital kô bác? Tks.

8. vietkar

vietkar Approved Member

ra tiệm đĩa nó đánh bóng xong rồi bác coppy dử liệu qua đĩa khác cho an toàn
    nếu nhà dùng nhiều đĩa thì mua cái máy về :D

9. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

bác nhớ là khi lau đĩa thì bác phải lau từ trong đưa ngang ra ngoài chứ bác đừng lau xoay theo rãnh từ của nó nhé

10. audioinme

audioinme Advanced Member

em thì hay dùng chổi trang điểm mềm nếu cd bị bụi phất nhẹ vài cái là hút hết vào chổi luôn , nếu để lâu bẩn em dùng dung dịch nước 60% & cồn 90 30% & nước lau kính 10% đưa vào chai loại có vòi xịt dạng sương để các xa khoảng 20cm xịt thẳng vào đều mặt đĩa , lấy giấy mềm lau từ trong ra ngoài , sáng bóng luôn :D

11. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Share This Page

Loading...