Đĩa CD-R thì dùng loại nào là tốt nhất cho Audio?

Discussion in 'Phụ kiện' started by Tẩu, 25/6/08.

1. dogfight

dogfight Approved Member

Vì bác chưa nắm rõ CD nhạc nó như thế nào nên bác mới phát biểu CD giống Cassette: CD nhạc ghi theo kỹ thuật số, không giống như analog băng cassette. Lợi điểm của kỹ thuật số khả năng sao lưu giống hệt bản gốc, không khác một tí nào. Ngoài ra trên CD còn ghi thông tin sửa lỗi nữa: với 33 byte dữ liệu thì có 9 bytes đi kèm mang thông tin sửa lỗi các kiểu. Vì vậy khi ghi đĩa CD ở chế độ verify thì nếu ghi thành công, đĩa nào cũng mang thông tin giống đĩa nào, không sai một bit. Nếu bác thấy khác nhau thì bác đang tự sướng thôi.

Cái đĩa 10.000 của bác cho khả năng ghi thành công cao hơn và dễ bảo quản hơn đĩa 2000, chứ nó không cho bác nhạc hay dở gì cả. :lol:

Với kỹ thuật analog thì bản sao lưu bao giờ cũng khác bản gốc, còn digital thì bản sao lưu là giống hệt bản gốc. Điều này đúng với mọi thiết bị ghi, từ siêu lởm đến siêu khủng.

2. mtbc

mtbc Advanced Member

@dogfight: hùi trước em cũng dựa trên cái bằng kỹ sư CNTT mà phán y chang bác :p Sau này mới biết mình còn chưa biết đến đầu đến đuôi :p

3. regular

regular Advanced Member

Bi giừ Thầy dạy cho SV nhớ update thêm phần này nhé! :mrgreen:
    Đội ơn Thầy! :lol:

4. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Bác có thể giải thích giúp cho đến đầu đến đuôi để Ae hiểu thêm ý trên . Cám ơn bác !

5. Супер

Супер Advanced Member

Vấn đề là ở chỗ CD chép nghe khác CD gốc, đĩa trắng này ghi ra nghe khác đĩa trắng kia nguyên nhân nó không nằm ở chỗ dữ liệu được ghi trên đĩa :lol:

6. khuongvu

khuongvu Approved Member

Hì, tôi nói là không khác bao nhiêu về bản chất chứ tôi không nói chúng là một. Nghe đĩa CD từ 1991 đến giờ, đọc PC-World từ 1994 đến giờ, và đã từng tự dựng máy tính gia đình đầu tiên từ 1995 đến giờ làm sao tôi không biết CD nó là digital so với băng cassette là analog.

Nhưng bác ạ, dập một đĩa CD tại nhà máy với các pit được khắc sâu vào mặt đĩa, nó khác xa việc dùng laser tác động vào hóa chất trên mặt đĩa để làm hóa chất đó thay đổi theo hướng mà ổ đọc sẽ cảm nhận nó như các pit. Nhưng sự biến đổi của hóa chất đó thực tế không phải là các pit, và không khiến một đĩa CD-R hay RW được tạo thành với bề mặt là các pit bác ạ. Xem ảnh phóng đại bề mặt đĩa CD và đĩa CD-R đầy trên mạng bác sẽ thấy nó dị biệt thế nào. Chính vì thế tôi mới so sánh đĩa ghi và băng cassette là vậy.

Nhưng thôi, bỏ qua yếu tố kỹ thuật và cả thời gian lưu trữ, bác hãy ghi thử đĩa nhạc trên ba đĩa: đĩa Maxell Rewriteable, đĩa Mitsubishi Phono và một đĩa lởm noname, mang đến nhà một ông bạn nào đó bên forum hd-vietnam có đầu dàn xịn và thử xem chất âm của nó có khác biệt gì so với đĩa gốc hay không nhé!

7. khuongvu

khuongvu Approved Member

Pink Floyd với album The Wall 2CD ko phải là đĩa nhạc có ca sĩ hát hay sao bạn?

8. dogfight

dogfight Approved Member

Bác lại nhầm rồi: ổ đĩa CD là ổ đĩa "quang", chỉ đọc các lỗ và bề mặt phẳng trên đĩa chứ không đọc "hướng hóa chất" như bác nói.

CD-R khi bị burn thì lớp lưu thông tin bị đục ra như CDROM. Còn ở CD-RW, để có thể ghi được nhiều lần thì lớp lưu thông tin đó nó không bị đục thành lỗ, mà các vị trí nó thay đổi thành trong suốt hoặc không trong suốt.

Dữ liệu số có thông tin kiểm tra đi kèm thì thường chỉ có hai khả năng xảy ra: Một là đọc đúng, hai là đọc không được. Không có chuyện đọc sai (đọc sai xảy ra khi hai lần hỏng liên tiếp của dữ liệu lại tạo thành dữ liệu đúng. Khả năng này cực nhỏ với các thuật toán được sử dụng hiện tại). Các bác nghe hai đĩa burn từ cùng một nguồn mà thấy có sự khác biệt thì đó là vì cách xử lý của CD player khi đọc không được. Vì dữ liệu đọc khi nghe nhạc không critical (không cần dứt khoát phải đọc được như dữ liệu máy tính) nên đầu đọc có thể chấp nhận việc không đọc được dữ liệu. Khi gặp vấn đề đọc không được một đơn vị dữ liệu (với CD nhạc là 2 bytes), các đầu đọc có thể có cách xử lý riêng của mình để tiếp tục: ví dụ: nội suy để đoán xem đơn vị dữ liệu đó là gì. Khi liên tục không đọc được thì có thể ổ đĩa nhảy đi tiếp hoặc là đơ. Với đĩa tốt, các lỗ được đục đều đặn, rõ ràng, đầu đọc rất ít khi đọc sai nên nhạc nghe chuẩn. Với đĩa lởm, đầu đọc có thể gặp vấn đề đọc không được nhiều hơn, phải nội suy nhiều hơn nên âm thanh hỏng hết cả.

Thế nên vấn đề không phải là do dữ liệu ghi bị sai đi khi ghi trên đĩa lởm, mà là do cách mà đầu đọc xử lý khi không đọc được dữ liệu tạo nên sự phân biệt giữa đĩa đắt tiền và đĩa rẻ tiền. Nếu mang vào máy tính, lấy chương trình nào RIP hai cái đĩa CD đó các bác sẽ được 2 file giống hệt nhau về nội dung.

Các bác hay thấy đầu xem phim, nghe nhạc tàu thường dễ tính, đĩa xước be bét cũng chơi, còn đầu xịn thì khó tính. Nguyên nhân không phải vì tàu làm mắt tốt hơn, mà cái đầu được config để chấp nhận khả năng không đọc được lớn hơn, tạo nên cảm giác "sướng" cho người dùng bình dân: "đĩa nào cũng nhai không hề vấp váp."

9. khuongvu

khuongvu Approved Member

Quote: "CD-R khi bị burn thì lớp lưu thông tin bị đục ra như CDROM"

Ông bạn thân mến, mời ông bạn tìm hiểu kỹ lại thông tin về CDR. Làm gì mà laser đục được các lỗ ông ơi. Lớp hóa chất cảm quang trên bề mặt của đĩa CD-R (có thể là cyanine nhưng thông thường là phthalocyanine), chỉ tương tự như một loại thuốc nhuộm nhạy sáng và tia laser chỉ làm biến đổi hóa chất đó, làm "sẫm" những chỗ cần thiết, khiến các phần cứng đã được lập trình hiểu rằng chỗ đó tương tự như một pit. Nhưng cái nhăn mày của Đông Thi không phải là cái nhăn mày của Tây Thi ông ơi, cyanine hay phthalocyanine dưới tác động của laser là các pit thế quái nào được, nghĩa là tia laser của các ổ ghi tại gia đó đục thế quái nào mặt đĩa được.

Nó lý giải tại sao một số đầu đĩa cũ không thể đọc được CDR hay CDRW, và mãi cho đến những năm 2000 còn có đầu đĩa phải ghi chứng nhận tương thích CDR.

10. dogfight

dogfight Approved Member

Ok tôi nhầm chỗ này, CD-R như vậy là giống CD-RW.

Còn vấn đề đĩa lưu giống nhau thì là tất nhiên. Sự khác biết là do cách đầu đọc chịu lỗi như tôi đã giải thích ở trên.

11. zthanhz

zthanhz New Member

Đọc bài của các bác từ đầu mà phân vân ko biết nên chọn đĩa nào để ghi Audio ?_?
    Bh em mún ghi nhạc bình thường , tức là nhạc + ca sĩ hát thì các bác tư vấn cho em nên chọn đĩa nào. Phono hay TDK.
    Em thấy có bác bảo ra Nhật Tảo mua đĩa, vậy bác cho em bít là mua chỗ nào đc ko vì em cũng gần khu Nhật Tảo.
    Tks các bác!

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vấn đề này nan giải lắm bác ơi vì còn phụ thuộc nhiều vào dòng nhạc gì , chất giọng từng ca sỹ ( Nam hay Nữ , Trong trẻo hay trầm khàn ) , chất lượng thu âm của bản gốc nữa mới có sự lựa chọn tối ưu nên dùng TDK hay Phono ạ :D

13. zthanhz

zthanhz New Member

Báo cáo bác là em ghi audiophile ạ. Cụ thể là audiophile của nữ ca sĩ TQ. Chất lượng thì bác biết rùi , very good!
    Tiện thể bác có biết chỗ nào ghi đĩa tốt trong HCM ko thì tư vấn em với nghe ^^

14. Mike

Mike Advanced Member

Tống Lệ, Đặng Lệ Quân...là sở trường của bác Baohun00. Theo em phôi TDK là hợp vì giọng mấy bác ca sỷ nử TQ thường lên cao vút xuống mất hút nên bác cứ chơi TDK cho nó cao thẳng lên trời luôn, âm thanh khá sạch.

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cũng còn tùy vào tai và...gu nghe của từng bác nữa chứ :D
    Có bác thích nghe " sáng " , có bác thích nghe " tối " lại cũng có bác thích " sạch sẽ " và cũng có bác lại thích " đùng đục " ạ...nên việc chọn phôi đĩa càng trở lên khó khăn hơn đấy bác Mike ạ :lol:

16. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, em biết bác thích phôi vàng nên tuyền chọn đĩa phôi Gold giá thấp nhứt cũng 6 lít. Em thì bạc là ok rồi, miễn là 99.9999999% :lol: .

17. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em thấy việc chất âm khác biệt phụ thuộc khá nhiều vào phôi đĩa, thậm chí đối với cả đĩa gốc.
    Em cũng thấy ổ ghi khác nhau thì tiếng cũng khác nhau, giữa tốc độ cao với thấp cũng khác nhau, phân mềm ghi khác nhau cũng khác nhau :mrgreen: .
    Em thì hay ghi bằng ổ yamaha, tốc độ ghi 4-8x tùy phôi, phần mềm dùng burrrn thấy khá ok so với nero.

18. longauto

longauto Advanced Member

Có thật là mấy thứ bác vừa đề cập bác nghe ra được sự khác nhau không ạ? :shock:

Nếu bác mà nghe phân biệt được thật thì thực sự em ngưỡng mộ bác bác. EM burn để cả ngàn cái đĩa mà em không tài nào phân biệt nổi bác à. Trước em burn 4x giờ ổ của em không được 4x em bơn 8x.

Em thừa nhận duy nhất cái là nguồn rip thì quan trọng nhất, các nguồn rip khác nhau cho chất lượng đĩa khác nhau

Thân,

TRANDAIARC likes this.
  19. linh99992001

truoc em cũng điên vụ này , ngồi test rồi ghi lại để đưa ra giải pháp ghi đĩa tốt nhất và rẻ nhất, nhưng sau này cũng bận bịu em chẳng quan tâm nữa, nhiều thứ khác tìm hiểu mang lại hiểu quả nhiều hơn vụ này :)

20. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Bác dùng phần mềm gì thế bác??

21. linh99992001

burrrn thưa bác truoc em có thử thằng sony architect, nero, clone... một số lạ hoắc ko nhớ hết thì thấy burrn tiếng khá tốt,rất thuận tiện đơn giản chỉ tội hơi khó chịu vì lỗi ASPI với các ổ cdr đời cũ thôi. Cái này nhận định cá nhân của em thôi :)

22. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Em nghe đồn là có thể BURN để ra được CD tốt hơn cả đĩa gốc có bác nào có thông tin gì về cái này ko ợ :?:

23. zthanhz

zthanhz New Member

các bác có bít chỗ nào Burn đĩa ngon ko. In bìa lun càng tốt. HCM ạ!

24. linh99992001

hay hơn dở hơn cũng tùy bác à, dàn em trước toàn phối dựa theo đĩa chép nó mỏng tiếng, tới hồi thử đĩa gốc xịn của nhật bổn nó dầy quá um cho lung tung hết cả => đĩa gốc dở hơn đĩa chép :mrgreen:

25. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Ở VN mình có chỗ nào bán cái phôi xịn của Mam-a ko các bác nhỉ,cái phôi này nghe nói để được tầm 300 năm ko hỏng.

Share This Page

Loading...