Đia LP của Trung Quốc !!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by isophon, 24/2/12.

1. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đĩa than ở miền bắc thời tk 70' về trước chủ yếu là đĩa LX , đông âu và tàu mao nữa bác ạ :mrgreen: hồi ý em đc nghe "Trường ca sông lô" , "Tình ca" , "Câu hò bên bờ Hiền lương" ... tuyền trên cái phôi đĩa tàu tem màu đỏ có hình Thiên an môn

2. Niagara

Niagara Advanced Member

!

Cảm ơn bác "VQ_audio"! Hôm nay em lại có thêm một kiến thức nữa về LP! Em chưa nhìn thấy loại này bao giờ mặc dù rất chịu khó đi tìm, nhà em thì đĩa của Melodia - Liên Xô cũ cũng có khá nhiều. Tuyệt nhiên ko có một cái nào của Tàu thời kỳ '70 cả. Bác có để lại cho em một cái sưu tầm thì tốt quá.
    Hôm nào hẹn bác qua bác Bình chém gió tiếp bác nhỉ.

3. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em thấy là LP chất lượng cũng "random" không khác gì CD bây giờ cả. Nói chung là cũng "Sống bằng niềm tin" mà thôi ạ.

Tỷ dụ như em có hai LP của Patricia Barber là Blue Cafe và Mythology thì em thấy mặc dù cả hai đều là 180g và cùng mua ở một shop uy tín của vnav, nhưng em thấy chất lượng chênh lệch nhau khá lớn. Một cái thì chất lượng tuyệt vời, còn cái kia thì kém hơn khá nhiều. Nếu so sánh 2 LP này với một số LP của Clear Audio (em cũng mua của shop uy tín trên vnav) thì thấy chất lượng của các LP Clear Audio vượt trội hơn nhiều. Em chả dám kết luận về nguồn gốc của các LP mới hiện nay vì chả có thông tin gì. Nhưng em thấy là chất lượng của LP phụ thuộc vào "Nơi sản xuất" khá nhiều.

Nếu so sánh chất lượng của các LP cũ thì em thấy các LP cũ chất lượng cũng "Random" tương tự như vậy thôi. Có những LP nguyên "Seal" nhưng chất lượng rất kém. Túm lại là HÊN - XUI thôi ạ !!! :(

4. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

em cũng mua được 1 mới toàn columbo nhưng về nghe cũng nổ như ngô rang. nhưng hôm mượn anh bạn cái đĩa mỹ linh về nghe thấy rất hay.
    kết luận là còn do thời gian và sự bảo quản nữa

5. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Em mới chuyển sang lossless sau một hồi chơi CD mà thấy đĩa cứ mốc hoài, và mới bước chân vào LP nhưng thấy giá LP chịu không xiết.

6. xếchki

xếchki Approved Member

Em mới vào cái ngành này, nghe các bác nói có đồ tàu, sợ quá nhỉ. Có cách gì để phân biệt không các bác? Hay là cứ giơ cổ ra cho các chủ cửa hàng chém?

Attached Files:

7. hoanga7

hoanga7 Advanced Member

Ở Hp có bán đĩa LP ở vỉa hè nhưng không phảidđĩa nhái đâu các bác, đa phần là đĩa cũ có từ thập niên 70 trở lại, đi theo hàng đồng nát tàu biển về, trong đó có nhiều đĩa vẫn còn dùng tốt, 1 số đĩa còn mới nguyên nylon nhưng mỏng đa phần là đĩa chương trình quảng cáo nội dung không hấp dẫn... em đi nhặt đc gần trăm chiếc hên xui đc cái giá rẻ.

8. sk050180

sk050180 Approved Member

Em mua 2 cái LP từ hai nguồn khác nhau: Một mua thẳng từ US và một mua của một bác ở Miền Bắc không tiện nêu tên.
    Kết quả là 2 đĩa khác nhau từ vỏ tới ruột. Vỏ thế nào thì ruột thế.
    Chất lượng âm thì không thể thể hiện ở đây nhưng vỏ thì có thể:

1- Phóng to một khoảng 2 x 2 cm ở vỏ LP mua trong nước:

2- Phóng to một khoảng 2 x 2 cm ở vỏ LP mua từ US:

Kết luận của e là có LP fake. Có thể nguồn không từ Trung Quốc mà là Nga hoặc đâu đó.

9. panguyen

panguyen Advanced Member

Em cũng khẳng định là có LP fake đấy các bác ạ! Hôm vừa rồi em có mua một chương trình LP Norah Jones Little Broken Hearts, chất lượng cực kỳ tệ! nếu so với bản come away with me em có mấy năm trước thì một đừong 4 một đường 10! :oops:

10. longauto

longauto Advanced Member

LP fake theo em cũng có thể có, nhưng có thể với những album nổi tiếng và bán chạy hiện giờ.

Trường hợp của bác, nếu là LP cũ thì có thể các bản phát hành vào các thời gian khác nhau cũng có chất lượng in và chất lượng đĩa/âm thanh khác nhau.

Bác bác cứ tưởng tượng, nếu làm một cái LP fake đầu tư không ít, nhưng bán được cho bao nhiêu người? làm ít thì giá đắt, làm nhiều thì mới rẻ nhưng bán cho ai? vì lượng người chơi LP rất ít cho với lượng CD.

LP cũ thì với những cái làm ở các nước khác, đặc biệt HK thì có chất lượng kém hơn hẳn bản gốc ở Mỹ và Châu âu (tuy không phải tất cả).

Nhưng cùng một bản, mà làm ở Nhật thì nhiều trường hợp còn tốt hơn hoặc ngang bằng.

11. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

LP này là của China đây các bác:

Attached Files:

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Giá LP đắt nhưng turntable+ kim máng rẻ hơn CDP mà nghe LP lại hay hơn CD, cũng tốn như nhau thôi bác ạ. :)

13. panguyen

panguyen Advanced Member

------------------------
    Bác lật phía sau LP này mà xem, có made in Gemany nhưng chắc chắn cũng là của tàu thôi bác ợ! Vì em thấy tiếng kém hơn cả CD.

14. duchangbai

duchangbai Advanced Members

Bác Thắng Việt ơi đây đúng là LP giọng hát của TQ bác ạ nhưng sản xuất ra LP này thì anh Ba chưa làm được đâu bác,anh ý phải nhờ sản xuất tại Đức đấy bác ơi.
    Giống LP bạn Mỹ Linh nhà ta đấy ạ phải nhờ đến anh Mẽo SX

Quay lại vấn đề LP nhái,theo em thì để nhái được 1 bản LP thì người làm nhái sẽ đặt yếu tố đầu tiên là thị trường mà thì trường LP thì rất là nhỏ vậy nên họ sẽ ko liều để làm ra đâu ạ.

Em thì cũng giống quan điểm của bạn Longauto

Bản Lp này là bản Made in Germany đấy Bác Pannguyen ơi,và trắc chắn cho đến thời điểm này là chưa có hàng Fake (hàng tầu) đâu,mình vào đại lý của hãng Perfect hãng bán những sản phẩm LP của Triệu Bằng hỏi rồi,các sản phẩm lp này đều sản xuất tại ĐỨC hết đấy ạ.
    Cái trắc chắn ở đây là cái vỏ bìa do anh Ba làm :lol:
    Bản LP này em chưa thấy ai bảo tiếng kém hơn CD cả :(

15. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Tiếng còn do mâm, cần, kim, phono quyết định mà các bác

16. pheulong

pheulong Advanced Member

bác phải xem lại toàn bộ hệ thống mâm-kim-phono ngay thôi :) nếu bản này mà tiếng kém hơn CD thì mời cụ mang ngay CD qua bên hội HPD để nghe đọ với khoảng 1 bộ ở đây nhé

17. pheulong

pheulong Advanced Member

hôm nay em mới dám hỏi bác :) ...........hình như bác cũng mê nhạc Trịnh,em đoán vậy vì cái chữ ký của cụ cùng 1 gốc với chữ ký của em :)

18. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Dạ, em không. Tức là hồi này hem nghe nữa. Nhưng em lại cực kì thích cái câu ấy, vì nó đúng nhiều thứ, giải quyết được nhiều băn khoăn. :oops:

19. pheulong

pheulong Advanced Member

thế thì cụ cần nghe lại cho tĩnh tâm vì bản chất nhạc Trịnh là Thiền :) về món LP hôm nào có dịp sẽ thọ giáo cụ :)

20. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Vâng, kính cụ.
    Hôm nào có dịp mời cụ cà phê, nghe nhạc, tán nhảm ạ.
    Cháu không quan trọng tĩnh hay không tĩnh, cầm tinh con khỉ mà. Miễn không làm hại ai là đựoc. Hố hố hố

21. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Nhà em có cuộc đua giữa file digital và LPs
    Cũng chính là cuộc đua giữa kim và DAC.
    Đầu tiên thì LP hay hơn File, sau em nâng cấp DAC thì file hay hơn LP, sau đó em nâng cấp kim thì LP lại hay hơn file...

Sau 2 lần nâng cấp thì em tạm thời nghỉ giải lao vì mệt ghê lắm. Mỗi lần setup căn chỉnh là một lần khổ ải. Thế mà lâu lâu lại hứng lên. Thế mới nhục. Hố hố hố

22. panguyen

panguyen Advanced Member

Chắc tại cái TT của em hót không hay bằng cái CD và cũng tại cái TT của em nó kén LP, LP này hát hay, LP khác hát không hay..! :roll:
    Các bác cho em hỏi có cái TT nào nó kén LP không?

23. pheulong

pheulong Advanced Member

cái TT không có tội cụ ạ,nói về kén thì cái CDP nó kén hơn đấy cụ đĩa xấu ,đĩa kém nó ứ quay đâu.còn cái TT hay dở tùy tay người setup,nó thể hiện rất rõ đẳng cấp người chủ máy.bác setup không đúng tuy không thích nhưng nó vẫn cứ phải quay,và cái cụ nhận được là âm thanh không hay(vụ này em hay ví von như vụ cưỡng xxxx ấy :) )

24. panguyen

panguyen Advanced Member

----------------------------
    Dạ cụ đọc chưa kỹ đã phát biểu rồi...! Ở đây là so sánh giữ LP này và LP khác để biết được chất lượng ra sao cho dù hãng này hãng khác họ làm ra có chất lượng khác nhau.
    Và thưa cụ, những chương trình nào hay em đều có CD và LP nên việc so sánh chất lượng giũa LP này với LP khác và cả CD nữa nên với em là chuyện bình thường...!
    Vậy từ trước tới giờ em setup sai để vậy nghe mà vẫn thấy hay sao hả bác? Bác định quy cho em cưỡng bức cả làng à?! :oops:

25. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

LP thì cũng cái nọ cái kia mà bác.
    Phụ thuộc nhiều thứ lắm, hãng sản xuất, năm sản xuất... Cho nên chơi LP lâu lâu lại sẽ đi lùng tem nhãn nữa. Thú vị vô cùng.
    Việc LP này nghe hay, LP kia nghe tệ cũng phụ thuộc kim, cần nữa bác. Chắc bác biết thừa rồi còn gì
    Lằng nhằng ghê, ví dụ cái cần em đang dùng ko tra dầu thì nghe nó chói, tra nhiều dầu thì nghe nó bí, nên phải dùng tăm bông ngoáy tai cho nó suốt.
    Thôi, cứ chúc bác đủ kiên nhẫn để tìm đc đúng cái phù hợp nhất với mình. Xuống hố vôi là khổ rồi mà bác. Hố hố hố

Share This Page

Loading...