Đia LP của Trung Quốc !!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by isophon, 24/2/12.

1. pheulong

pheulong Advanced Member

cái này của bác Đức quốc làm đấy :)

2. kthien

kthien Advanced Member

em thấy chỉ có hàng Hồng Kong thôi chứ chưa thấy cái nào China bác ah

3. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Vâng.Hongkong thì cũng là Trung Quốc(China)cả mà vấn đề là phôi đĩa thế nào thôi!

4. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em có cái LP này phát hành tại USA, nhưng có được coi là LP của TQ không các bác :D

Attached Files:

5. kthien

kthien Advanced Member

Bác sưu tầm hàng khủng vậy

6. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Báo cáo cho bác kthien biết.Nhà bác Châu audio còn có nhiều đĩa khủng nữa bác đang dấu đấy thôi!

7. kthien

kthien Advanced Member

Bác châu xem chia sẻ cho AE ít Lp đê

8. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Định nghĩa "Khủng" có chính xác không bác . :D có lẽ là lạ thì chính xác hơn , LP thì nhiều cái lạ lắm ạ ............... em mò mẫm lp mà nhiều khi chẳng biết nội dung bên trong nó thế nào? :lol:

9. kthien

kthien Advanced Member

Hihi tai chỗ em không có LP nên em thấy là hàng khủng rồi bác, em cũng đang mò mẫm mãi mà chẳng biết LP nào hay mà tìm, các bác có thể cho một số LP hay đáng có trong bộ giàn được không ạh

10. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Cái này hơi khó: LP hay còn phụ thuộc vào sở thích người nghe , cùng 1 LP rất hay với người này nhưng lại không hợp với người khác do vậy họ bảo không hay . Chú cứ lướt shop thích cái nào thì box thôi . Tìm chương trình cảm thấy hay thì mua, về nghe thực tế nó không hay thì lại xếp vào kệ . Đấy là chưa nói đến các yếu tố khác như ban nhạc nào chơi, thiết bị ghi chương trình, hãng phát hành, đĩa cũ ở mức độ nào v.v... tất cả các yếu tố đó tạ̣m gọi là CL đĩa . Vậy kiếm được LP ưa thích mà chất lượng âm thanh kém thì cũng chẳng còn là HAY nữa .

11. kthien

kthien Advanced Member

Cẩm ơn bác những ý kiến rất quý báu để em tham khảo

12. vincentvos

vincentvos New Member

Bác cho em hỏi tí là bác đang dùng DAC và kim gì đấy...DAC thì con nào ngon? Của Cambrigde ngon hay là của thằng TEAC ngon hơn...bác chỉ giáo tí

13. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Dac em dùng 2 chú, con T+A DAC 8 và dCS Debussy.
    Em dùng mâm VPI Aries 3, phono Aesthetix Rhea và kim DynaVector 17D3MC.

Em không biết 2 DACs bác hỏi nhưng tầm 2500$ (giá mới tinh) thì T+A DAC 8 chắc là vô địch ạ

14. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Em mua 1 cái ở đức hàng bài cái best seller bóc túi nilon về nổ như ngô rang

15. pheulong

pheulong Advanced Member

đĩa mới tĩnh điện và bụi giấy,cần phải rửa mới hết được bác ạ :)

16. totorauxom

cụ Phễu nói thiệt không đó, tối về em đem rửa

17. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Chuẩn đấy cụ, không nên bỏ qua khâu rủa Lờ trước khi bế lên mâm ạ :lol:

18. totorauxom

[/quote]
    Chuẩn đấy cụ, không nên bỏ qua khâu rủa Lờ trước khi bế lên mâm ạ :lol:[/quote]
    các cụ nói thế em ù cả tai :D , sướng một tý mà lao động nhiều thế thì rõ khổ, quá hành xác :lol:

19. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Quy trình sản suất đĩa than (LPs) của Liên xô cũ trước đây: https://www.youtube.com/watch?v=r42ZU8TmSVg
    Современное производство Виниловых пластинок
    Xem đoạn Video này thì ta thấy giá thành 1 cỗ máy này khó mà tính được nó là bao nhiêu “pyп” hoặc USD và quy trình dập đĩa than cũng khá lý thú.
    Trước đây, khi còn “2 phe”: Phe Xã hội chủ nghĩa do Liên xô đứng đầu và phe tư bản CN do Mỹ cầm đầu thì đĩa than của Việt Nam: (DHVN) phát hành được thu âm tại Việt nam và chuyển sang Liên Xô để ép đĩa.
    Chất lượng nhựa, công nghệ ép đĩa thì cùng 1 cỗ máy làm ra nhưng chất lượng âm thanh thì khác nhau rất nhiều do công nghệ thu âm và dàn nhạc cụ của Việt nam thời đó còn khiêm tốn.
    Em nghe các đĩa than (DHVN) của ca sỹ Thanh Hoa; Kiều Hưng-Thu Hiền … được bán ở các hiệu sách với giá rất rẻ (thời bao cấp) thì chất lượng không thể sánh bằng đĩa ngoại cùng thời đó được (Bas không sâu, tre củng không cao…).
    Ở thập niên 80, đĩa than của các nước Xã hội chủ nghĩa như Liên xô, Cộng hòa dân chủ Đức, Ba lan….do các Thầy giáo ở trường Đại học đi học tập và nghiên cứu sinh (làm luận án P/tiến sỹ..) ở nước ngoày mang về mà em đã nghe bằng Aamply bán dẫn thì thấy cũng tùy từng nước mà không cứ đĩa nặng-dầy hay nhẹ- mỏng là chấy lượng đủ các giải âm thanh mà phụ thuộc vào bản gốc thu âm. Nhưng chung quy thì đĩa Đức hãng (Amiga) phát hành là chuẩn nhất còn hãng Melodia của Nga thì cũng tầm trung còn dihavina Việt Nam mình thì kém nhất, ngoại trừ các đĩa nhựa 45V/p trước năm 1975 của Sài Gòn như hãng “Hồng hoa” phát hành thì chất lượng cũng miễn chê.
    Như vậy, để nghe 1 đĩa than hoàn chỉnh theo em thì đĩa phát hành ngày xưa: từ cuối thập niên 80 về trước, còn sau này các cỗ máy sản suất đĩa than (LPs) đã bị khai tử rồi.
    Như vậy, khi mua đĩa than ta nên chú ý năm phát hành, hãng phát hành trước đã.

20. gzelka

gzelka Advanced Member

Hôm trước một bạn ngày trước làm trong hãng Melodia nói tất cả máy móc của Melodia, cả phôi đĩa là của Nga tự sản xuất hết. Máy móc thiết bị của Melodia sau này bán hết sang Tiệp, hiện họ vãn dung để sản xuất đĩa. Melodai chat lượng bậc trung, nhưng họ cũng có nhiều chương trình cổ điển thu gốc tại Nga chat lượng rất tốt, các hãng âu Mỹ cũng mua bản quyền để in lại.

Share This Page

Loading...