Đia LP của Trung Quốc !!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by isophon, 24/2/12.

1. isophon

isophon Advanced Member

Em mới chơi cái món đĩa than này, đang đầu tư về phần mềm. Dạo qua một số shops thấy quảng cáo là: đĩa xịn chứ ko phải đĩa TQ. . . .chứng tỏ trên thị trường có đĩa TQ. Vậy có bác nào biết về loại đĩa này thì cho anh em một số kinh nghiệm để phân biệt với. Thank các bác nhiều !

Tags:
  2. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

E cũng thấy dạo này ở HP quê e, họ cũng đổ ra đường bầy bán đĩa than ngoài vỉa hè giá 50k/chiếc, họ bảo đĩa Hồng Kông, e cầm thấy nhẹ hơn đĩa sịn e đang sử dụng và dùng thì nổ hơn ngô rang. E thôi ngay không mua nữa. Chắc bác chủ muốn nó tới loại đĩa này chăng?

3. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Đĩa LP thì HK hay TQ cũng sản xuất được từ lâu rồi chứ có gì lạ hả các bác ?
    Chủ yếu là nghe thế nào thôi, em cũng có vài chiếc của mấy ca sĩ HK từ những thập niên trước hát mà nghe vẫn thấy hay.
    Chất lượng đĩa cũng còn tùy từng hãng sx và phát hành :mrgreen:

4. gacon

gacon Advanced Member

oạch, em chưa được thấy loại lp tầu bao h, bác nào có thì post hình để anh em rút kinh nghiệm :?:

5. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em có nhiều lắm, cả đĩa than lẫn đĩa nhựa. Nhạc TQ có, hòa tấu có, nhạc Việt có. Có 1 điểm chung là chỉ để làm cảnh :mrgreen:

6. isophon

isophon Advanced Member

Vâng đúng rồi ạ ! ý em muốn nói là đĩa rởm đấy ạ ! Chứ TQ bây giờ là công xưởng của thế giới thì cái gì mà chẳng sản xuất được, Bác thử cho sơ qua vài mô tả của loại đĩa này ko ạ ? Có hình thì tốt quá ạ, giúp anh em tránh hàng nhái ạ !

7. pheulong

pheulong Advanced Member

bậy bạ nào,TQ có làm LP từ mấy chục năm trước rồi,em có mấy trương trình kinh kịch của TQ từ rất lâu rồi.tuyệt nhiên đĩa nhái thì không có,vì làm LP không như dễ như CD.với lại có làm bán cho ai mua?số lượng bán có đủ để đầu tư máy không?
    @thangsamnec bác tài thật đấy,em lượn đánh bóng đường phố HP suốt ngày mà cấm có gặp cái vỉa hè đường bán LP mà bác bảo :shock:

8. khivang

khivang Advanced Member

Vịt ngan nhà miềng còn làm đc (Dihavina), Tàu xá chi mà ko làm hả các cụ. Nhưng đúng là đĩa cọp thì em chưa đc nhìn thấy bao giờ

9. isophon

isophon Advanced Member

Đấy là mấy đĩa thời xưa bác ạ ! mình ko làm được đâu đều nhờ mấy anh Liên xô, Tiệp Khắc làm hộ đấy ạ.

10. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Tàu khựa em cũng có nhiều dịp đi từ bắc xuống nam rồi nhưng chưa được thấy đĩa LP "nhái" bày bán giống như CD hay DVD được các "Hợp Tác Xã" ở bển sản xuất :roll:
    Bác nào có đĩa LP "nhái" thì đưa thông tin lên đây để anh em còn dễ bề học hỏi.

11. Muzich

Muzich Advanced Member

Các bác có bằng chứng gì cụ thể để anh em tham khảo được ko ợ :lol:

12. gacon

gacon Advanced Member

Em cũng nhớ là có đĩa Thanh Hoa ngày xưa là do Tiệp sản xuất, còn VN làm được hay chưa thì em ko rõ

13. jack&cable

jack&cable Advanced Members

- Lp do Dihavina sx , đã có mấy chương trình em nhìn thấy rồi . Cụ Gà hôm nào muốn đi tham quan em dẫn đi , bây h đắp chiếu nằm 1 đống , của 1 đống tiền .

- LP Tầu mà bác Isophon nói có lẽ đĩa chép lại chương trình của CD , cái này Hongkong làm lâu rồi mà , chất lượng không tốt . Cái này khác hẳn với đĩa LP China hoặc Hongkong sx thật sự như : kinh kịch , Hồ quảng , ca nhạc của các ca sĩ nổi tiếng Đại lục hay Hongkong.

14. isophon

isophon Advanced Member

Quan trọng là nghe thế nào vậy bác? đĩa có đủ 180g ko a? Có khi đĩa xịn nhưng vỏ nhái bác nhỉ !

15. gacon

gacon Advanced Member

Loanh quanh HN thì em đi ngay, có quà tặng cho khách thăm quan làm kỷ niệm nữa thì càng hay :)

16. antonop

antonop Advanced Member

-Đĩa than của Trung đông,Mỹ la tinh...xa xôi e cũng có :D
    -Còn TQ thì có Hồng công,Đài loan và TQ lục địa hay Chợ lớn thì e chịu ,bài hát chủ yếu là kinh kịch.
    -Đĩa than có màu : đỏ tím,xanh cn,xanh nhạt vàng da cam... và cả màu trắng nữa vì vậy các bác gọi là đĩa than thì e rằng... :)
    - E đố các bác VN trước kia đã sx được máy quay dĩa chưa,e kô tính bây giờ các bác VNAv nhà ta giỏi hơn các cụ ngày xưa đã DIY đựoc máy quay dĩa rồi mà là hiend nhé :D

17. caithang

caithang Advanced Member

Trước bác Ttanh còn có cả đĩa than Windows 98 k biết còn giữ k, show lên cho anh em coi lại mí

18. gacon

gacon Advanced Member

em thấy dạo này thời tiết cứ ấm lên tí là gió mùa lại về :mrgreen:

19. antonop

antonop Advanced Member

- Các bác thua E rồi,e có đỉa than "đỉnh trên cả đỉnh" của Mỹ sx năm,năm... 2011 nhé,đó là,là...LP
    LP...LP......................"Tóc ngắn" của Mỹ linh :D
    - Vậy điều đó có nghĩa là ngày nay người ta vẫn sx LP ,và ko loại trừ TQ hiện nay cũng sx dĩa LP ?,nếu có mà nghe hay và rẻ thì cũng nên mua

20. antonop

antonop Advanced Member

-E đùa tý cho vui thôi,ko có ý gì đâu,gọi dĩa than cho gọn và mộc :) ,đa sô LP màu đen như than mà.
    - Sau năm 75 Vietronich Tân bình đã sx máy quay đĩa rồi các bác ạ.

21. gacon

gacon Advanced Member

chứng tỏ hãng cũng lâu đời phết thế mà mấy cái tv vietronic bấm chả mấy hồi là phím long ra hết

22. isophon

isophon Advanced Member

Em đặt vấn đề này ra vì có cái đĩa LP rất đẹp, nhưng tiếng nghe thì mờ nhạt so với đĩa khác. em sợ đĩa nhái thu lại bị như vậy.
    Nhân tiện đây các bác cho em hỏi các hãng sản xuất LP thì hãng nào chất lượng cao và hay nhất? ví dụ như Philips, RCA . . .
    Em thấy cùng trong 1 hãng như Philips cũng có chất lượng khác nhau như cái nào nhãn đỏ hay hơn nhãn xanh . . .
    Bác nào có kinh nghiệm truyền đạt giúp anh em với.

23. Niagara

Niagara Advanced Member

Ngày xưa thì em nghĩ Trung Quốc không sản xuất đĩa nhựa (LP, Vinyl), mà chỉ có Hồng Kông đã tững sản xuất khá nhiều đĩa, ở nhà hiện em vẫn còn giữ khoảng chục cái loại này, còn bây giờ nếu Trung Quốc phát hành đĩa LP chương trình nhạc của Trung Quốc hay gì gì đó thì theo em được biết là họ mang sang Đức để làm thành đĩa nhựa.
    Giống như ta, chương trình Mỹ Linh là một ví dụ phải mang qua Mỹ để làm thành đĩa nhựa.

24. Niagara

Niagara Advanced Member

Mỗi hãng sẽ có những Series đĩa chất lượng rất rất tốt, rất rất gấu và rất đắt, cá nhân em cũng biết chơi sơ qua món này nhìn chung cá nhân em thấy thích theo thứ tự từ cao xuống thấp: Em thích nhất đĩa của hãng DECCA => Capital Record => Deutsche Grammophon => RCA => EMI = CBS Columbia = Philips.

25. khanhr2r

khanhr2r Advanced Member

sau khi được nghe một số lp abba,boney,carpenter do hkong phát hành thì mình có cảm giác là nhạc hơi bị cứng,không biết có phải là do thu lại từ các bản digital không-âm thanh tốt,dải tần rộng,hơi nhiều treble,độ động hơi kém hơn so với các bản thu gốc xưa kia
    không chỉ có hồng công mà các nước khác như malaisia,thai land,singgapore,taiwan,ấn độ cũng đều có phát hành-đĩa nghe tạm được,có ấn độ thu tốt nhất
    đĩa không rõ nguồn gốc -không ghi hãng sản xuất mà chỉ ghi tên chương trình thì có lẽ là tầu,
    không những thế các bản thu copy lai cũng có nhiều nước khác như úc ,newzeland lấy tên các công ty tư nhân thì cũng không biết mà lần,nói chung nghe được ,không bằng bản gốc
    ví dụ như beatle do singgapor ấn hành thì cũng kém nhiều so với âu mỹ

Share This Page

Loading...